Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5
    Like
    7

[PHP + Ajax] Pro nào biết dùng Ajax để load fiel cho select 2 lựa chọn giúp mình.

Mình tham khảo trên mạng làm được select 2 lựa chon ở dạng tĩnh thì được. giờ mình muốn áp dụng cho nó ở dạng động mình đang cần gấp ai biết giúp mình nhé
    Ý mình là có 2 cái select:
    - select 1: sẽ lấy mục Category (vd: Áo nam, Áo nữ) chẳng hạn khi mình chon cái select 1 là Áo nam thì cái thằng Select 2 ở dưới nó sẽ load file chứa nội dung Subcategory của thằng Áo nam ra ra bên dướ và hiện thị nó ra cái select 2.
    Được sửa bởi truongnguyenhd lúc 23:27 ngày 09-05-2013
    Quote Quote

Like
    2
    Sau khi chọn được select 1 ta có id của category đó. Bạn có thể gửi lên URL dạng querystring "?cat=1" hoặc load bằng AJAX.

Nếu load bằng AJAX thì bạn có thể viết 1 hàm trả về JSON dạng như sau:

Code:
    [{'name': 'Con mèo", 'id': 10}, {'name': 'Con chuột", 'id': 11}]
    Tiếp theo dùng js parse chuổi đó ra thành JSON rồi chạy vài vòng lặp khéo léo tạo thành 1 cái select thứ 2. Vì cái select 2 sẽ tiếp tục thực thi việc lọc nội dung nào đó, nên bạn phải tạo 1 hàm callback sau khi dữ liệu AJAX nhận được thành công.

Good luck!

3. Thành viên Like bài viết này:

Like
    7
    Quote Được gửi bởi chesterben View Post
    Sau khi chọn được select 1 ta có id của category đó. Bạn có thể gửi lên URL dạng querystring "?cat=1" hoặc load bằng AJAX.

Nếu load bằng AJAX thì bạn có thể viết 1 hàm trả về JSON dạng như sau:

Code:
    [{'name': 'Con mèo", 'id': 10}, {'name': 'Con chuột", 'id': 11}]
    Tiếp theo dùng js parse chuổi đó ra thành JSON rồi chạy vài vòng lặp khéo léo tạo thành 1 cái select thứ 2. Vì cái select 2 sẽ tiếp tục thực thi việc lọc nội dung nào đó, nên bạn phải tạo 1 hàm callback sau khi dữ liệu AJAX nhận được thành công.

Good luck!
    Mình làm rồi nhưng không biết lỗi do đây vẫn không được. Mình chưa biết nhiều về Ajax lắm bạn có nói cụ thể hơn tý nữa được không ?

Like
    2
    Mình viết mẫu ra ở đây: http://plnkr.co/edit/wVTxVsXgqnvytYDGvV86

Ở ví dụ thì mình giả sử là bạn đã viết được file PHP để có thể trả về 1 chuối JSON với cấu trúc nào đó. Các hàm mình viết minh họa chứ ko phải để chạy nha. It's very naive

Cứ nghiên cứu đi. Hầu hết các trường hợp làm Ajax đều nhờ tới JSON để đạt tốc độ nhanh nhất

6. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Nếu bạn không dùng json cũng có thể làm được đơn giản hơn nhưng mà code thì lôi thôi hơn
    đó là 1 file php get nội dung theo 1 điều kiện nào đó
    trong event click của select 1 bạn thiết lập 1 thuộc tích để thực thi 1 hàm ajax để get nội dung trừ file php ra

sau đó thì đặt nó vào cái select 2

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết