Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4
    Like
    29

Ra mắt box CMS và nội quy

Chào mọi người,

Nhằm tạo cơ hội cho các web engineer mới làm quen với những nội dung mang tính bao quát về website, cũng như cơ hội cho các pro web engineer chia sẻ và bàn luận về những nội dung đó, DDTH lập ra box CMS này.

Bạn có từng nghĩ mình có thể viết ra Joomla, drupal, wordpress, Zend, CodeIgniter, jQuery, mootools ... hay không?
    Không? Vì sao, nó cũng chỉ là code php/js/mysql/html/css thôi mà?
    Vậy bạn đã viết chưa, cái bạn viết ra có được share và review từ những pro khác không?
    Trong box này, tất cả chúng ta sẽ chung sức viết một CMS. Nó sẽ không xịn nhất thế giới hay đại loại đó đâu, nhưng nó sẽ giúp tất cả các bạn tham gia có thể viết được joomla nếu có đủ thời gian, viết một cái tốt hơn joomla nếu có đủ người.

Mục tiêu của mình khi lập box này là để những pro có cơ hội hướng dẫn các đàn em đi đúng hướng, các newbie engineer hiểu rõ được thực tế website nó là gì để không bị phụ thuộc vào một framework bất kỳ và cảm giác thiếu tự tin khi bước vào một framwork mới.

Ở đây, chúng ta sẽ bàn những vấn đề về việc một CMS thì phải có những chức năng gì, làm như thế nào để có được những chức năng đó, khi code lên thì sẽ code như thế nào mới hiệu quả... Mục tiêu của chúng ta là học tập, bàn luận, và chia sẻ.

Chúng ta sẽ đi theo flow chính là: đề xuất ý kiến - bàn luận - lựa chọn - code. Trong đó như sau:
    - Đề xuất ý kiến: nghĩa là đề xuất một chức năng / thuộc tính của CMS
    - Bàn luận: nhận xét / chỉnh sửa / hoàn thiện thuộc tính cũng như chức năng đó
    - Lựa chọn: sau quá trình bàn luận, chúng ta sẽ cũng vote xem chức năng / thuộc tính đó có hợp lý và đưa vào nội dung CMS hay không
    - Code: đưa ra phần lập trình mã giả cũng như mã thật

Ở đây mình sẽ dùng PHP/MySQL/HTML/CSS/JS. Nếu có bạn nào thông thuộc các ngôn ngữ khác, chúng ta sẽ port qua và thảo luận thêm.

Để mọi người tham gia vui vẻ và có lợi cho tất cả, mình đề nghị trong box này thực hiện các quy định sau:

1. Nếu nói "Không", hãy thêm vào "vì sao". Nếu bạn phản đối mà ko có lý do cụ thể, mình sẽ xóa / nhắc nhở.
    2. Sử dụng prefix trong tiêu đề bài viết. Hiện tại mình sẽ có những prefix sau:
    ---- [Hỏi] nói chung là hỏi, không rõ thì cứ hỏi. Sau khi có câu trả lời, chủ topic comment close topic.
    ---- [Chức năng] Yêu cầu / bàn luận chức năng của CMS.
    ---- [Góp ý] Góp ý về cách hoạt động của box

Hy vọng mọi người tham gia sôi nổi và bổ ích.

-------------------------------------------------------------------------------------------
    Mình may mắn vì tự nhiên bắt đầu viết một CMS ngay từ khi học PHP được 1 tuần, khi đó mình không rõ ràng lắm, nhưng bây giờ tham khảo những pro khác, mình thấy viết một CMS kiểu vậy sẽ giúp chúng ta học nhanh hơn và giỏi hơn.
    Những tài liệu đặc tả về CMS như Joomla/Drupal, các newbie sẽ không hiểu hết được những cái hay trong đó nếu không có sự giải đáp của các pro. Còn nếu tham gia bình luận ở đây, các bạn sẽ hiểu được nhiều hơn "vì sao joomla làm thế này", "vì sao drupal làm thế kia"....
    Ít nhất ở box này , bạn sẽ biết nhiều thứ mà thông thường chỉ có thể lấy được thông qua nhiều năm kinh nghiệm tích lũy.
    Đừng dừng lại ở việc sử dụng tốt một framework.
    Hãy cố gắng viết ra một framework.
    Có thể framework của bạn không tốt bằng những cái hiện có, nhưng trình của bạn sẽ gần hơn với những pro tạo ra framework tốt nhất.
    Yahoo antipro_vn: PHP, Python, CSS, JS, HTML.
    Quote Quote

2. 6 thành viên Like bài viết này:

Like
    4
    Hay, có tinh thần vì cộng đồng đó pác. Chúc cho ý tưởng này thành công.
    goodluck

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Mình cũng đang tìm tòi, học hỏi viết một cms, nhưng mình dùng asp.net 4.5, css thì dùng bootstrap, js thì dùng jquery, Đặc biệt mình dùng xml làm dữ liệu để website nhẹ nhàn và nhanh hơn. Giờ mới bắt đầu, khi nào những Module cơ bản ổn ổn thì nhờ cả nhà góp ý.

Like
    13
    Chữ ký của bạn là những gì mình muốn nói.
    =======
    Đừng dừng lại ở việc sử dụng tốt một framework.
    Hãy cố gắng viết ra một framework.
    Có thể framework của bạn không tốt bằng những cái hiện có, nhưng trình của bạn sẽ gần hơn với những pro tạo ra framework tốt nhất.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết