Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8
    Like
    0

Buồn quá đi ! Chọn con đường nào đây ....!

Tôi chỉ mới là sinh viên năm nhất nghành CNTT nhưng lại có nhưng boăn khoăn là mình sẽ chọn chuyên nghành nào trong 3 chuyên ngành : Mạng & Cấu trúc máy tính - CN Phần mềm - SCDL . Có ai giúp tôi với không ?

Like
    0
    Tôi thì chọn Mạng & Cấu Trúc máy. Nhưng việc chọn con đường nào lại là do bạn và khả năng của bạn quyết định. Bọn mình góp ý chỉ là phần nhỏ thôi.

Like
    0
    trước hết phải xem bạn sau này muốn làm công việc gì từ đó mới quyết định xem học chuyên nghành nào? sau đó là nhu cầu của xã hội đối với nghề đó?

Like
    0
    ngoài ra còn phải xem bạn có khả năng đối với chuyên nghành mà bạn chọn hay không
    Được sửa bởi force lúc 00:57 ngày 14-03-2004

Like
    0
    Trước hết, phải xem lại bạn yêu thích ngành nào trong 3 ngành trên, riêng mình, mình luôn yêu công nghệ phần mềm. Bạn phải tự trắc nghiệm lại mình, xem mình thật sự thích ngành nào. Mỗi người một ý kiến khác nhau nên hỏi người khác sẽ không có kết quả gì đâu!

Like
    0
    Ý thích, khả năng đó là chuyện của từng cá nhân nên không ai có thể quyết định dùm bạn. Tuy nhiên câu hỏi của bạn liên quan đến đến 4 ngành chính hiện nay của CNTT: Mạng - Cấu trúc máy tính - CN phần mềm - CSDL.

- Tại VN thì CN phần mềm có thể sẽ còn phát triển mạnh một thời gian, nhưng bạn nên cẩn thận vì đây là một ngành thay đổi mau chóng nhất và thay đổi ở dạng rộng.

- Mạng, System và CSDL có tính ổn định cao và nếu đi theo thì có thể trở thành một chuyên nghiệp. Cái lợi của một chuyên nghiệp viên, hay chuyên gia thì không cần phải nói, nhưng cái hại không phải không có vì thế giới ngày nay đòi hỏi phải có sự hiểu biết rộng.

- CSDL là một ngành cao cấp tại các nước tiên tiến nhưng rất mới ở VN và chưa chắc đã tạo ra nhiều vị trí tại VN. Sẽ có một sự đột biến về CSDL nên các trường đại học tại Mỹ đang xem xét lại chương trình của họ về ngành này.

- Mạng là một ngành khá thú vị và có hướng phát triển cao và mạnh nhưng tại VN như mọi người nói thì rất ít vị trí trống.

- System thì tương đối là có nhiều vị trí nhất trong XH nhưng cũng có không biết bao nhiêu ứng cử viên cho nghành này.

* Hiện tại cặp bài trùng Mạng-System được ưu chuộng vì nó bao gồm cả 2 hướng đi và che phủ lẫn nhau nên được nhiều trung tâm hướng học viên của họ đến đó. Tuy nhiên là sinh viên ngành CNTT thì ngoài ngành chính bạn vẫn được học về những nghành liên quan nên không cần quá lo. Cứ học hết chương trình căn bản và đọc thêm sách báo, chắc rằng bạn sẽ có hướng đi rõ ràng khi phải chọn lựa.
    ============

Like
    0
    MÌnh thích làm phẩn mềm hơn nhưng mà môn PTTK cua mình hơi dở

Like
    0
    Tôi thì chọn Mạng & Cấu Trúc máy. Nhưng việc chọn con đường nào lại là do bạn và khả năng của bạn quyết định. Bọn mình góp ý chỉ là phần nhỏ thôi.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết