View Poll Results: Có nên xây dựng web PHP trên 1 mô hình ?

Voters
9. You may not vote on this poll
  • 8 88.89%
  • Không

0 0%
  • Tùy trường hợp.

1 11.11%
Trang 4 / 5 FirstFirst 12345 LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 46
    Like
    0
    phải phân biệt ra công ty cần tiền và công ty cần (uy tính và tiền). Nếu bạn làm ở công ty cần tiền bạn làm lâu co kỹ đi chăng nữa tốt hơn thằng mì ăn liền thì cũng bị đuổi vì danh thu không có. Thằng mì ăn liền dù nó làm tệ hại nhưng nó cho ra sản phẩm lấy tiền về cho công ty( công ty dạng này có nhiều ở VN vì dân VN hay mê rẽ và làm nhanh có cái soft hay web được rồi không cần biết bảo mật hay sợ mất thông tin gì cả --> công ty dạng này chỉ làm cho nhỏ lẻ sống thoai thốp vì nhân tài nó đuôi đi hết cả). Dạng công ty có uy tính họ nhận project và chăm chút sản phẩm của mình hiển nhiên chỉ ở mức độ 80% để khách hàng còn tốn tiền nâng cấp. Công ty dạng này họ cần nhân tài thật sự mấy đứa làm dạng mì ăn liền không thích hợp ở công ty này vì nó quen copy và paste tư duy hạng chế. Thường những dự án công ty dạng này nhận giá khá cao. Bạn không phải dân mì ăn liền nhưng làm việc vẫn phải có deadline do đó cũng không được quá chậm chạp
    Sửa+bảo trì web, viết addon cscart,..(01266371311)

Like
    0
    Quote Được gửi bởi megaownage View Post
    @ductinh2405:

Những cái projects của thằng cháu tôi là true web applications. Có nghĩa là chúng chỉ dùng web làm phương tiện truyền và browser làm giao diện (interface) thôi, tất cả những hoạt động đều private, không liên quan gì đến SEO sọt cả.

Theo đúng thông lệ, thằng cháu tôi sẽ là owner/stake holder. Nếu kiếm được chỗ outsource code thì tôi sẽ làm systems designer và bắt đầu viết specs. Nếu nơi nhận việc không có manager tin cậy được thì tôi bắt buộc phải kiêm luôn (tôi không có nhiều sức khỏe nên nếu công việc này giao được cho người khác thì tốt hơn).

Việc làm theo mô hình hay không gần như đối với chúng tôi không quan trọng. Nếu không theo mô hình tôi sẽ viết test specs kiểu khác và bắt buộc phải bỏ nhiều thời gian hơn trong giai đoạn hồ sơ phê chuẩn - compliance check list. Tức là những thời gian chi phí tiết kiệm được trong giai đoạn code thì cũng phải bù thêm qua bên test và compilance nhiều hơn thôi, đối với tôi chẳng khác bao nhiêu.

Giá dự định trả cho LTV là 35 USD/ngày. Nếu gặp dân xịn như cậu "mì ăn liền" nói trên thì trả đến 100/ngày cũng được.
    thực chất thì chả có công ty nào cả, 2 nhân viên là 2 anh em sống chung nhà ! Quan trọng là code theo kiểu đó ko tạo sự hứng thú, khó phát triển lại mã nguồn nếu bỏ lâu, hay nói 1 cách khác là code theo kiểu đó quá nhàm chán, ko đồng nhất. . còn như chú thì vì mục đích lợi nhuận trước mắt là trên hết nên làm kiểu gì cũng ko quan trọng.

code bình thường
    PHP Code:
    //code xử lý
    if (isset($_POST***91;'do'***93;))
    {
    $var 'test';
    }

//dán giao diện vào
    echo 'giao dien: '$var
    code cao hơn tý
    PHP Code:

if ($this->input->post('do'))
    {
    $var 'test';
    }

$array('var'=>$var)

$tpl->view('page'$array
    Nếu ai yêu code thì chắc hẳn cũng hiểu dc cái sự nhàm chán khi phải bám theo cách code chung và phổ biến của người mới bắt đầu ! Tuy nhiên vì phần đông nên đành phải gượng mình mà code theo như vậy thôi !
    Được sửa bởi diepnghitinh lúc 18:44 ngày 15-08-2012

Like
    2
    megaownage:

Bác dùng quá nhiều thuật ngữ, càng đọc mình càng cảm thấy ngu ra và mất cả cảm hứng hợp tác. Mình nghĩ bác nên tập dùng ngôn ngữ "bác hai" hơn là ngôn ngữ "bác học", còn nếu tiếng Anh bác ok thì mình có thể trao đổi riêng với nhau bằng tiếng Anh cũng được.

Mình đang ở HCM và có lẽ tháng 9 tới cũng có ít thời gian rãnh. Nếu thật sự bác muốn hợp tác thì cứ lên tầng 16 tòa nhà Lotus Garden (36 Trịnh Đình Thảo, Tân Phú) gặp mình để trao đổi trực tiếp. Số di động mình sẽ send cho bác qua hộp tin nhắn.

thienha20 và mọi người:

Đa số mọi người đều nghĩ code "mì ăn liền" là code ẩu, theo mình thì đó chỉ đơn giản là cách code thuần túy để BẤT KỲ AI BIẾT PHP ĐỌC ĐỀU HIỂU. Nếu lập trình viên nào đọc code của 1 website hay phần mềm đều hiểu hết thì việc nâng cấp đâu còn là vấn đề nữa đúng không?

Đặt lại vấn đề, mình đưa ra vài câu hỏi đơn giản nhất mà ngay từ đầu khi tham gia topic này mọi người nên tự hỏi và tự trả lời:
    • Vì sao phải dùng framework?
    • Nếu bạn code tay 1 cách bình thường, code trong sáng rõ ràng như 1+1=2, web chạy nhanh, ổn định, bảo mật tốt, web load nhanh thì bạn có còn nghĩ đến chuyện dùng framework nữa hay không?

Bây giờ mình chỉ cần 1 máy tính, phần mềm Vertrigo & Notepad++ là có thể code bất kỳ web nào từ web tin tức đơn giản cho đến web rao vặt hay code luôn cả 1 diễn đàn như mã nguồn VBB mà DDTH đang sử dụng. Mình không phải là đang khoe khoang (có ai biết mình là ai đâu mà phải khoe), mình chỉ đơn giản muốn nói lên tiêu chí của mình:

Không có gì là chuẩn mực cả, tất cả mọi chuẩn MVC - HMVC hay ABC - XYZ đều chỉ là những kiểu cách, những quy trình do những người khác suy nghĩ ra và hầu hết coder đang sử dụng lại.

Suy nghĩ của con người rất dễ bị ảnh hưởng bởi suy nghĩ của số đông. Những thằng bạn học chung lớp với mình thời sinh viên chưa từng học hay nghiên cứu gì về Zend cả, vậy mà khi mình hỏi Framework nào tốt nhất hiện nay thì mình đứa nào cũng trả lời ngay không suy nghĩ là "Zend Framework". Khi mình hỏi thêm "Tại sao?" thì mỗi đứa bắt đầu vẽ nên 1 câu chuyện sống động về Zend, những đứa xung quanh vô tình nghe được thì bắt đầu suy nghĩ: "À, thì ra Zend Framework là trùm nhất hiện nay" => rồi, thêm 1 thế hệ tương tự nối tiếp ra đời. Ôi, thiệt khổ tâm quá!

Mình từng dùng qua hầu hết tất cả các framework nổi tiếng & thông dụng, nhưng không có cái nào thật sự hoàn hảo cả. Khi code theo kiểu PHP thuần => mình có thể làm được tất cả những gì mà framework làm. Nhưng chiều <= ngược lại thì chưa có framework nào làm được cả.

Khi mình viết bài này sẽ có khá nhiều bạn "ném đá". Cũng dễ hiểu thôi, hầu hết mọi người đều không thích nghe những điều họ không muốn nghe. 1 đứa trẻ từ nhỏ đã được trường học và gia đình dạy "tham lam là xấu", khi mình dạy lại "tham lam là tốt - là động lực để phát triển" thì không có mấy đứa hiểu cả, kết quả mọi người cho mình dạy hư bọn trẻ.

Mình bị cuốn vào vòng xoáy của kinh doanh, công việc, tiền bạc, ... Mấy ngày nay nhảy vào DDTH thảo luận cùng mọi người, mình có cảm giác phấn khích hơn và tinh thần mình cũng tốt hơn nữa (giống như trẻ thêm được nhiều tuổi). Hy vọng các bạn tiếp tục thảo luận (hoặc tranh luận) với mình về vấn đề chúng ta đang nói từ nãy đến giờ. Cứ đưa ra quan điểm của mọi người, biết đâu mình sẽ học hỏi thêm những điều mới.

Like
    0
    Nhiều bạn không biết đã làm việc trong môi trường chuyên nghiệp đến mức độ nào nhưng có vẻ coi thường các khái niệm về quản trị dư án Cũng không biết các bạn đã làm dự án lớn cỡ nào mà quá tư tin vào khả năng kiếm tiền của kỹ năng code "mì ăn liền".

Trong một dự án, chi phí bỏ ra cho developer chỉ tương đương 1/4 tổng chi phí, 1/4 cho PM, 1/4 cho BA, 1/4 còn lại dành cho nhiều thứ khác, bao gồm cả risk factors. QLDA cực kỳ quan trọng, ngay cả với các dự án chỉ có 1 developer.

Khi đánh giá chất lương 1 sản phẩm, đặc biệt là web, có 3 tiêu chí hàng đầu luôn được xem xét theo thứ tự:
    1. Stability - tính ổn định
    2. Maintainability - khả năng bảo trì
    3. Extensibility - khả năng mở rộng

Tôi không biết khi các bạn làm 1 sảm phẩm web kiểu ăn liền trong 1 đêm, các bạn đáp úng đươc bao nhiêu phần trăn trong 3 tiêu chí trên?

Một cty làm ăn chụp giưt có lẽ chỉ quan tâm đến time và cost. Nhưng một cty làm ăn đàng hoàng bao giờ cũng cân bằng giữa 3 yếu tố: time, cost, và quality/performance. Các bạn vỗ ngực tư tin với mì ăn liền thì hãy nghĩ đến các dự án vài chục ngàn đến vài trăm ngàn đô la, ngẫm xem kỹ năng của các bạn có đáp ứng được hay không. Lưu ý là con số vài trăm ngàn mới chỉ được xếp vào quy mô tầm trung, chưa đủ để gọi là lớn.

Like
    2
    Dự án vài trăm ngàn đô la thì mình chưa từng làm, nhưng 1 website với ý tưởng tốt giá tầm 20 triệu vẫn có thể chạy tốt và kiếm về lợi nhuận mỗi tháng khoảng 3 tỷ (là lợi nhuận chứ không phải thu nhập nhé), mình nghĩ như vậy đã đủ tốt rồi.

Làm bất kỳ dự án nào đều phải có kế hoạch rõ ràng và đi đúng từng bước của tiến trình. Mình code web trong 1 đêm không có nghĩa là mình làm lụi, cũng không có nghĩa là mình code lung tung, chỉ đơn giản vì các loại web thông thường như tin tức, nhạc, phim, rao vặt, tìm việc, shop, ... mình đều đã từng code qua nhiều lần rồi.

Hiện tại mình đang muốn làm 1 website như http://zoho.com, nếu cho thời gian 1 đêm thì ai có thể làm nổi?

Ở topic này mình không bàn đến cách quản trị dự án như thế nào, mình chỉ muốn nêu ra quan điểm của cá nhân mình: không hẳn lúc nào framework cũng tốt hơn cách code đơn giản bình thường.

Mình nghĩ topic đến đây là đủ rồi. Nếu bạn nào có cái nhìn đầy đủ sẽ dễ dàng hiểu được những điều mình đang muốn nói đến. Điều quan trọng là mọi người cứ làm việc theo cách của mình, miễn sao có kết quả tốt nhất là được rồi!

Like
    5
    Có farmwork phải nhanh hơn chứ nhỉ. Chắc chênh nhau trình độ rồi

Like
    105
    Quote Được gửi bởi ductinh2405 View Post
    Hiện tại mình đang muốn làm 1 website như http://zoho.com, nếu cho thời gian 1 đêm thì ai có thể làm nổi?
    Zoho quy mô tương đương Google Docs (Drive), ở Việt Nam mà có ai làm được thì đúng là bá đạo hơn cả Zing, VCCORP, FPT Online luôn
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    0
    Developer dùng framework có 2 loại:
    1. Lâu năm, nhiều kinh nghiệm, đã từng chinh chiến từ mì tôm đến các thể loại framework khác nhau, cuối cùng quay về với 1-2 framework dùng thường ngày. Thể loại này thường am hiểu cực sâu về kiến trúc framework và có khả năng tự phát triển framework riêng.

2. Mới vào nghề, biết chút đỉnh code, đâm đầu vào học 1 framework nào đó (lý do chọn framework ko bàn tới), chỉ biết dùng chứ ko hiểu.

Loại 2 ko bàn. Loại 1 khi xây dựng 1 hệ thống thường luôn dựa vào 1 framework nào đó, có thể to có thể nhỏ, nhưng rất hiếm khi viết kiểu spaghetti. Ngay cả khi viết script ko dùng framework họ cũng viết rất quy chuẩn. Lưu ý 1 điều là code đơn giản và code mì ăn liền rất khác nhau.

9. Thành viên Like bài viết này:

Like
    29
    nhiều bố cứ nghĩ đao to búa lớn mới hay thôi, xin lỗi chứ dự án vài chục k tới vài trăm k có chia ra thì bên QC hay BA cũng phải dựa vào cost mà đưa ra mức độ làm việc, chứ ko phải lúc nào cũng phải gọi là best.

Tiền nào của đó, dự án tiền nhiều thì công ty hưởng lợi, chắc gì senior với leader ăn nhiều hơn thằng dev chạy ngoài? Thế mà cũng vỗ ngực bảo của mình làm mới gọi là "dự án", còn của người ta thì là giẻ rách. Bựa

client to thì nó trả cục to, client nhỏ thì trả cục nhỏ, mấy bác làm phân khúc to thì mấy bác bắt người ta ko được làm phân khúc nhỏ? bác nào ở đây giỏi ra thị trường vn bảo khách hàng bỏ 50k ra trả cho 100 ngày làm web xem nào?

thiếu gì pm trong mấy cty lớn nhảy ra thị trường gọi là ăn mãnh nhưng tại sao họ cứ nhảy ra?
    cannot be longer than 50 characters

Like
    0
    Quote Được gửi bởi maicon View Post
    nhiều bố cứ nghĩ đao to búa lớn mới hay thôi, xin lỗi chứ dự án vài chục k tới vài trăm k có chia ra thì bên QC hay BA cũng phải dựa vào cost mà đưa ra mức độ làm việc, chứ ko phải lúc nào cũng phải gọi là best.

Tiền nào của đó, dự án tiền nhiều thì công ty hưởng lợi, chắc gì senior với leader ăn nhiều hơn thằng dev chạy ngoài? Thế mà cũng vỗ ngực bảo của mình làm mới gọi là "dự án", còn của người ta thì là giẻ rách. Bựa

client to thì nó trả cục to, client nhỏ thì trả cục nhỏ, mấy bác làm phân khúc to thì mấy bác bắt người ta ko được làm phân khúc nhỏ? bác nào ở đây giỏi ra thị trường vn bảo khách hàng bỏ 50k ra trả cho 100 ngày làm web xem nào?

thiếu gì pm trong mấy cty lớn nhảy ra thị trường gọi là ăn mãnh nhưng tại sao họ cứ nhảy ra?
    Cty làm dự án họ không cần best, họ luôn cân bằng giữa 3 yếu tố: time, cost và quality. Chỉ có cty làm sản phẩm mới cần best. Dự án 100k thì dev hưởng chừng 10-15k là cao rồi. Dự án 100k mà đem outsource thì dev bên ngoài được 5-10k đã là không tệ. Và đừng nghĩ là dev bên ngoài nhận dự án thì muốn code kiểu nào cũng được. Thêm 1 điều nữa là QC và BA không liên quan chút xíu nào đến mức độ làm việc nhé, việc đấy là trách nhiệm của PM

Đừng xem thường thị trường VN. Nhiều cty không nhận dự án 50k cho 100 ngày vì cầm chắc lỗ. Các "dự án" web vài triêu đến vài ba chục triêu chưa đủ điều kiện tham gia thị trường chính thống đâu. Các dự án kiểu đó nó nằm bên phân khúc freelance và outsource là chủ yếu.

12. Thành viên Like bài viết này:

Trang 4 / 5 FirstFirst 12345 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết