Trang 3 / 30 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 296
    Like
    0
    Để tăng lợi thế về tốc độ của PHP so với các công nghệ như ASP.NET ngoài việc sử dụng bộ thông dịch PHP cực nhanh ra thì có nhiều cách để làm tăng hiệu suất hoạt động của PHP trong đó có cách kết hợp opcode cache và memory cache.

Ví dụ nếu bạn thấy việc chạy 1 trang PHP và 1 trang ASP.NET có chức năng tương đương trên cùng máy chủ mà thấy PHP chỉ nhanh hơn chút ít thì hay nghĩ đến dùng opcode cache, một hình thức mã nhị phân của PHP. Nếu mã nhị phân vẫn chưa đủ nhanh thì cache nó luôn vào bộ nhớ (memory cache). Thằng Wikipedia nó dùng giải pháp như vậy nên có thể xử lý được hàng tỉ câu truy vấn mỗi ngày. Tương tự Yahoo cũng vậy.

Lợi thế của các giải pháp trên là rất ít tốn kém: cấu hình server rất thấp, RAM chẳng cần to, CPU không cần lớn. Mỗi tiểu trình Apache bình thường khoảng 12MB. Khi áp dụng giải pháp trên sẽ chiếm khoảng 18 - 25Mb tùy việc bạn cache những gì. Như thế đã là rất hiệu quả và giảm chi phí so với ASP.NET.

Chính vì thế mà 3 thằng sáng lập nên YouTube mới làm được cái site to khổng lồ chỉ bằng với chi phí ít ỏi ban đầu. Chứ nó mà dùng ASP.NET thì nó chết lâu rồi.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi pcdinh View Post
    Để tăng lợi thế về tốc độ của PHP so với các công nghệ như ASP.NET ngoài việc sử dụng bộ thông dịch PHP cực nhanh ra thì có nhiều cách để làm tăng hiệu suất hoạt động của PHP trong đó có cách kết hợp opcode cache và memory cache.

Ví dụ nếu bạn thấy việc chạy 1 trang PHP và 1 trang ASP.NET có chức năng tương đương trên cùng máy chủ mà thấy PHP chỉ nhanh hơn chút ít thì hay nghĩ đến dùng opcode cache, một hình thức mã nhị phân của PHP. Nếu mã nhị phân vẫn chưa đủ nhanh thì cache nó luôn vào bộ nhớ (memory cache). Thằng Wikipedia nó dùng giải pháp như vậy nên có thể xử lý được hàng tỉ câu truy vấn mỗi ngày. Tương tự Yahoo cũng vậy.

Lợi thế của các giải pháp trên là rất ít tốn kém: cấu hình server rất thấp, RAM chẳng cần to, CPU không cần lớn. Mỗi tiểu trình Apache bình thường khoảng 12MB. Khi áp dụng giải pháp trên sẽ chiếm khoảng 18 - 25Mb tùy việc bạn cache những gì. Như thế đã là rất hiệu quả và giảm chi phí so với ASP.NET.

Chính vì thế mà 3 thằng sáng lập nên YouTube mới làm được cái site to khổng lồ chỉ bằng với chi phí ít ỏi ban đầu. Chứ nó mà dùng ASP.NET thì nó chết lâu rồi.
    Anh có thể cho biết làm cách nào để cache memory không, em nghe nói nhiều nhưng hồi giờ chưa biết cách dùng

Em muốn hỏi 1 câu này nữa, em không tài nào cài được linux trên máy ảo, có ai có thể hướng dẫn chi tiết cho em không. Em chỉ có thể chạy mấy cái linux có live CD. Em cảm ơn

Like
    0
    Thực tế thì cũng tùy thuộc vào quy mô của dự án để lựa chọn. Với một hệ thống lớn đòi hỏi nhiều xử lý background thì Java và .NET là sự lựa chọn tốt hơn.
    Mô hình lý tưởng nhất cho một hệ thống website của các ngân hàng, các tổ chức tài chính hay các Công ty chứng khoán là: Java + Oracle + Unix + SUN Server.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi ITS View Post
    Thực tế thì cũng tùy thuộc vào quy mô của dự án để lựa chọn. Với một hệ thống lớn đòi hỏi nhiều xử lý background thì Java và .NET là sự lựa chọn tốt hơn.
    Mô hình lý tưởng nhất cho một hệ thống website của các ngân hàng, các tổ chức tài chính hay các Công ty chứng khoán là: Java + Oracle + Unix + SUN Server.
    Hoặc Java + IBM DB2 + WebSphere + Linux/Solaris

Like
    31
    Quote Được gửi bởi pcdinh View Post
    Bác Đinh nói cache ở đây là cache trên proxy hay cache gì khác vậy bác ?

Like
    0
    Cache trên web server chứ liên quan gì đến proxy ở đây?

Like
    31
    Apache Linux, cụ thể là chỉnh sửa file http.conf hả Bác ? Bác có thể nói cụ thể hơn về cách cache trên webserver không ?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Nhân Tâm View Post
    Apache Linux, cụ thể là chỉnh sửa file http.conf hả Bác ? Bác có thể nói cụ thể hơn về cách cache trên webserver không ?
    Cài 1 số thằng như Zend Platform, ADC, XCache... thì sẽ thấy nó cache opcode. Chỉ có Apache và PHP thì ko có cache đâu, chỉ có là cache sql query result trên đĩa là cùng.

Like
    0
    Tôi đã xem qua các bài viết của các bạn và nhận xét sau:

Hầu hết các bạn thích PHP đều cho rằng PHP hay và ngược lại.
    Cá nhân tôi là người cũng đã làm việc được 4 năm trong lĩnh vực lập trình web. đầu tiền tôi dùng asp, sau chuyển sang php, làm việc được 1 thời gian thì sếp yêu cầu học asp.net vì càc hệ thống lớn như : tuoitre.com.vn, thegioidiong,.... tất cả họ cũng dần chuyển sang .Net thế là mình đành phải học theo lệnh của sếp 

Từ khi học và làm việc chuyên sâu về asp.net(dùng C#) thì tôi và bạn bè tôi cũng vậy, không ai muốn quay lại php,asp làm nửa mặt dù công ty có nhiều dự án nhỏ.

Vì sao như vậy: Nếu các bạn chỉ làm việc với 1 công nghệ từ khi biết lập trình đến già thì mình sẽ không thấy được cái hay của những công nghệ khác. Lúc tôi chuyển từ asp sang dùng php tôi nghĩ rằng mình mãi mãi trung thành với php vì nó qúa tuyệt vời. nhưng không, khi làm việc với asp.net tôi mới nhận ra 1 điều tất cả những cái gì PHP có như cache(các bạn nói ở trên) ở .Net đều có và mạnh hơn là khác, làm việc với .Net sướng vô cùng các bạn à, nếu bạn nào chưa thử hãy thử bỏ 1 thời gian ngắn ngâm cứu xem. Nhất là bạn nào muốn viết theo hướng OOP hay mô hình 3 lớp. (tôi biết những cái này PHP đều có nhưng theo tôi .Net là lựa chọn số 1)

- Cách đây 1 năm thì tối thấy đa số các công ty tuyển NV lập trình web là PHP nhưng xu hướng hiện này là ngược lại (.Net).

Kết luận:
    Nếu chọn PHP để lập trình web ngay từ đầu thì có một ngày có thể bạn sẽ phải chuyển sang học và làm .Net nhưng nếu chọn .Net để học thì rất khó để bạn chuyển sang chọn lựu một công nghệ khác.

Đây cũng là suy nghĩ cá nhân của tôi mang tính góp ý các bạn nhé.

Like
    0
    Những cái như cache, trace log, .Net đều có đầy đủ và cài đặt khá đơn giản.

Mình ko lập trình PHP, nên chỉ confirm những gì .NET có, để các bạn dễ tranh luận.

Mình theo dõi tiếp nhé, thread này hay.

Trang 3 / 30 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết