Trang 3 / 87 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 870

Chủ đề: Vượt qua Yahoo ???

Like
    1
    www.timnhanh.com cũng có mục tiêu là trở thành yahoo VN, đã đầu tư rất nhiều vào nhưng vẫn bặt tăm

Like
    0
    10.diễn đàn online ko phải nơi tốt để bắt đầu hầu hết mọi việc, hãy trả internet lại bản chất của nó

đó là câu chuyện dài mà mình cảm nhận được từ internet và cộng đồng của nó, "private not public" là tiền đề đầu tiên của mọi việc , nhưng internet ko làm được điều này
    và thực sự private >>> public rất nhiều

7+9 mình đề cập đến đây là khách hàng chứ ko phải phía doanh nghiệp

điều 2 là tiền đề đâu tiên dẫn tới 3 rồi 4 , nó gắn kết với nhau
    mình nói với bạn điều đó do mình coi bạn là người chủ ý tưởng và chịu trách nhiệm cho toàn bộ vấn đề này sau này

--------------------------
    internet mới bắt đầu ở VN chưa được 10 năm và trên thế giớ chưa đến 20 năm , nó vẫn ở giai đoạn mở đầu khai phá , thể hiện rõ nhất là nhưng người nào đi tiên phong trong lĩnh vực nào đó thì sẽ dễ dàng chiếm lĩnh được thị trường và thu được lợi nhuận rất lớn do sự cạnh tranh gần như ko có

nếu mọi người coi sự cạnh tranh của google yahoo microsoft là cái gì quyết liệt lớn lao , thì mình ko coi là vậy , so với các ngành công nghiêp lâu đời nó ko là gì cả , để được 1 đồng lơi nhuận người ta phải bỏ ra nhiều hơn rất nhiều cái gì ngành công nghệ thông tin

con đường còn rất rộng mở và yahoo chat cũng nằm trong số đó

để đi từ vi thế yếu hơn ko có gì , vượt được nhưng người khổng lồ mà họ vẫn ko ngừng tiến bước trên toàn thế giới, theo mình chỉ nhờ được có lẽ là 1 điều
    "bảo vệ nội địa và tính địa phương trong kinh doanh"
    địa phương ở đây có thể là 1 làng xã , 1 thanh phố 1 tỉnh , 1 quốc gia , 1 vùng hay 1 nhóm người , tính cộng đồng đó sẽ là 1 nguồn lực canh tranh tuyệt vời

các nước đông Á nơi có văn hóa khổng giáo tồn tại đều thực hiện rất tốt , nhưng ko hiểu sao Việt nam chưa phát huy được tốt cái này

nhờ sự bảo vệ gần như tuyệt đối của thì trường nội địa , các doanh nghiệp ko bị canh tranh mới có thể kiếm lợi nhuận tối đa chuẩn bị bước tiến cho bước đi ra thế giới bên ngoài (nên nhiều khi độc quyền và bảo hộ ko phải là ko tốt, cái gì cũng có 2 mặt của nó, tích cực hay tiêu cực đều do con người)

mình nói vậy chỉ để nói 1 điều , muốn vười qua YM tại VN ngoài cần 1 phần mềm tốt còn cần thêm ít nhất 2 điều :
    - sự ủng hộ của công đồng internet VN
    - sự ủng hộ của chính phủ
    nếu có 2 điều này, dù ko tốt bằng YM bạn vẫn có thể vượt qua nó

1 vấn đề liên quan tới kinh doanh và tiền bạc thì nói ko bao giờ hết
    mình tuổi còn trẻ nên vẫn còn nông nổi , private not public

3. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Quote Được gửi bởi kenetic View Post
    10.diễn đàn online ko phải nơi tốt để bắt đầu hầu hết mọi việc, hãy trả internet lại bản chất của nó

đó là câu chuyện dài mà mình cảm nhận được từ internet và cộng đồng của nó, "private not public" là tiền đề đầu tiên của mọi việc , nhưng internet ko làm được điều này

private not public
    Kenetic có thể nói clear hơn về cái private not public được không?

Like
    1

Private và Public là 2 khía cạnh của 1 vấn đề. Internet có cả tính chất public, và private cũng không phải là cái gì ngoài tầm của nó trừ phi bạn ... không biết cách sử dụng thì chẳng có gì đáng nói!

internet mới bắt đầu ở VN chưa được 10 năm và trên thế giớ chưa đến 20 năm , nó vẫn ở giai đoạn mở đầu khai phá , thể hiện rõ nhất là nhưng người nào đi tiên phong trong lĩnh vực nào đó thì sẽ dễ dàng chiếm lĩnh được thị trường và thu được lợi nhuận rất lớn do sự cạnh tranh gần như ko có
    Quy tắc này xưa rồi. Người đi tiên phong chưa chắc chiếm lĩnh được thị trường trong thời đại này. Người đi tiên phong thì chắc chắn là phải khai hoang, mở đường, để cho người sau dễ dàng xây đại lộ và cao ốc! Còn cái người đi tiên phong đó, sau khi khai khẩn liệu còn đủ sức để duy trì sự 'gân cốt' hay không là 1 vấn đề! Vì sao nước Nhật bị 2 quả bom nguyên tử lại có thể trổi dậy như 1 cường quốc. Vì họ không phải chế tạo lại những cái người ta đã chế tạo rồi, họ đã đón đầu, nắm bắt kỹ thuật mới nhất và ...chiếm lĩnh "thị trường". Như vậy đi tiên phong hay đi sau ai cũng có khả năng chiếm lĩnh, quan trọng là ai biết tận dụng cái hay, vận dụng tri thức, thì người đó sẽ 'win'.Chứ nói như bạn, đi sau rồi cứ để cho tụt hậu thêm thì chừng nào mới ngóc đầu lên?

để đi từ vi thế yếu hơn ko có gì , vượt được nhưng người khổng lồ mà họ vẫn ko ngừng tiến bước trên toàn thế giới, theo mình chỉ nhờ được có lẽ là 1 điều
    "bảo vệ nội địa và tính địa phương trong kinh doanh"
    địa phương ở đây có thể là 1 làng xã , 1 thanh phố 1 tỉnh , 1 quốc gia , 1 vùng hay 1 nhóm người , tính cộng đồng đó sẽ là 1 nguồn lực canh tranh tuyệt vời
    các nước đông Á nơi có văn hóa khổng giáo tồn tại đều thực hiện rất tốt , nhưng ko hiểu sao Việt nam chưa phát huy được tốt cái này
    nhờ sự bảo vệ gần như tuyệt đối của thì trường nội địa , các doanh nghiệp ko bị canh tranh mới có thể kiếm lợi nhuận tối đa chuẩn bị bước tiến cho bước đi ra thế giới bên ngoài (nên nhiều khi độc quyền và bảo hộ ko phải là ko tốt, cái gì cũng có 2 mặt của nó, tích cực hay tiêu cực đều do con người)
    Tính chất cục bộ thì chỉ quanh quẩn đáp ứng những vấn đề cục bộ. Internet không phải thế, việc kinh doanh ngày nay càng không phải thế! Dĩ nhiên độc quyền và bảo hộ là tốt, nhưng tôi cũng không đồng ý với sự chủ quan của bạn là doanh nghiệp không bị cạnh tranh thì mới có thể kiếm lợi nhuận tối đa. Ở đâu ra 1 môi trường không cạnh tranh? Ở đâu ra sự độc quyền? Nếu không có cạnh tranh thì với doanh nghiệp có thể thao túng tự do? Còn nếu có cạnh tranh thì doanh nghiệp không ngóc lên nổi? Vậy doanh nghiệp này chắc sẽ tồn tại khi trái đất còn có mỗi mình "hắn". Thời buổi hiện nay, là thời đại của cạnh tranh, độc quyền là 1 ưu thế sau những cuộc cạnh tranh khốc liệt, và độc quyền chỉ mang tính tạm thời, khi có 1 mầm mống khác thì thế độc quyền bị phá vỡ. Hãy xem lại windows và linux OS, xem lại thì sẽ thấy rằng độc quyền cũng chưa hẳn đã tốt. Về khía cạnh cộng đồng, độc quyền sẽ rất chậm tiến, mỗi khi bị lỗi, người phát hiện gửi lỗi về cho hãng, nhân viên hãng kiểm tra, tạo bản vá rồi tung ra thị trường lại, quy trình này rất lâu lắc. Với mã mở thì cộng đồng có thể tìm, report, debug ngay tại máy mình nếu có năng lực.

mình nói vậy chỉ để nói 1 điều , muốn vười qua YM tại VN ngoài cần 1 phần mềm tốt còn cần thêm ít nhất 2 điều :
    - sự ủng hộ của công đồng internet VN
    - sự ủng hộ của chính phủ
    nếu có 2 điều này, dù ko tốt bằng YM bạn vẫn có thể vượt qua nó
    Dĩ nhiên là cần phải có 2 yếu tố trên. Nhưng tiên quyết trước mắt là ... phần mềm tốt. Tốt ở đây mang tầm vực hơn cả Yahoo về nhiều phương diện. Ví dụ khơi nguồn từ yahoo, kế thừa, xong... rẽ sang mục tiêu phục vụ nhu cầu cao hơn. Sửa được những nhược điểm mà yahoo mắc phải, add thêm nhiều tính năng mới. Và các điều này phải thu hút được đối tượng công chúng sử dụng dịch vụ. Đối tượng của yahoo ở việt nam là ai? thuộc thành phần nào chiếm đa số? sử dụng dịch vụ nào nhiều nhất, vì sao họ lại ưa chuộng loại hình đó, ngoài loại đó còn quan tâm đến cái nào mà yahoo chưa có... Ngoài yahoo, còn rất nhiều đại gia khác cũng đã và đang mon men thống trị Việt Nam như google, msn, sun, ... Và tái diễn quy trình trả lời những câu hỏi đó.
    Theo tôi Ussteam chắc đã trải qua bước này, tuy nhiên qua bước này vẫn chưa phải là qua được bước tiên quyết đã đề cập - 1 hệ thống ứng dụng tốt. 2 bước này cứ lặp đi lặp lại như 1 quy trình khép kín. Khi thoát khỏi quy trình tức là bạn gặt được ... thành công!
    Chúc bạn sớm thoát khỏi ... mê cung

6. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    nhưng năm 50 thời điểm nước nhật đứng dậy , đâu phải vì họ đi sau đi , đi tắt đón đầu , mà vì họ có 1 thi trường khổng lồ toàn cầu chưa được khai phá , nhưng năm đó , thế giới có gì , cái gi có thì nhưng năm trước 45 nước nhật đã có rồi

kinh tế là bàn về thị trường và lợi thế cạnh tranh v.v.....

đó chính là cái tôi ko thich về diễn đàn online và internet hiện giờ , vào nói nhiều chỉ tổ tranh luận nhiều nếu mình chấp nhặt chuyện gì đó

1 việc thì có bao cách nhìn nhận , nhiều cách nhìn nhận có thể đối lập nhau về mặt lí thuyết , nhưng đi trên đường đời, nó vẫn thành công , cuộc đời bên ngoài khác quá nhiếu

lên đây chúng ta ko làm được 1 điều mà ngoài đời chúng ta làm được đó là chữ "nhẫn", thế giới ảo cuối cùng vẫn là thế giới ảo , lên để "nói ra cái mình muốn nói"

hãy trả internet lại về chính nó

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    "private not public" là tiền đề đầu tiên của mọi việc , nhưng internet ko làm được điều này
    "Private" +"Community" và "Society" chính là các vấn đề xuyên suốt mà hệ thống bọn mình đang theo đuổi và phát triển tập trung giải quyết:
    1. Mỗi một thành viên sẽ có các ứng dụng để xây dựng, quản lý tập trung tài nguyên của mình trên hệ thống.
    2. Thành viên hoàn toàn chủ động trong việc sử dụng tài nguyên của mình cho mục đích cá nhân ( Private)hoặc chia sẻ, phân phối tài nguyên của mình cho một hoặc một nhóm các thành viên khác ( community) hoặc public ra các mạng xã hội(social network).

Quote Được gửi bởi ttai_info View Post
    Nhưng tiên quyết trước mắt là ... phần mềm tốt.
    Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến này. Mọi chuyện phân tích, đánh giá thị trường, đưa ra yêu cầu,.... liên quan đến kinh doanh bây giờ hoặc sau này để cho các Businessman lo. Việc của mình là tìm và đưa ra giải pháp, kỹ thuật, công nghệ,... để làm ra 1 sản phẩm tốt nhất. Do đó, trong giai đoạn này mình rất mong nhận được sự tư vấn từ phía các bạn.

Mình nghĩ internet là môi trường hoàn toàn trong suốt với private, community hay socialize,...Internet không phải là con người mà.

Thân chào.

10. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    0

Nói nhỏ nè ! Chán mấy bác quá!

người ta đưa ra ý tưởng như vậy mà viển vông à ? các bac thử nhìn sang nước láng giềng Trung Quốc của chúng ta xem ! có đến 99% người dân ở đây họ dùng QQ , 1 mạng riêng của người TQ họ lâp ra ! yahoo ở đây không được phổ biến đâu . họ đều dùng những thứ do họ làm ra cả , nhiều lúc hỏi yahoo là gi? có khi người dân TQ lại không biết đâu! ^^! cho nên không có cái gì là không thể cả ! hehe! các bác hãy ủng hộ bác đấy đi! em chỉ nói ngắn gọn thế thôi!

12. Thành viên Like bài viết này:

thaivinhhuy Guest

Thông tin

Quote Được gửi bởi a_jun_245 View Post
    người ta đưa ra ý tưởng như vậy mà viển vông à ? các bac thử nhìn sang nước láng giềng Trung Quốc của chúng ta xem ! có đến 99% người dân ở đây họ dùng QQ , 1 mạng riêng của người TQ họ lâp ra ! yahoo ở đây không được phổ biến đâu . họ đều dùng những thứ do họ làm ra cả , nhiều lúc hỏi yahoo là gi? có khi người dân TQ lại không biết đâu! ^^! cho nên không có cái gì là không thể cả ! hehe! các bác hãy ủng hộ bác đấy đi! em chỉ nói ngắn gọn thế thôi!

To USteam :

bạn gì đó nói đúng đó, tôi hiện đang sử dụng dịch vụ chat QQ của trung quốc đây nè, bạn đầu người trung quốc họ dùng ICQ, nhưng sau 7 năm tức là năm nay QQ mới tròn 7 năm, mà đã chiếm trên 95% thị phần chat của trung quốc, việc bạn USTEAM muốn dụng 1 dịch vụ chat giống như yahoo thì bạn là 1 sai lầm, đừng bắc trước yahoo mà hãy bắt trưốc QQ, rồi bạn sẽ thành công.

Nếu bạn USSTEAM muốn tìm hiểu dịch vụ chat QQ của trung quốc thì có thể m cho mình, mình cũng không phải giỏi về lĩnh vực này lắm, nhưng mình từng và đang sử dụng QQ chat, nên biết 1 ít về nó, biết đâu sự khác biệt của QQ sẽ giúp mà thành công khi cạnh tranh với yahoo.

nick mình là thaivinhhuy@yahoo.com , hoặc 287682131@qq.com

Like
    0
    Còn tôi thì biết một điều: TQ đã ứng dụng tiểu xảo bảo hộ thị trường rất tốt.
    Lúc trước khả năng index các ngôn ngữ không phải latin chuẩn hoặc không có bộ font mang tính chuẩn QT của Google còn kém. TQ sinh ra baidu. Sau khi google phát triển mạnh hơn, TQ bày ra trò Google indexed cả những trang phản động, *** nên cấm luôn Google tại TQ. (ngày đó nghe thời sự cứ nghĩ là do Mỹ và TQ mâu thuẫn TM, giờ mới ngẫm ra). Với QQ cũng vậy thôi.

15. Thành viên Like bài viết này:

thaivinhhuy Guest
    không hẳn thế, phải nói là họ biết cách làm ăn mới phải, bạn nghĩ xem, trên thế giới ai chả biết google, khi search , ai cũng dùng tới google đầu tiên, nhưng bên TQ họ dùng baidu, trên HTV hồi tháng trước cũng có công bố về việc google đã bị đánh bại trên thị trường TQ khi mà chính baidu đã chiếm tới 60% thị trường tìm kiếm của nước này, họ baidu hiện đang mở rộng thị trường sang Nhật.

còn về việc tài sao ư, không phải là bảo hộ đâu bạn, nếu bạn biết vài chữ tiếng Hoa, thì thử search 1 vài từ trong google và baidu xem, chắc chắn bạn sẽ thấy ra rằng baidu hoàn toàn chính xác và tuyệt đối hơn hẳn google về mọi mặt.

nếu bảo google là bộ máy tìm kiếm số 1 thì ở TQ là chưa chắc, núi cao còn có núi cao hơn.

Trang 3 / 87 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết