View Poll Results: Khảo sát về thu nhập của bạn (chỉ tính thu nhập có được từ nghề CNTT)

Voters
155. You may not vote on this poll
  • Có bằng ĐH về CNTT và thu nhập dưới 5 triệu /tháng

17 10.97%
  • Có bằng CĐ về CNTT và thu nhập dưới 5 triệu / tháng

9 5.81%
  • Có bằng cấp khác về CNTT và thu nhập dưới 5 triệu /tháng

3 1.94%
  • Không có bằng cấp về CNTT và thu nhập dưới 5 triệu /tháng

9 5.81%
  • Có bằng ĐH về CNTT và thu nhập trên 5 triệu /tháng

23 14.84%
  • Có bằng CĐ về CNTT và thu nhập trên 5 triệu /tháng

12 7.74%
  • Có bằng cấp khác về CNTT và thu nhập trên 5 triệu /tháng

11 7.10%
  • Không có bằng cấp về CNTT và thu nhập trên 5 triệu /tháng

66 42.58%
  • Có bằng cấp về CNTT nhưng không kiếm được việc làm về CNTT

5 3.23%
Trang 10 / 17 FirstFirst ... 57891011121315 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 91 đến 100 / 170
    Like
    105
    Quote Được gửi bởi tvtien2009 View Post
    " thực tập 1 năm ở cty nhỏ không bằng bằng thực tập 1 tháng ở cty lớn"
    Cái này thì cũng phải xem định nghĩa thế nào là nhỏ, thế nào là lớn, và cũng còn tùy làm việc gì.

Có công ty chỉ có vài chục nhân viên nhưng doanh thu và lợi nhuận đều lớn hơn FSoft mấy ngàn lập trình viên, thậm chí lớn hơn cả toàn bộ FPT. Ví dụ như Youtube (thời chưa bán cho Google), Instagram, 37Signals ....

Ở Việt Nam thì có thể ví dụ coccoc tuy là công ty nhỏ, mới thành lập, có vài mống, nhưng nhận được đầu tư tính bằng triệu đô, nhân viên toàn những người siêu hạng. Cũng có đầy công ty khác tuy rằng nhỏ nhưng vì người sáng lập ra nó giỏi nên vào đó vẫn học được nhiều kinh nghiệm hơn là vào mấy công ty "lớn", đông nhân viên như FPT rồi làm mấy việc vặt.

Nên nhớ FPT đầu tiên cũng chỉ là 1 cty nhỏ, và mấy người vào đó làm hồi nó còn là công ty nhỏ thì giờ thành tỷ phú cả rồi.

Bất kỳ 1 cty lớn (về nhân sự hoặc doanh thu) nào, trước khi trở lên lớn, cũng đều là 1 cty nhỏ, 1 công ty startup, và vào làm cho 1 cty startup là 1 lựa chọn không tồi và vào đó làm có thể còn khó hơn vào cty lớn.
    Được sửa bởi zmt264 lúc 13:27 ngày 14-09-2012
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    3

Like
    2
    nhận xét ko biết đúng ko, FPT là nơi để tụ tập nhiều nhóm, và 1 nhóm trong số này sau tách ra làm CTY riêng
    Ngày xưa có cái chữ kí - Giờ bị reset mất rồi ;)

Like
    9
    Quote Được gửi bởi BnoL View Post
    Tự nhiên bị tag vào topic này .

- Lâu rồi không vào ddth, không ngờ lại có 1 topic sôi nổi như vầy. Nhân tiện "bị" anh zmt264 tag, mình xin chia sẻ 1 số thông tin về kinh nghiệm bản thân với các bạn đang là sinh viên và xu hướng tuyển dụng của các cty hiện nay (ít nhất là đối với FPT Online). Hy vọng những kinh nghiệm của mình có thể giúp ích ít nhiều:

- Lần đầu tiên mình đặt bút ký lên 1 bảng hợp đồng chính thức là khi mình 19 tuổi (năm 2008), là sv năm thứ 2. Cty đầu tiên mình đi làm là Vinagame (VNG bây giờ) với mức lương khoảng $400 vào thời điểm đó (lúc đó còn khá trẻ nên mọi người trong phòng cứ nghĩ là mình đang đi thực tập ). Nếu bạn thắc mắc vì sao mình có thể được ký hợp đồng đi làm chính thức khi ở năm 2 thì câu trả lời của mình đơn giản chỉ là: "hãy đam mê và thể hiện sự đam mê của bản thân 1 cách mãnh liệt nhất", đó chính là cách tốt nhất để thuyết phục được người tuyển dụng, nếu bạn là được điều đó thì cái CV chỉ còn là thủ tục .

- Vì còn là sinh viên, nên trong thời gian làm việc mình gặp khá nhiều khó khăn trong việc sắp xếp thời gian đi học và đi làm. Mình phải thuyết phục sếp cho phép đi học và được chấp thuận với yêu cầu phải đáp ứng được yêu cầu công việc. Mình phải vất vả lắm mới sắp xếp được thời gian đi học và đi làm hợp lý. Cái gì cũng có cái giá của nó, mình phải chia đôi thời gian cho việc học và đi làm, nên tiến độ học khá chậm (chỉ bằng 1/2 các bạn cùng lứa, cũng may là trường hình học theo tín chỉ nên không bó buộc thời gian) và đôi khi rất stress khi deadline công việc đã gần kề mà còn phải đối mặt với kì thi học kỳ trước mắt... Điều này đòi hỏi các bạn phải nổ lực rất nhiều là sắp xếp thời gian thật khoa học.

- Trong suốt 1 năm làm việc tại VNG, mình đã được học hỏi rất nhiều khi được tham gia những project lớn của công ty, gần như suy nghĩ và tư duy của mình đã thay đổi hoàn toàn so với 1 năm trước đó, mình cảm nhận được bản thân trưởng thành khá nhiều, cả về khả năng chuyên môn lẫn các sắp xếp cuộc sống (khi mình đi làm đc 3 tháng thì chính thức rời gia đình ra ở riêng luôn).

- Sau đó mình chuyển công tác sang FPT Online, tính đến giờ đã hơn 2 năm.

- Đến bây giờ gần như việc tuyển dụng nhân sự vào phòng của mình đều do mình đảm nhiệm. Ở góc độ là 1 người tuyển dụng, điều đầu tiên mình quan tâm không phải là bạn đã tốt nghiệp ở trường đại học nào, loại khá hay giỏi. Mà quan trọng nhất là cách ứng viên viết và trình bày CV như thế nào, có hợp lý và khoa học không? Vì điều này nói lên rất nhiều về phẩm chất của ứng viên. Sau đó là xem qua các điểm mạnh, điểm yếu của ứng viên xem có phù hợp với nhu cầu công việc hay không.

- Bản thân mình không thích interview 1 cách rập khuông (như làm bài test, qua 2,3 vòng phỏng vấn). Mình chỉ interview 1 lần và face 2 face 2 ứng viên. Nếu thái độ của bạn tự tin, thể hiện được hết khả năng thì đã chiếm được hơn 50% khả năng được nhận rồi. Phần còn lại là khả năng của bạn phải tốt và chứng minh được là bạn đáp ứng được nhu cầu công việc. Còn việc bạn tốt nghiệp ở trường nào thì nhiều khi mình bỏ qua luôn (có nhiều CV không ghi thông tin học vấn nhưng cuối cùng vẫn được nhận , và cũng không ít ứng viên tốt nghiệp từ Bách Khoa hay KHTN bị reject).

- Điều đó nói lên xu hướng tuyển dụng của các công ty bây giờ là tìm người có khả năng thực sự và có khả năng học hỏi cao. Vì chắc chắn khi bạn còn đi học hay là sv mới ra trường thì chúng tôi hiểu rằng bạn không thể nào có được đủ kinh nghiệm cần thiết cho nhu cầu công việc, cái nhà tuyển dụng cần bạn thể hiện là khả năng học hỏi tốt và sự đam mê của bạn trong nghề nghiệp.

Vài dòng chia sẻ.
    Ôi hâm mộ quá, em cũng đang bằng tuổi anh hồi đó cơ mà lương chả được bao nhiêu @@, ddth toàn pro, có bạn gì ở trên lương gì mà 50-100 tr, lớn tuổi hơn (22-24 tuổi gì đó) ko nói, đằng này lại sinh năm 93 @@, vãi chưởng, bạn có thể chia sẻ bí quyết làm gì mà được như thế được ko.
    Chưa học xong đại học và lương dưới 5tr thì không biết có nên tick vào "Không có bằng cấp về CNTT và thu nhập dưới 5 triệu /tháng" không nhỉ?

5. Thành viên Like bài viết này:

Like
    5
    Qua bài khảo sát này em cũng rút ra được một điều là những người không có bằng cấp chắc chắn là những người có niềm đam mê, khi họ đã quyết tâm làm một việc gì đó thì họ sẽ làm đến cùng và cuối cùng thì họ sẽ thành công, còn những người có bằng cấp về CNTT thì những gì họ có là bảngđiểm (cho dù là tốt đi nữa) thì kinh nghiệm không thể bằng tự học, tự nghiên cứu đc.
    Hiện e cũng đang là sinh viên CNTT, nhưng thực sự những gì mình học được ở trường quá nhàm chán, tuy không phải giói nhưng mình cảm giác có học hết ở trường thì cũng chả làm được gì.
    Mình bắt đầu tham gia kiếm tiền ăn theo IT. ) kết quả cũng cao hơn những người đi làm ở cty

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Thấy mọi người bàn tán xôn xao về bằng cấp quá mình cũng ghé góp vui cái hihi.
    - Trường hợp 1: Khu phố mình có bác 8 chạy xe ôm đầu hẻm kinh nghiệm 20 năm thành tích đầy người nào là bằng khen lái xe an toàn nhất phường 20 năm chưa gây bất gì tay nạn va quẹt nào rất nhiều lần tham gia bắt cướp được quận tặng thưởng rất nhiều huy chương. Nhưng một ngày nọ bác 8 bất ngờ bị anh cảnh sát giao thông tuýt còi kiểm tra bằng lái xe nhưng bác 8 không có bằng lái mặc dù bác 8 đã phân trần đủ điều và trình ra hàng loạt bằng khen, huy chương nhưng cuối cùng vẫn bị anh cảnh sát lập biên bảng giam xe 1 tháng.
    - Trường hợp 2: Có bác tài xế xe tải đường dài trên 30 năm kinh nghiệm hành nghề theo kiểu cha truyền con nối 14 tuổi đã theo làm lơ và được bố truyền nghề 18 tuổi anh ta đã thành thạo từ việc lái xe đến việc sữa chữa xử lý sự cố hỏng hóc máy móc. Khi anh được 20 tuổi đã cầm lái luân phiên với bố anh trong những chuyến đi đánh hàng Bắc Nam. Nhưng một ngày đen đuổi trong lúc anh đang cầm lái thì bị cảnh sát bất ngờ thổi lại anh không xuất trình dc bằng lái xe mặc cho anh thanh minh hết lời là anh đã trên 30 năm kinh nghiêm cầm lái (trong nghề lái xe tải đường dài ai cũng biết rỏ một điều một thằng có bằng lái đầy đủ nhưng non kinh nghiệm chỉ vài 3 năm thì không có cửa nẻo nào so với một bác tài 30 năm chinh chiến vì nghề lái xe tải đg dài non kinh nghiệm lái trong thời tiết ẩm ướt đổ đèo lật xe như chơi kể cả anh cảnh sát giao thông cũng biết rỏ điều này) nhưng cuối cùng bác tài 30 năm kinh nghiệm vẫn bị giam xe.
    => Một cá thể con người là một hạt nhân bên trong XH nên phải tuân theo quy luật XH thôi chứ không thể nào bắt XH phải nghe theo mình được. Cty tập đoàn họ quy định vậy thì phải tuân theo thôi còn mình không muốn theo thì tự lập cty tha hồ mà ra quy định. VD: Ông Đoàn Nguyên Đức tổng giám đốc Hoàng Anh Gia Lai một trong những tập đoàn lớn nhất khu vực asian ổng làm gì có bằng cấp đâu nhưng ổng đứng tuyển dụng nv toàn đòi khối vp phải tốt nghiệp trường này, khối kỹ thuật phải tốt nghiệp trường kia bằng cấp khá, giỏi....Điển hình như mấy trung tâm lập trình viên quốc tế họ luôn miệng nói bằng cấp không quan trọng, quan trọng là kiến thức vậy học xong tốt nghiệp loại giỏi, xuất sắc muốn xin ở lại làm trợ giảng thử coi họ có nhận không xin thưa không còn tốt nghiệp DH, CD loại giỏi, xuất sắc có nguyện vọng ở lại làm trợ giảng thì trường sẵn sàng tiếp nhận.
    P/S: Đời không như là mơ và đời cũng không phải là thơ, con người luôn nói một đằng làm một nẻo nhất là người VN

Like
    14
    Những ng ko bằng cấp trong lĩnh vực CNTT mà vẫn đi làm về CNTT thì chắc chắn phải có niềm đam mê lớn rồi. Mình cũng ko bằng cấp gì về CNTT nhưng giờ nó là công việc chính của mình. Giờ thu nhập > 100tr/tháng, nhưng đó là kết quả của hàng năm trời mày mò, tìm tòi, tự học tự làm

10. 6 thành viên Like bài viết này:

Like
    10
    Quote Được gửi bởi VnVision View Post
    Những ng ko bằng cấp trong lĩnh vực CNTT mà vẫn đi làm về CNTT thì chắc chắn phải có niềm đam mê lớn rồi. Mình cũng ko bằng cấp gì về CNTT nhưng giờ nó là công việc chính của mình. Giờ thu nhập > 100tr/tháng, nhưng đó là kết quả của hàng năm trời mày mò, tìm tòi, tự học tự làm
    Ngưỡng mộ quá, vậy bạn làm về buôn bán, hay là những sản phẩm có được từ code vậy?

Like
    18
    Quote Được gửi bởi phanquyetcuong View Post
    Thấy mọi người bàn tán xôn xao về bằng cấp quá mình cũng ghé góp vui cái hihi.
    - Trường hợp 1: Khu phố mình có bác 8 chạy xe ôm đầu hẻm kinh nghiệm 20 năm thành tích đầy người nào là bằng khen lái xe an toàn nhất phường 20 năm chưa gây bất gì tay nạn va quẹt nào rất nhiều lần tham gia bắt cướp được quận tặng thưởng rất nhiều huy chương. Nhưng một ngày nọ bác 8 bất ngờ bị anh cảnh sát giao thông tuýt còi kiểm tra bằng lái xe nhưng bác 8 không có bằng lái mặc dù bác 8 đã phân trần đủ điều và trình ra hàng loạt bằng khen, huy chương nhưng cuối cùng vẫn bị anh cảnh sát lập biên bảng giam xe 1 tháng.
    - Trường hợp 2: Có bác tài xế xe tải đường dài trên 30 năm kinh nghiệm hành nghề theo kiểu cha truyền con nối 14 tuổi đã theo làm lơ và được bố truyền nghề 18 tuổi anh ta đã thành thạo từ việc lái xe đến việc sữa chữa xử lý sự cố hỏng hóc máy móc. Khi anh được 20 tuổi đã cầm lái luân phiên với bố anh trong những chuyến đi đánh hàng Bắc Nam. Nhưng một ngày đen đuổi trong lúc anh đang cầm lái thì bị cảnh sát bất ngờ thổi lại anh không xuất trình dc bằng lái xe mặc cho anh thanh minh hết lời là anh đã trên 30 năm kinh nghiêm cầm lái (trong nghề lái xe tải đường dài ai cũng biết rỏ một điều một thằng có bằng lái đầy đủ nhưng non kinh nghiệm chỉ vài 3 năm thì không có cửa nẻo nào so với một bác tài 30 năm chinh chiến vì nghề lái xe tải đg dài non kinh nghiệm lái trong thời tiết ẩm ướt đổ đèo lật xe như chơi kể cả anh cảnh sát giao thông cũng biết rỏ điều này) nhưng cuối cùng bác tài 30 năm kinh nghiệm vẫn bị giam xe.
    => Một cá thể con người là một hạt nhân bên trong XH nên phải tuân theo quy luật XH thôi chứ không thể nào bắt XH phải nghe theo mình được. Cty tập đoàn họ quy định vậy thì phải tuân theo thôi còn mình không muốn theo thì tự lập cty tha hồ mà ra quy định. VD: Ông Đoàn Nguyên Đức tổng giám đốc Hoàng Anh Gia Lai một trong những tập đoàn lớn nhất khu vực asian ổng làm gì có bằng cấp đâu nhưng ổng đứng tuyển dụng nv toàn đòi khối vp phải tốt nghiệp trường này, khối kỹ thuật phải tốt nghiệp trường kia bằng cấp khá, giỏi....Điển hình như mấy trung tâm lập trình viên quốc tế họ luôn miệng nói bằng cấp không quan trọng, quan trọng là kiến thức vậy học xong tốt nghiệp loại giỏi, xuất sắc muốn xin ở lại làm trợ giảng thử coi họ có nhận không xin thưa không còn tốt nghiệp DH, CD loại giỏi, xuất sắc có nguyện vọng ở lại làm trợ giảng thì trường sẵn sàng tiếp nhận.
    P/S: Đời không như là mơ và đời cũng không phải là thơ, con người luôn nói một đằng làm một nẻo nhất là người VN
    Đang nói đến bằng cấp trong ngành CNTT, lôi mấy ông lái xe, lơ xe vào đây làm gì? Bạn nói là đời không như là mơ, vâng đời không như là mơ thật. Hồi trước công ty cũ của mình rao tuyển phải tốt nghiệp đại học, mình cứ nộp CV vào, cuối cùng phỏng vấn sếp còn chẳng buồn hỏi mình học trường nào ra, nếu sếp hỏi chắc mình trả lời là mình tốt nghiệp trường phổ thông trung học.
    Vì bạn đã lạc đề nên tôi cũng mạn phép lạc đề một chút. Con bạn tôi học xong đại học dược ra thất nghiệp, ở nhà làm ruộng một thời gian, gần đây lại học tiếp lên cao học. Nhưng nhìn cái điệu này có học xong cũng thất nghiệp tiếp thôi. Trong khi ông hàng xóm nhà mình học trung cấp dược ra làm trình dược viên, mới đầu tháng 8 củ (hồi đấy bát phở có 10K), giờ thì ông ấy lên sếp rồi thì không rõ, để hôm nào hỏi sau. Vâng, đời không như là thơ.
    PS: Ở Hà Nội Aptech làm gì có khái niệm trợ giảng nhỉ !?!

13. Thành viên Like bài viết này:

Like
    105
    Quote Được gửi bởi phanquyetcuong View Post
    Điển hình như mấy trung tâm lập trình viên quốc tế họ luôn miệng nói bằng cấp không quan trọng, quan trọng là kiến thức vậy học xong tốt nghiệp loại giỏi, xuất sắc muốn xin ở lại làm trợ giảng thử coi họ có nhận không xin thưa không còn tốt nghiệp DH, CD loại giỏi, xuất sắc có nguyện vọng ở lại làm trợ giảng thì trường sẵn sàng tiếp nhận.
    - Bản thân mình chỉ tốt nghiệp cấp 3 và chưa từng học Aptech, nhưng đã từng làm giảng viên Aptech nhiều năm.
    - Cũng có nhiều bạn học viên Aptech được làm giảng viên, ví dụ như bạn: Giang Thiên Phú ..
    - Có thể một số Aptech có trợ giảng, nhưng nơi tôi từng dạy thì không có khái niệm đó.

Câu chuyện về lái xe không liên quan đến CNTT tôi không quote lại, nên nhớ là trong 1 số lĩnh vực, ví dụ bác sĩ, thì không những trình độ, mà cả bằng cấp cũng rất quan trọng; còn trong lĩnh vực CNTT thì bằng cấp không quan trọng bằng trình độ. Đương nhiêu trong topic này tôi cũng nhắc đi nhắc lại cỡ 10 lần là tôi không hề phủ nhận giá trị của bằng cấp, có bằng có hơn, nhất là những bằng cấp uy tín.

Ngoài ra, kể thêm chuyện về bản thân:

Mình đi làm Lập Trình Viên từ khi còn là SV, tức là khi chưa có bằng ĐH (và sau này mình cũng không có bằng ĐH, mình học Cầu Đường và bỏ ngang), vào buổi phỏng vấn, anh Đặng Minh Tuấn (tác giả bộ gõ tiếng Việt Vietkey) cũng không hề hỏi mình về bằng cấp hay giấy tờ gì cả, toàn hỏi về code.

Khi mình phỏng vấn vào dạy ở Aptech, anh Hải giám đốc trung tâm cũng không hề hỏi về bằng cấp
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

15. Thành viên Like bài viết này:

Trang 10 / 17 FirstFirst ... 57891011121315 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết