Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8
    Like
    1

Có những loại máy chủ nào ?

Hiện nay trên thị trường đang phân loại ra làm 3 loại máy chủ khác nhau

1. Máy chủ riêng (Dedicated server, Co-location server): là máy chủ trên phần cứng và các thiết bị hỗ trợ riêng biệt gồm: HDD, CPU, RAM, Card mạng… Việc nâng cấp hoặc thay đổi cấu hình của máy chủ riêng đòi hỏi phải thay đổi phần cứng của máy chủ

2. Máy chủ ảo (Virtual Privated Server- VPS): là mạng máy chủ được tạo thành bằng phương pháp sử dụng cộng nghệ ảo hóa để chia tách từ một máy chủ riêng thành máy chủ ảo khác nhau. Các máy chủ ảo có tính năng tương tự như một máy chủ riêng, nhưng chạy chia sẻ tài nguyên từ máy chủ vật lý gốc. Việc nâng cấp hoặc thay đổi cấu hình của máy chủ ảo rất đơn giản, có thể thay đổi trực tiếp trên phần mềm quản lý hệ thống. Tuy nhiên việc thay đổi tài nguyên của máy chủ ảo phụ thuộc và bị giới hạn bởi tài nguyên của máy chủ vật lý

3. Máy chủ đám mây (Cloud Server): là máy chủ được kết hợp nhiều từ máy chủ vật lý khác nhau cùng với hệ thống lưu trữ SAN với tốc độ truy xuất vượt trội giúp máy chủ hoạt động nhanh, ổn định, hạn chế mức thấp tình trạng downtime. Máy chủ Cloud được xây dựng trên nền công nghệ điện toán đám mây nên dễ dàng nâng cấp từng phần thiết bị trong quá trình sử dụng mà không làm gián đoạn quá trình sử dụng máy chủ
    Quote Quote

2. Thành viên Like bài viết này:

skype: bk_kinhdoanh16 Chuyên tư vấn server, chỗ đặt và VPS
    Like
    0
    "cloud server với hệ thông SAN", vậy bạn biết hệ thống SAN là gì không ạ, biết cloud là gì không. Cũng như bác nói, cloud là hệ thống các máy chủ đơn lẻ kết nối với nhau tạo thành một hệ thống như đám mây, gồm nhiều máy lẻ kết nối với nhau. Thế nhưng SAN là một con máy chủ trung tâm, nó là nơi lưu trữ giữ liệu của các con máy chủ lẻ. Mặc dù mang tiếng là cloud nhưng không phải như thế, nếu con SAN này chết thì tất cả các con em út của nó đều die hết bác nhé. Nhân hòa hay hostvn cũng chết con SAN này vài lần rồi bác nhé.

Like
    3

Cloud server

Máy chủ ảo cloud hoạt động trên một hạ tầng gồm nhiều server vật lý kết nối lại với nhau, giúp người dùng truy cập nhanh đến một nguồn cung cấp không giới hạn. Giải pháp ảo hóa cho phép chuyển các cloud server giữa các máy chủ vật lý khác nhau mà không làm gián đoạn quá trình hoạt động của server, đảm bảo thời gian uptime lên đến 99,99%.
    Đời thay đổi khi ta thôi đẩy

Like
    0
    Quote Được gửi bởi cuong_platium View Post
    "cloud server với hệ thông SAN", vậy bạn biết hệ thống SAN là gì không ạ, biết cloud là gì không. Cũng như bác nói, cloud là hệ thống các máy chủ đơn lẻ kết nối với nhau tạo thành một hệ thống như đám mây, gồm nhiều máy lẻ kết nối với nhau. Thế nhưng SAN là một con máy chủ trung tâm, nó là nơi lưu trữ giữ liệu của các con máy chủ lẻ. Mặc dù mang tiếng là cloud nhưng không phải như thế, nếu con SAN này chết thì tất cả các con em út của nó đều die hết bác nhé. Nhân hòa hay hostvn cũng chết con SAN này vài lần rồi bác nhé.
    Bác có nhầm ko vậy? Nhân Hòa làm gì có SAN mà chết :-?

Like
    34
    Ủa, chứ hông phải máy chủ cloud là máy chủ vô cùng lớn với hàng triệu CPU được đặt trên mây và sử dụng nguồn năng lượng từ sấm sét tạo ra để có được nguồn năng lượng lớn nhằm giải quyết các bài toán có độ phức tạp cao à?
    "bất khả tri"

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Tu Anh View Post
    Bác có nhầm ko vậy? Nhân Hòa làm gì có SAN mà chết :-?
    đấy là mình nói trước đây, và bạn đọc ký nhé "Nhân Hòa hay Hostvn". Khoảng 2 3 năm trở lại đây thì Nhân Hòa không dùng SAN nữa cái này ai cũng biết bác nhé.
    Cường LV - BK network solution - 012 9900 8959

Like
    0
    Quote Được gửi bởi cuong_platium View Post
    đấy là mình nói trước đây, và bạn đọc ký nhé "Nhân Hòa hay Hostvn". Khoảng 2 3 năm trở lại đây thì Nhân Hòa không dùng SAN nữa cái này ai cũng biết bác nhé.
    Thì mình cứ hỏi thế, sao bạn có vẻ cay cú mà "nhé nhé" hoài vậy )

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Tu Anh View Post
    Thì mình cứ hỏi thế, sao bạn có vẻ cay cú mà "nhé nhé" hoài vậy )
    hì, chắc bạn lại hiểu sai ý mình rồi. Mình quen nc trên các diễn đàn kiểu như vậy rồi bạn nhé . Còn bạn có làm ảnh hưởng gì đến mình đâu mà mình phải cay cú cơ chứ :v
    Cường LV - BK network solution - 012 9900 8959

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết