Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7
    Like
    0

Mới nhập môn oralce

Mình mới học oracle nên có 1 số thứ muốn hỏi mọi người như sau, mong được giúp đỡ ạ.

Các cách thức chia Partition?
    - Chia N Partition và M sub partition có lợi hơn là chia NxM Partition không?
    - Việc tạo sẵng hàng trăm (có thể hàng nghìn) Partition (Nhưng có thể chưa có dữ liệu) có ảnh hưởng gì đến DB không?
    - Các tập lệnh liên quan đến Partition bao gồm những lệnh gì, ý nghĩa các lệnh.
    - Để sử dụng Partition View thì làm thế nào, có cần config trên Server DB ko
    - Khi chia Partition thì nên tránh dùng các lệnh như thế nào?
    THank mọi người!
    Quote Quote

Like
    0
    Không ai quan tâm tới oracle nhỉ

Like
    0
    Làm gì mà phải tạo tới hàng trăm, nghìn partition hả bạn? Chỉ cần tạo đủ dùng (ví dụ mình tạo partition lưu dữ liệu cho cả năm, gần hết năm lại add thêm các partition vào).

Khi chi partition mình nghĩ là tạo N partition và M sub có lợi hơn. Khi query dữ liệu, nếu điều kiện where có liên quan tới key để chia partiton thì Oracle xác định luôn được Partiton nào và tìm dữ liệu trong partiton đó thôi nên tốc độ nhanh hơn. Thậm chí khi select (insert) bạn có thể chỉ định luôn partition sẽ select (insert).

Những câu hỏi còn lại mình ko rõ nên ko có comment gì cả. Sory nha

Like
    0
    Ý mình là khi tạo nhiều partition thế thì có bị ảnh hưởng tới việc truy xuất dữ liệu không thui. Cảm ơn bạn vì đã giúp mình hiểu được nhiều thứ nhé. Mình mới vào nghề đang học kéo báo cáo mà thấy cái em oracle này lắm thứ rắm rối quá

Like
    0
    Không có ai quan tâm tới oracle lắm nhỉ. Em có 1 vấn đề mún hỏi trong cái BI Publisher như sau: Khi mình có 2 parameter dạng menu. 1 Menu dạng multi select, nhưng làm cách nào để muilti select được vì khi chọn nhiều thì toàn bão lỗi.

Like
    0
    Việc chia partition là để tối ưu câu lệnh select, vì khi mình đặt điều kiện ở mệnh đề where thay vì nó quét full table thì oracle chỉ quét trên partition liên quan thôi. Với những bảng nhỏ thì điều này không cần thiết lắm (tuy nhiên có partition thì cũng chả sao). Mình thường gặp 2 loại partition là range và mixed. Range thì thường chia partition theo ngày tháng, còn mix thì để cho phép chạy câu lệnh có parallel.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi h4iduly8191 View Post
    Không có ai quan tâm tới oracle lắm nhỉ. Em có 1 vấn đề mún hỏi trong cái BI Publisher như sau: Khi mình có 2 parameter dạng menu. 1 Menu dạng multi select, nhưng làm cách nào để muilti select được vì khi chọn nhiều thì toàn bão lỗi.
    BI Publisher mình chưa động đến, chỉ cài lên và ngó qua thôi. Tool báo cáo mình dùng Cognos nhiều hơn.

Với lỗi của bạn, nếu chọn multi trên giao diện được rồi thì cái đầu tiên nghĩ đến là bạn đặt điều kiện filter sai: nếu chọn 1 giá trị thì điều kiện là "=", còn chọn multi thì điều kiện phải là "in". Nếu không phải cái này thì mình chịu :s vì ko ngồi máy mà xem thì khó đoán lắm

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết