Trang 2 / 3 FirstFirst 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 21
    Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi Dê Lỳ View Post
    Mình chỉ biết đó là ảnh do chính mình chụp bên văn phòng của Việt Đức thôi và đã từng đăng trên trang THX ( phiên bản cũ host do Digi tài trợ) ảnh gốc mình vẫn còn lưu trên máy tính nè.
    Mình tính vầy, giờ nếu mình tìm được bằng chứng là hình này từng đăng ở trang web THX thời còn host bên Digi, mình sẽ cung cấp bằng chứng này cho toà soạn báo Doanh nhân SG, lý do là THX đã thực hiện chương trình này từ lâu rồi, nay nếu toà soạn báo dùng hình ảnh này để minh họa mà không ghi nguồn rõ ràng sẽ dễ gây ngộ nhận là CLB doanh nhân lợi dụng công việc của nhóm thiện nguyện khác để mình được tiếng là làm việc tốt cho cộng đồng, như thế sẽ làm xấu đi hình ảnh của cả "câu lạc bộ doanh nhân SG".

Mình đồng ý với chú 8 và chú Chu là cũng chả cần thiết phải làm ầm lên, nhưng thực sự có nguy cơ như mình đã nói ở trên, giả sử toà soạn báo và CLB không biết về việc này, mình nên cảnh báo trước với họ. Không may mà lại thêm một ông bà thư ký, đánh máy nào đó phải đưa đầu chịu báng thì kỳ cục quá.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    283
    không phải chỉ mình trang này lấy cái hình đâu bác, mấy bác làm thế này nha (sử dụng chức năng search hình của google):
    - save cái ảnh về máy tính, nó sẽ có tên là vitinh-1.jpg (tên gì kệ nó, em nói cho dễ làm thôi)
    - mở google search, chọn cái mục Hình Ảnh ở menu phía trên, xong rồi bấm vô cái chỗ có biểu tượng camera, up cái ảnh mới save lên.
    - google sẽ tìm những trang nào có cái hình này,và nhiều nhất là "máy tính cũ"

em nghĩ tờ báo nó lên kiếm hình và và kiếm trúng cái hình máy tính cũ hơn là họ vào tin học xanh chôm cái hình về. Tất nhiên cũng sẽ có khả năng ngược lại, lấy thẳng từ trang tin học xanh.
    - cha này nữa nè: http://www.quangcao24gio.net/chi-tie...y-tinh-dien-tu

Like
    1,353
    Về sửa đồi tên file ra sao để up lên anh không quan tâm, nhưng đây là đợt máy trao tặng ra Phú Yên lần đầu tiên. Lần đấy có cô Nút đi, để rảnh rảnh tìm lại bài viết ấy sẽ thấy file gốc tên gì, đưa lên net khi nao, vì trước giờ bai tường thuật của chúng ta luôn được lưu cả 2 nơi đó là diễn đàn này và tại trang tinhocxanh.org

Like
    283
    các diễn đàn khác thường hay đóng dấu chìm vào hình của mình, hay còn gọi là watermark. Có tool online ở đây:
    http://www.watermark.ws/

Thật ra thì em không ủng hộ chuyện dùng watermark để bảo vệ bản quyền, cái hình đang đẹp vậy, bỏ watermark nào chả khác nào dùng cái chữ đó tự đập vào mặt mình, hoặc là có thể dùng chữ/ki hiệu nào đó trùng với màu nền, phải dùng phần mềm extract ra mới thấy được, kiểu như chữ kí điện tử vậy.

Like
    191
    Quote Được gửi bởi pinochu View Post
    không phải chỉ mình trang này lấy cái hình đâu bác, mấy bác làm thế này nha (sử dụng chức năng search hình của google):
    - save cái ảnh về máy tính, nó sẽ có tên là vitinh-1.jpg (tên gì kệ nó, em nói cho dễ làm thôi)
    - mở google search, chọn cái mục Hình Ảnh ở menu phía trên, xong rồi bấm vô cái chỗ có biểu tượng camera, up cái ảnh mới save lên.
    - google sẽ tìm những trang nào có cái hình này,và nhiều nhất là "máy tính cũ"

em nghĩ tờ báo nó lên kiếm hình và và kiếm trúng cái hình máy tính cũ hơn là họ vào tin học xanh chôm cái hình về. Tất nhiên cũng sẽ có khả năng ngược lại, lấy thẳng từ trang tin học xanh.
    - cha này nữa nè: http://www.quangcao24gio.net/chi-tie...y-tinh-dien-tu
    Còn đây là bài viết từ năm 2008 trên trang Ictnews.vn, cũng lấy cái hình của THX làm hình minh họa.

http://ictnews.vn/home/May-tinh/13/M...4576/index.ict
    (Search hình ảnh "may tinh cu" thì Google trả kết quả đầu tiên là trang Ictnews)
    https://www.google.com.vn/search?q=m...Cu-WiQfSr4CIDg

----

@Theo em đoán thì người đăng tin ở http://doanhnhansaigon.vn/online/su-...p-tang-may-cu/

lấy hình ảnh từ trang ICTNEWS.vn sau vài thao tác tìm kiếm và họ cũng không rõ ảnh này có nguồn gốc từ đâu (có thể nghĩ ảnh của trang ICTNews chăng). Do đó em nghĩ chuyện này nên khép lại thì hay hơn, hoặc nếu muốn kiện thì nên kiện bên ICTNews để đòi tác quyền ảnh vì bài viết bên đó đăng trước.

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    rất và cực kỳ lấy làm lạ là chỉ có mỗi cái hình sao họ lại cũng đi "ăn cắp" như vậy nhỉ, cái ông nội mua bán máy tính cũ còn đỡ (mà mình mua bán máy tính cũ thì máy tính cũ cả đống sao lại không chụp nhỉ) còn các ông cố nội Doanh nhân gì đó thì cực kỳ củ chuối luôn, làm như thế thì gian hồ coi doanh nhân ở Sài Gòn ra gì nữa trời, phải chi là doanh nhân Cần Thơ thì còn châm chế

Ý kiến cá nhân:
    - Chả cần đòi tiền tác quyền ảnh mần chi (ảnh mình dùng để làm công tác xã hội, công tác từ thiện là chính), mà có đòi được thì được nhiêu, chả bỏ công thuê mướn luật sư này nọ, còn muốn mần mạnh nhờ bác Năm Khờ tư vấn cho http://www.vnphoto.net/forums/showth...=133772&page=1
    - Chi yêu cầu họ tháo xuống, không sử dụng ảnh của mình để phục vụ việc riêng của họ.

Hết.

Like
    1,353
    Ảnh gốc chúng ta đưa lên đây

Nó nằm trong topic này Tinhocxanh đến Mằng Lăng (Phú Yên)

Như ý kiến Nino đề xuất anh thấy hay đó, chỉ yêu cầu bên Doanh Nhân gỡ bỏ hình ảnh họ lấy của mình làm của họ thôi

9. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    34
    Vâng. Chúng tôi đã góp ý và báo cũng đã có vài lời:

Kết quả như sau:
    "bất khả tri"

11. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    bác chủ Topic nhạy cảm quá ! Tưởng họ lấy hẳn tên Tin Học Xanh rồi nhận xằng làm chuyện nọ chuyện kia thì mới đáng lên án chứ, còn đây họ chỉ lấy có cái ảnh để làm hình minh họa thôi mà. Họ để nguồn là "ảnh từ Internet" là tốt.

Like
    0

-

Cái bác Quảng sử dụng không phải là là module quan trọng của BKAV. Nó chỉ có chức năng nén/giải nén mà thôi. Còn chức năng chính là antivirus thì không có vấn đề gì cả. Bác Quảng tuy có vi phạm bản quyền nhưng không thể vì thế mà phủ nhận toàn bộ những công sức của bác í. Mình không phải là người bênh vực cho bác nhưng cũng phải nhìn nhận sự việc khách quan.

Trang 2 / 3 FirstFirst 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết