Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14
    Like
    1

Main bị lỗi, xin được chỉ giáo!

Tình hình là em có 3 con máy main intel bị cùng 1 bệnh giống nhau, theo em dự đoán là hỏng main nhưng ko biết PAN này thường bị ở chỗ nào trên main nên lên đây kính mong các pác có kinh nghiệm chỉ giùm. Cụ thể như sau:
    -Khi bật nguồn thì quạt chip vẫn quay nhưng ĐÈN BÀN PHÍM KO SÁNG, KO XUẤT TÍN HIỆU RA MÀN HÌNH (hiển thị đèn vàng).
    -Tất cả: Nguồn + Chip + Ram đều đã đưa sang máy khác để kiểm tra và đều tốt, miễn bàn. Và cũng đã lấy Ram, Chip, Nguồn từ máy còn tốt sang thử nhưng vẫn ko được.
    Mong nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình của các pác, xin cảm ơn!
    Quote Quote

Like
    0
    Chào bạn !
    Trong trường hợp này bạn theo ý kiến của mình là.
    Trường hợp này có nhiều nguyên nhân gây ra lỗi main.
    Vì Main chỉ cần sai 1 nguồn điện nào đó cấp cho các linh kiện ở trên main đều có thể gây ra lỗi như trên. Chipset lỗi cũng gây lỗi như vậy. Mình cũng chưa nói đến các linh kiện ở trên main mà có liên quan như chipset I/O , chân cắm Ram...
    Theo mình bạn nên gửi đến 1 cửa hàng sửa chữa nào đó chuyên nghiệp để họ kiểm tra và xử lý cho bạn vì lỗi main đúng là 1 đa căn bệnh. Mình cũng chỉ có thể nói xơ qua như vậy thôi.
    Mong rằng ý kiến của mình có thể giúp được gì cho bạn, Chúc bạn thành công.

Like
    1
    Quote Được gửi bởi hoanglangtu1988 View Post
    Chào bạn !
    Trong trường hợp này bạn theo ý kiến của mình là.
    Trường hợp này có nhiều nguyên nhân gây ra lỗi main.
    Vì Main chỉ cần sai 1 nguồn điện nào đó cấp cho các linh kiện ở trên main đều có thể gây ra lỗi như trên. Chipset lỗi cũng gây lỗi như vậy. Mình cũng chưa nói đến các linh kiện ở trên main mà có liên quan như chipset I/O , chân cắm Ram...
    Theo mình bạn nên gửi đến 1 cửa hàng sửa chữa nào đó chuyên nghiệp để họ kiểm tra và xử lý cho bạn vì lỗi main đúng là 1 đa căn bệnh. Mình cũng chỉ có thể nói xơ qua như vậy thôi.
    Mong rằng ý kiến của mình có thể giúp được gì cho bạn, Chúc bạn thành công.
    Cảm ơn bạn đã quan tâm.
    Thực ra mình biết chắc là bị main, nhưng mình ko có post card nên chưa biết được là bị ở những chỗ nào. Theo ý bạn thì có thể bị: chân cắm jack nguồn, khe cắm Ram???
    Có khi nào bạn nghĩ nó bị chip cầu nam?

Like
    1
    hết ý kiến...haizzzzzzzzzz

Like
    6
    trước hết bạn vệ sinh lại các khe cắm CPU, khe cắm Ram, thay pin cmos. kế tiếp bạn kiểm tra các tụ trên main sem có con nào phồng không. cả chân lẫn đầu con tụ nhé vì tụ nổ chân thì khó phát hiện hơn
    còn nếu các vấn đề trên ok hết thì hơi khó nếu không có card test main
    vì nó liên quan đến nhiều linh kiện trên main VD như: con IC clockgen và mạch tạo xung clok,
    mạch VRM (ổn áp cho CPU), chíp bắc và nam, Rom bios.
    - Đo kiểm tra Vcc 3,3 V cấp cho IC dao động tạo xung
    - Thay thử IC dao động tạo xung CLK từ Mainboard khác
    còn mạch VRM thì bạn kiểm tra các đèn mosfet, các điện áp ra của cuộn dây,
    - Khi chưa gắn CPU thì đo tại chân ra cấp nguồn cho CPU trên các cuộn dây L1, L2, L3 phải là 0V. nếu có áp ra thì cuộn dây tương ứng bị hỏng
    - Khi lắp CPU vào thì điện áp ra cấp cho CPU sai so với điện áp ghi trên thân CPU thì >>>...@@
    còn để kiểm tra các đèn mosfet thì chắc là bạn biết rõ @@ vì bạn là dân IT mà ^ ^
    >>> để sửa chữa main ma không có card test main thì khổ lắm bạn ah. đầu tư đi, chỉ trên dưới 100k thôi ah
    chúc thành công

6. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Thay main, hoặc vác đi sửa thôi bạn

Like
    1
    Cảm ơn ý kiến của các bác!
    Chắc mình phải sắm cái post card để nhờ các bác chỉ giáo thêm.

9. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Chắc là do cái main thôi, kiểm tra xem các linh kiện trên main có bị cháy, nổ không.... còn nếu không được nữa thì nên mang main ra nhật tảo nhờ thợ sửa cho, hỏng nặng thế không tự sửa được đâu.

Like
    0
    Chào các bạn!
    Có thật sự cần card test không ? Mình nghĩ chăng cần thiết lắm. Chỉ cần 1 cái đồng hồ cơ đa năng và 1 cái đồng hồ điện tử là bạn có thể biết nó bị sao rồi. Bạn nghi ngờ main bị chết chipset thì chỉ có thể kiểm tra thôi.
    1. Nếu nó chập bạn xờ tay lên lưng chipset sẽ thấy nó rất nóng ( cẩn thận không là bị bỏng tay )
    2. Chipset bị lỏng chân ( mang đi lắc lại là ok )
    3. Nguồn cấp cho Chipset không có ( chipset nguôi ) . Trường hợp này phải kiểm tra các nguồn cấp trước cho chipset có không.
    Như bạn hquan0186 nói không sai.
    Nguồn cấp cho CPU qua L1, L2 , L3 ..... phải = nhau. Nói đúng hơn các chỉ số nguồn của các con bóng trường cấp cho CPU phải = nhau ( bạn tự kiểm tra nhé ) .
    Tất cả những ý kiến trên đều là suy đoán bạn cứ thử từng bước 1 nhé. Chúc bạn thành công.

12. Thành viên Like bài viết này:

Like
    6
    Quote Được gửi bởi hoanglangtu1988 View Post
    Chào các bạn!
    Có thật sự cần card test không ? Mình nghĩ chăng cần thiết lắm. Chỉ cần 1 cái đồng hồ cơ đa năng và 1 cái đồng hồ điện tử là bạn có thể biết nó bị sao rồi. Bạn nghi ngờ main bị chết chipset thì chỉ có thể kiểm tra thôi.
    1. Nếu nó chập bạn xờ tay lên lưng chipset sẽ thấy nó rất nóng ( cẩn thận không là bị bỏng tay )
    2. Chipset bị lỏng chân ( mang đi lắc lại là ok )
    3. Nguồn cấp cho Chipset không có ( chipset nguôi ) . Trường hợp này phải kiểm tra các nguồn cấp trước cho chipset có không.
    Như bạn hquan0186 nói không sai.
    Nguồn cấp cho CPU qua L1, L2 , L3 ..... phải = nhau. Nói đúng hơn các chỉ số nguồn của các con bóng trường cấp cho CPU phải = nhau ( bạn tự kiểm tra nhé ) .
    Tất cả những ý kiến trên đều là suy đoán bạn cứ thử từng bước 1 nhé. Chúc bạn thành công.
    bác nói chuẩn đấy, nhưng dù sao có cái card test main vẫn nhanh hơn và chính xác hơn. mình cũng có biết về cách xờ chíp nhưng quên béng mất , nhờ có bác mà mình nhớ lại được nhung mình chưa xờ thử con CPUU chết nóng như thế nào mình chỉ xờ khi nó vãn sống mà nóng ghê gớm rồi không biết là chết thì có đên mức bỏng tay không@@
    còn các con chipset thì nó lạnh chứ khhong phải nguội nữa
    Thank cho bác phát @@

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết