Trang 7 / 7 FirstFirst ... 24567
Hiển thị kết quả từ 61 đến 65 / 65
    Like
    2
    Quote Được gửi bởi congtuhoPham View Post
    Thanks bạn nhé . bài viết bổ ích lắm ^^ . Mình cũng đang định học tiếng Anh để lấy cái bằng IELTS 7. để đi du học .
    chúc bạn ôn thi tốt nhé ^^

Like
    2
    học phí ở bên mình k cao lắm đâu bạn ak , nếu mà so với các trung tâm khác thì vẫn là thấp đấy .

Like
    2
    ngưỡng mộ những ai được 8.0 IELTS lắm . ^^

Like
    11
    nói chung là khoái nhất bộ này là : Cambridge ielts 8 . Mirror link mediafire cho bộ này luôn

Like
    0

Chia sẻ kinh nghiệm học thi IELTS

IELTS là kỳ thi đòi hỏi nhiều sự cố gắng, tập trung cũng như có kế hoạch hoạch định chiến lược học tập và làm bài cụ thể, mới mong có thể đạt được thành công với số điểm mà bạn mong muốn.

Với kinh nghiệm 6 tháng luyện thi với số điểm đạt được là 6.5 , dù không cao mình cũng xin chia sẽ phương pháp học của mình , hi vọng có ích với các bạn cũng đang luyện thi IELTS nhé…

Về luyện thi IELTS theo mình các bạn có thể tự luyện ở nhà nếu bạn có khả năng tự học tốt, nhưng hơn hết vẫn là nên đến trung tâm uy tín học 1 hoặc 2 khóa luyện thi ngắn. Điều này giúp bạn định hướng tốt hơn về kế hoạch học cũng như làm quen với những kỹ thuật, phương pháp giải đề. Mình chỉ tham gia 2 khóa ngắn ở KTDC Group, được giới thiệu từ một người bạn. Ở đây dạy khá hay, thầy giáo có phương pháp tốt, nhưng thui minh skip phần này không các bạn lại hiểu nhầm là quản cáo nữa . Để luyện IELTS tốt mà không bị ngán cách tốt nhất là chia thành 2 phần, luyện các kỹ năng riêng lẽ sau đó luyện đề.

1. Listening

• Tùy thuộc vào khả năng của bạn mà bắt đầu luyện nghe như thế nào. Nếu trình độ nghe của bạn còn yếu thì nên bắt đầu với Listen Carefully hay Listening Extra của Miles Craven. Sách chia thành các bài nghe theo từng dạng, cơ bản và đơn giản cho beginners

• Các website luyện nghe: recommend trang của Randall. Bài nghe là các dialogues ngắn chia theo topics và trình độ từ Easy đến Difficult. Từng bài nghe còn có bài tập MCQs ở dưới cũng như Scripts kèm giải thích vocabulary mới. Học ở đây thì học được vô số vocabulary và idioms hè hè. Ngoài ra còn nhiều trang khác mọi ng tự google thêm nhé

• VOA special English, tốc độ không quá nhanh.

Bạn nên nghe theo các bước sau: 1. Bật lên nghe vô thức, cứ để các sounds lướt qua tai xem mình cảm nhận được bao nhiêu. 2. Nghe có ý thức, tập trung nghe và bắt key words và hiểu nội dung. Lặp lại vài lần nếu thấy bài nghe quá nhanh và lạ tai. 3. Nghe và tập take notes lại ý chính và key words. 4. Giờ là lúc giở scripts ra check xem mình nghe được bn, nghe âm nào đúng âm nào sai. 5. Nhìn scripts vừa nghe vừa nói lại các câu nhại theo người ta. Cố gắng phát âm chuẩn và ngữ điệu lên xuống giống họ.

• BBC, CNN, xem ti vi, xem phim (tốt nhất là không phụ đề hoặc phụ đề Tiếng Anh).

2. Speaking

• Các bạn cố gắng luyện phát âm, phần này có thể bổ trợ them cho bạn ở phần nghe.

• Cố gắng thực hành speaking hằng ngày.

• Bạn có thể sử dụng cuốn Speaking của Mat Clark để học bên trong hướng dẫn rất đầy đủ cách dùng các cụm từ trong speaking sao cho giống người bản xứ nhất. Mỗi ngày bỏ ra 15 phút thôi ngồi mà học thuộc rồi dùng khi nghĩ bằng tiếng Anh. Quyển này đầy đủ lắm rồi, một khi đã luyện nhuần nhuyễn thì bạn thật bá đạo và thành người bản xứ ^^.

3. Writing and Reading + Vocabulary

Đầu tiên, các bạn hãy đọc thật nhiều tài liệu TA, bắt đầu với những cái bạn interested trước như chuyên ngành của bạn rồi đọc tiểu thuyết, đọc news,… Cố gắng có thói quen đọc hàng ngày, đọc ít và ngắn thôi nhưng liên tục. Có 1 quyển sổ hay tập note nhỏ, chia làm 2 phần, 1 là vocab for writing (formal), 2 là vocab for speaking (informal), gặp từ nào hay thú vị lạ, ghi vào. Thỉnh thoảng xem lại, lẩm nhẩm đọc theo. Dần dần vỗn từ sẽ tăng lên. Bạn đừng nghĩ trong bài viết là họ dùng từ formal hết nhé, nhiều bài viết khá free và chém loạn lên đấy, đó là cách họ gây ấn tượng mà (nhất là articles) nên phải cẩn thận khi dùng cho writing.
    Ngoài ra bạn nên sắm 1 quyển Collocations và Thesaurus nhé, rất tốt cho writing, có thể dùng online hoặc bản cài vào máy cũng được.

Writing mới bắt đầu thì nên tập viết từng câu cho chuẩn và hoàn chỉnh rồi viết paragraphs và cuối cùng là essays. Nếu yếu quá thì phải học lại grammar từ đầu, nắm chắc đã viết mới tốt được. Có rất nhiều quyển dạy writing, mình chưa học qua quyển nào tử tế cả nên ko dám recommend, mọi nườig google xem sao nhé.

Một điểm quan trọng với kỹ năng viết là viết càng nhiều bài càng tốt. Nên viết rồi gửi lại cho người khác xem để tìm ra lỗi sai, sau đó đọc kỹ, nghiềm ngẫm rút kinh nghiệm. Tốt nhất là nên nhờ người bản ngữ sửa lỗi. Lúc mình luyện IELTS thì may mắn học cùng thầy Ken và Mike tại KTDC, hai thầy sửa bài cho mình rất kỹ, thời gian đầu bài của mình full mực đỏ của các thầy, sau dần lượng mực đó bớt đi và kỹ năng viết của mình cũng khá lên theo mỗi ngày. Đúng là không thầy đố mày làm nên nhưng nổ lực của mình là chiếm 80% .

Đó là chút ít kinh nghiệm của mình sau 6 tháng ngắn ngủi ôn thi IELTS, mình vẫn muốn cải thiện điểm để lấy học bổng sau này nên vẫn đang tiếp tục ôn luyện IELTS. Thế nên hi vọng sẽ có nhiều bạn nữa tham gia chia sẽ kinh nghiệm để chúng mình có thể học tập lẫn nhau.

Trang 7 / 7 FirstFirst ... 24567

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết