Mình đọc được một bài chia sẽ rất hay về chủ đề này của một anh bên quản trị, mình chia sẻ lên đây để anh em cùng thảo luận nhé:

"Mạng xã hội đã trở thành một công cụ rất quen thuộc đối với dân làm marketing chúng ta, từ các công ty, tập đoàn lớn (Pepsi, Cocacola, Sony,...) cho đến các doanh nghiệp vừa và nhỏ nội địa đều sử dụng MXH như một công cụ đắc lực để tương tác với khách hàng và hỗ trợ kinh doanh.

Tuy nhiên, không phải doanh nghiệp nào cũng biết cách khai thác tốt các công cụ trên MXH để làm marketing. Phần lớn các doanh nghiệp mới chỉ dừng lại ở việc lập fanpage rồi để đó, một số khác thì biết cách thực hiện các campaign để thu hút user, và không nhiều doanh nghiệp biết cách để tương tác với user.

Có một công cụ trên MXH mà hầu hết các doanh nghiệp đều không để ý và khai thác, đó chính là "photo" - chia sẻ ảnh. Thú thực ban đầu khi tư vấn cho khách hành, mình cũng rất ít khi để ý đến công cụ này mà chủ yếu chỉ tập trung vào content (feeds, blog,...) hoặc app, event,..., mà không để ý đến "photo".

Tuy nhiên, mình đã thay đổi quan niệm này sau khi đọc một thống kê về việc chia sẻ ảnh trên MXH. Ngay cả một MXH made in Việt Nam là Zing Me cũng đạt được con số 1 triệu lượt hình ảnh chia sẻ/ 1 ngày, hơn hẳn so với flickr (web chia sẻ ảnh được rất nhiều photographer ưa chuộng, là con cưng của đại gia Yahoo) và Instagram - đại gia mới nối với việc được FB mua lại với giá 1 tỉ USD. Điều này cho thấy người dùng các MXH mới là cộng đồng thích chia sẻ ảnh nhất chứ không phải là các website chia sẻ ảnh.

Mình đã thử làm 1 contest share ảnh nho nhỏ trên cả FB và Zing Me thì kết quả thật không ngờ, chỉ với những bức ảnh độc đáo và thú vị, một ngày có thể đạt đến hàng ngàn lượt chia sẻ, thật là một con số hấp dẫn đúng không các marketer. Bên cạnh đó, việc diễn tả thông điệp bằng hình ảnh còn mang lại cho người xem một cái nhìn trực quan hơn về sản phẩm, không gây cảm giác nhàm chán khi phải đọc một bài giới thiệu dài dòng nào đó.

Mình lập ra topic này với mong muốn các marketer có thể cùng thảo luận về việc sử dụng công cụ chia sẻ ảnh trên MXH để làm marketing như thế nào cho hiệu quả? Mời các anh em vào chia sẻ nhé "