View Poll Results: Khảo sát về thu nhập của bạn (chỉ tính thu nhập có được từ nghề CNTT)

Voters
155. You may not vote on this poll
  • Có bằng ĐH về CNTT và thu nhập dưới 5 triệu /tháng

17 10.97%
  • Có bằng CĐ về CNTT và thu nhập dưới 5 triệu / tháng

9 5.81%
  • Có bằng cấp khác về CNTT và thu nhập dưới 5 triệu /tháng

3 1.94%
  • Không có bằng cấp về CNTT và thu nhập dưới 5 triệu /tháng

9 5.81%
  • Có bằng ĐH về CNTT và thu nhập trên 5 triệu /tháng

23 14.84%
  • Có bằng CĐ về CNTT và thu nhập trên 5 triệu /tháng

12 7.74%
  • Có bằng cấp khác về CNTT và thu nhập trên 5 triệu /tháng

11 7.10%
  • Không có bằng cấp về CNTT và thu nhập trên 5 triệu /tháng

66 42.58%
  • Có bằng cấp về CNTT nhưng không kiếm được việc làm về CNTT

5 3.23%
Trang 1 / 17 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 170
    Like
    105

Khảo sát về thu nhập của bạn (chỉ tính thu nhập có được từ nghề CNTT)

Đây là diễn đàn tin học, tức là chúng ta quan tâm đến nghề CNTT. Hiện nay trên mạng có tranh luận rất nhiều về 2 thứ sau:

Một số người cho rằng: không có bằng cấp thì không thể kiếm được việc về CNTT

Một số cho rằng: không có bằng thì vẫn có thể kiếm được việc, nhưng chỉ là số ít ...

Sau đây là quan điểm của Nguyễn Ngọc Điệp, CEO của http://vatgia.com

Bản thân mình và rất nhiều bạn bè mình không hề có bằng cấp nhưng vẫn làm nghề CNTT và có thu nhập tốt, nhưng không biết đó là số rất ít, số ít, hay là số đông, vì muốn biết con số thống kê cụ thể thế nào nên mình lập topic này.

Topic này hoàn toàn không nhằm phủ định giá trị của bằng cấp, mà muốn động viên các bạn theo đuổi sự nghiệp CNTT mà không hề có bằng cấp, chứng chỉ ... (giống như mình đây). Mục đích của poll là nhằm chứng minh: làm CNTT mà không có bằng cấp, chứng chỉ ... gì thì vẫn sống tạm được, thậm chí có một số người còn sống tốt, sống khỏe, sống hạnh phúc.

XIN NHẮC LẠI: CÓ BẰNG CẤP LÀ MỘT LỢI THẾ, NHƯNG NẾU BẠN CHƯA CÓ BẰNG CẤP, ĐỪNG QUÁ LO LẮNG, BẠN VẪN CÓ THỂ SỐNG TỐT BẰNG NGHỀ CNTT VÀ SAU NÀY LẤY BẰNG SAU (nếu bạn muốn). Topic này là chứng minh cho quan điểm này, và động viên những bạn chưa có bằng, không phải là topic phủ nhận vai trò của bằng cấp.

Nói chung rất nhiều ý kiến nên có lẽ chúng ta làm một cuộc khảo sát các thành viên forum xem thế nào.

Đi kèm với bài này là poll, mặc dù khá hiển nhiên là 1 người giỏi không có bằng cấp vẫn kiếm nhiều tiền, còn 1 người dốt cầm bằng đại học quốc tế thì cũng thất nghiệp như thường, nhưng thêm poll để tăng tính thuyết phục (comment của các bạn không bằng cấp mà vẫn kiếm tiền giỏi như: @su47, @thinhtdt1983hn, @meoden8x, @ittuananh, @DJ247.NET, @leminhduc93, @quangenter, @VnVision ... trong topic này chính là sự cổ vũ, là tấm gương cho các bạn không bằng cấp yên tâm hơn ... và đó là giá trị lớn hơn cả của topic)

Người chưa có bằng cấp có thể làm gì để kiếm được việc làm? (trong lúc chờ có bằng cấp - nếu muốn có)

- Tìm và tạo ra những bằng chứng không thuộc dạng bằng cấp để chứng minh cho trình độ của mình như: quan hệ, giới thiệu, sản phẩm, show case, porfolio ...

- Kiếm việc ở các website freelance: http://www.ddth.com/showthread.php/325883

- Tự làm chủ, tự mở dịch vụ riêng

Hướng dẫn poll:

Nếu bạn có bằng Đại Học và có thêm nhiều bằng cấp khác: CĐ, Thạc Sĩ, Tiến Sĩ và nhiều bằng cấp khác thì chọn mục: Có bằng ĐH

Nếu bạn có bằng Cao Đẳng và nhiều bằng cấp khác nhưng không có các bằng cấp cao hơn CĐ như ĐH, ThS, TS .. thì chọn: Có bằng CĐ

Tất cả mọi hình thức giấy tờ chứng nhận, chứng chỉ, bằng cấp khác (nói chung là tờ giấy có ghi tên bạn và xác nhận việc học của bạn) ... khác như: Aptech, NIIT, ZCE, SCJD, MCPD ... nhưng không có bằng ĐH, CĐ thì chọn: Có bằng cấp khác

Xin Quote lại 1 số câu trả lời rất ý nghĩa:

Quote Được gửi bởi su47 View Post
    tui cần quái gì băng đh vẫn sống khỏe có sao đâu
    Quote Được gửi bởi thinhtdt1983hn View Post

em chỉ học xong 4 năm ĐH nhưng không lấy được bằng do vẫn còn nợ môn và để quá lâu nên bị xóa tên khỏi danh sách của trường --> chưa có bằng ĐH. Hiện đang làm trưởng phòng cho 1 Cty về lĩnh vực CNTT ở HN, lương 1200$/tháng.
    Quote Được gửi bởi bungsach View Post
    học bằng cấp nào không quan trọng, quan trọng là bạn thích kiếm tiền và có đầu óc đam mê kiếm tiền không
    Quote Được gửi bởi DJ247.NET View Post
    Không có bằng cấp về CNTT và thu nhập trên 5 triệu /tháng
    Quote Được gửi bởi leminhduc93 View Post
    em sn 93 không có bằng cấp hiện thu nhập dao động từ 50 - 100tr / tháng và vẫn đang tăng lên.
    Quote Được gửi bởi quangenter View Post
    Quote Được gửi bởi Kiếm Tiền View Post
    Nhớ chính xác là mình đi hco5 CNTT ở cả NIIT và Ap nhưng chưa có nơi nào mình ngồi học quá 1 tháng.Ngay cả DH Kte HCM mình học còn môn cuối cũng bỏ luôn.Giờ mình làm đủ nghề nhưng xét về thu nhập từ CNTT thì ko dưới 1k$/month
    Quote Được gửi bởi yeuphimonline View Post
    Đồng ý với ý kiến bạn này, nhiều người không cần bằng cấp, chỉ cần sự đam mê là có thể kiếm được bạc triệu
    Quote Được gửi bởi BnoL View Post
    - Lần đầu tiên mình đặt bút ký lên 1 bảng hợp đồng chính thức là khi mình 19 tuổi (năm 2008), là sv năm thứ 2. Cty đầu tiên mình đi làm là Vinagame (VNG bây giờ) với mức lương khoảng $400 vào thời điểm đó (lúc đó còn khá trẻ nên mọi người trong phòng cứ nghĩ là mình đang đi thực tập ) ... được ký hợp đồng đi làm chính thức khi ở năm 2 ... Khi phỏng vấn chỉ đem theo cái đầu thôi
    Quote Được gửi bởi haiauchamchi View Post
    Qua bài khảo sát này em cũng rút ra được một điều là những người không có bằng cấp chắc chắn là những người có niềm đam mê, khi họ đã quyết tâm làm một việc gì đó thì họ sẽ làm đến cùng và cuối cùng thì họ sẽ thành công
    Quote Được gửi bởi VnVision View Post
    Những ng ko bằng cấp trong lĩnh vực CNTT mà vẫn đi làm về CNTT thì chắc chắn phải có niềm đam mê lớn rồi. Mình cũng ko bằng cấp gì về CNTT nhưng giờ nó là công việc chính của mình. Giờ thu nhập > 100tr/tháng, nhưng đó là kết quả của hàng năm trời mày mò, tìm tòi, tự học tự làm
    Quote Được gửi bởi meoden8x View Post
    Không có bằng cấp gì về CNTT chi ráo, thu nhập trên 5 triệu/ tháng.

Hồi trước công ty cũ của mình rao tuyển phải tốt nghiệp đại học, mình cứ nộp CV vào, cuối cùng phỏng vấn sếp còn chẳng buồn hỏi mình học trường nào ra, nếu sếp hỏi chắc mình trả lời là mình tốt nghiệp trường phổ thông trung học.
    Quote Được gửi bởi zmt264 (chính mình)
    Mình đi làm Lập Trình Viên từ khi còn là SV, tức là khi chưa có bằng ĐH (và sau này mình cũng không có bằng ĐH, mình học Cầu Đường và bỏ ngang), vào buổi phỏng vấn, anh Đặng Minh Tuấn (tác giả bộ gõ tiếng Việt Vietkey) cũng không hề hỏi mình về bằng cấp hay giấy tờ gì cả, toàn hỏi về code.
    Quote Được gửi bởi allstar View Post
    1 vote không có bằng cấp và thu nhập trên 5 triệu
    Quote Được gửi bởi minhchien84 View Post
    đa số mình thấy các bạn muốn kiếm tiền từ bằng cấp của mình thì lương nhất định là ko cao rôi,
    Nếu bạn biết giao tiếp và xem xung quanh mình có Cửa hàng hay CTy nào đó mà họ ko rành về
    TMĐT thì trình bài cho họ hiểu về lợi ích của nó sẻ có thêm thu nhập thui, Mình học chưa hết lớp 2 nè nhưng gì đam mê CNTT nên vẩn biết ít design code ít đỉnh và có làm cho 2 thàng bạn 2 trang web giới thiệu CTy nó vẩn trả tiền mõi khi cần mình làm gì đó, mình thì chỉ làm cho vui chứ công việc chính thì bên design,

Theo mình thấy thì đa số các bạn làm bên code này bớt ôm cái computer mà đi giao tiếp với tìm hiêu thị trường xung quanh mình ,
    Thấy vậy nó hay hơn là tìm khách hang ở trên mạng
    Topic khác có liên quan:

Cuối cùng, lại xin nhắc lại

Cái mà topic hướng đến là: liệu số người không có bằng mà vẫn kiếm sống được bằng nghề CNTT có đông không? và nếu nó đông (và thực tế poll thể hiện điều đó) thì đó là thông tin rất đáng mừng cho mấy người CHƯA có bằng cấp nhưng lại có nhu cầu kiếm tiền từ nghề CNTT ngay từ lúc chưa có bằng cấp.

Link khác: http://linkhay.com/mau-thuan-khong-b...i-tu-ti/962340

ở đâu tuyển dụng ngừoi không có bằng cấp?

Quote Được gửi bởi thanhphamtien View Post
    Em gửi portfolio cho anh nhé: thanh.pham@saigontechnology.vn
    Vứt mấy cái bằng đi cho anh!
    Nếu quả thật skill của em như em nói, bên anh sẽ có đãi ngộ xứng đáng!
    http://skynet.vn/tuyen-dung/php-developer

Quote Được gửi bởi skynet.vn
    Thế nào là một “hồ sơ đẹp”?

60% dựa trên năng lực chuyên môn
    40% ở khả năng tự học và tiếp thu kiến thức mới
    0% dựa trên bằng cấp
    Tôi nhắc lại 1 lần nữa là ở đây đang đặt ra vấn đề là làm sao để kiếm được thu nhập khi chưa có bằng chứ không phải là làm sao để vào công ty lớn hoặc liệu cả đời không có bằng thì sẽ ra sao.
    Được sửa bởi zmt264 lúc 21:42 ngày 27-10-2012 Reason: Làm rõ mục đích lập topic và một số thuật ngữ
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau
    Quote Quote

Like
    10
    (Một số người cho rằng: không có bằng cấp thì không thể kiếm được việc về CNTT)
    Quan điểm sai lầm. Tôi biết có người chằng băng cấp CNTT gì, tự học qua mạng, học bạn bè, từ A-Z. Kiếm đều đều vài chục triệu 1 tháng. Vấn đề là họ tự lam cho họ, không phải đi lam thuê lên chăng cần băng cấp.

3. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    55
    Xem kết quả bình chọn mà buồn rõ ràng có bằng ĐH mà ko bằng người ko học CNTT & có bằng CĐ biết trách nhà GD hay trách mình đây. Thôi ko bình chọn nữa. Hài lòng với những gì mình có vậy

Like
    0
    Bằng đại học cũng giống như bạn đang có 1 con nexus , còn lại như kiểu có xe kia moning. Quan trọng kinh nghiệm người lái....
    Trên đời ghét nhất loại nói phét !

6. Thành viên Like bài viết này:

Like
    75
    cần gì bằng cấp ->nếu cậu có 1 site phim ~100k vs ->1 tháng >20 tr ý chứ -> ddth đầy pác như thế

Like
    0
    CNTT mà quan trọng là làm gì nữa, nếu làm LTV thì phải 80% ĐH, CĐ. Có mấy đứa từ trung tâm nhưng cũng có bằng ĐH.

Like
    1
    các cuộc chiến internet
    Thainguyen360(.)blogspot(.)com Của Thái Nguyên

Like
    424
    Quote Được gửi bởi zmt264 View Post
    Đây là diễn đàn tin học, tức là chúng ta quan tâm đến nghề CNTT. Hiện nay trên mạng có tranh luận rất nhiều về 2 thứ sau:

Một số người cho rằng: không có bằng cấp thì không thể kiếm được việc về CNTT

Một số cho rằng: không có bằng thì vẫn có thể kiếm được việc, nhưng chỉ là số ít ...

Nói chung rất nhiều ý kiến nên có lẽ chúng ta làm một cuộc khảo sát các thành viên forum xem thế nào.

Hướng dẫn poll:

Nếu bạn có bằng Đại Học và có thêm nhiều bằng cấp khác: CĐ, Thạc Sĩ, Tiến Sĩ và nhiều bằng cấp khác thì chọn mục: Có bằng ĐH

Nếu bạn có bằng Cao Đẳng và nhiều bằng cấp khác nhưng không có các bằng cấp cao hơn CĐ như ĐH, ThS, TS .. thì chọn: Có bằng CĐ

Nếu bạn có nhiều bằng cấp như: Aptech, NIIT, ZCE, SCJD, MCPD ... nhưng không có bằng ĐH, CĐ thì chọn: Có bằng cấp khác

5 triệu / 6 tháng là lỗi, lúc viết bài nhanh quá ko để ý, có lẽ ai cũng hiểu là 5 triệu / tháng
    Bằng cấp không phải là yếu tố quyết định. Nhưng nó là cơ sở để làm những việc khác
    Vì một Việt Nam giàu manh !

11. Thành viên Like bài viết này:

Like
    22

Like
    64
    mức 5trieu hơi thấp, không đánh giá được nhiều

Trang 1 / 17 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới