Trang 34 / 50 FirstFirst ... 293132333435363739 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 331 đến 340 / 493
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi maihongphuoc View Post
    Các bạn đừng nghĩ tôi thích chỉ trích hay soi mói, nhưng cảm thấy rất buồn với các ông làm lớn. Tôi rất hy vọng ông Nguyễn Thiên Nhân sẽ giải quyết thích đáng. Nhưng khi đọc bức thư ông gửi báo Thanh Niên tôi quá thất vọng. Lời văn có lẽ được trau chuốt rất cẩn thận nhưng cuối cùng, vẫn có gì đó bào chữa cho ông Ngọc, và đẩy hành vi vi phạm của em Trí lên cao. Ông nói ngày 20-11 ông rất buồn vì nhận được tin trang web bị tấn công và bị thay hình của mình, nhưng các tờ báo và ngay cả admin của trang web cũng nói là ngày 27-11 mới bị. Vậy cuối cùng ai là người bịa đặt.

http://www.thanhnien.com.vn/Giaoduc/.../29/175871.tno
    Hãy quan tâm đến quan điểm của vị Bộ trưởng kia chứ đừng soi chi tiết đến sai lệch về ngày giờ như trong bức thư. Họ là bộ trưởng, là một lãnh đạo lớn, có hàng bao nhiêu việc lớn phải giải quyết, do vậy sai sót nhỏ như thế không thể trách cứ người ta được.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi swan View Post
    Uhm, lý do chính là do Bộ trưởng đã nhầm lẫn thời gian của lần hack đó là vào dịp 20.11 để rồi thấy "đau nhói tim". Điểm sai sót này không biết xuất phát từ đâu?
    Đây không phải là 1 bản án luận tội của 1 vị thẩm phán thưa bạn!
    Nếu vị thẩm phán sai sót về chi tiết thời gian thì đáng trách nhưng đây không phải là luận tội mà là quan điểm!
    Bạn đã đọc hết bức thư của thầy Nhân chưa, đã đọc hết bài viết của tôi chưa? Các bạn đang mong chờ một Mr Perfect (ông Hoàn hảo) lãnh đạo Bộ GD, đất nước VN à?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi nshai View Post
    Hãy quan tâm đến quan điểm của vị Bộ trưởng kia chứ đừng soi chi tiết đến sai lệch về ngày giờ như trong bức thư. Họ là bộ trưởng, là một lãnh đạo lớn, có hàng bao nhiêu việc lớn phải giải quyết, do vậy sai sót nhỏ như thế không thể trách cứ người ta được.
    Tôi không nghĩ đó là một sai lệch nhỏ, bởi nó tác động đến tâm tư, tình cảm của ông Bộ trưởng. Nếu thời gian bị sai lệch rơi vào dịp khác, ví dụ như 17/11 chẳng hạn, thì "cái sự hack" đó sẽ không bị ông Bộ trưởng coi là "sự phá hoại chắc không phải vô tình". Sự sai lệch đó vô hình chung làm suy nghĩ của ông Bộ trưởng về hành vi hack của em Trí nặng nề hơn rất nhiều và sẽ chi phối quyết định cuối cùng của ông sau này.

Quote Được gửi bởi nasavn View Post
    Đây không phải là 1 bản án luận tội của 1 vị thẩm phán thưa bạn!
    Nếu vị thẩm phán sai sót về chi tiết thời gian thì đáng trách nhưng đây không phải là luận tội mà là quan điểm!
    Bạn đã đọc hết bức thư của thầy Nhân chưa, đã đọc hết bài viết của tôi chưa? Các bạn đang mong chờ một Mr Perfect (ông Hoàn hảo) lãnh đạo Bộ GD, đất nước VN à?
    Quan điểm của tôi ở trên đây, bạn hãy cố hiểu nhé! Và đừng căng thẳng quá như thế! Để tranh luận được hiệu quả, bạn cần phải tỉnh táo và bình tĩnh.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi TheJoker View Post
    Mọi chuyện bị đổ bể hết rồi, bẽ mặt lắm, ngay sau khi bị hack thì trên ddth đã có thread thảo luận khá sôi nổi, bây giờ muốn tranh thủ sửa sai hoặc lập công nên muốn xé ra to cho đỡ mất mặt, không ngờ dư luận lại phản ứng mạnh mẽ quá nên đùn hết trách nhiệm lên đầu BMT.
    Tôi là người mới tham gia DĐTH.
    Theo tôi, em Trí là 1 hacker "mũ trắng".
    Em đã phát hiện được lỗi của WEB, đã báo cho admin, cho admin cũa WEB khác nữa.
    Nhưng phát hiện của em lại không được chú ý, hoặc vì quá khả năng của admin moetgov.vn chăng??
    Tôi cho rằng, việc em Trí làm là đúng, không vi phạm pháp luật.
    Nếu như không phải em Trí mà một hacker "mũ đen" thì sao???
    Các bạn có ý kiến gì khi Web của Bộ Giáo Dục trở thành 1 Web ***??
    Còn các bác bên Bộ, rõ ràng là năng lực yếu kém, không có tinh thần học hỏi, cố gắng giấu cái sai của mình để đổ lỗi cho người khác, nhất là khi đã có người chịu tội thay.

Nếu không tìm ra được em Trí, thì trước mắt Admin của WEB moet sẽ bị kỹ luật, sau đó là đơn vị chủ quản... Dại gì ai lôi cái ngu của mình ra???
    Bây giờ Admin của moet dễ gì thừa nhận là đã được em Trí báo trước mà sửa không hết lỗi. Làm như vậy chẳng khác nào là tự kết thúc hợp đồng làm việc của mình.
    Tôi nghĩ, việc em Trí làm, là do những bức xúc về bảo mật yếu kám của Web, thái độ không cầu tiến của những người có chức năng.
    Nên chăng, bảo bọc 1 nhân tài của đất nước, cho 1 cơ hội cho em Trí.
    Chỉ nên giao về trường kỷ luật. Đồng thời Bộ Nên cám ơn em.

Like
    0
    Rõ ràng hành vi của em Trí là sai. Và cần phải chịu hình phạt đích đáng. Chúng ta ko nên bao che, và cổ súy cho những hành động như vậy. Rõ ràng ranh giới giữa hacker mũ đen và mũ trắng là vô cùng mong manh, chỉ 1 bước đi sai (trong trường hợp này chính là việc deface, thay ảnh bộ trưởng), là từ người có công đã trở thành kẻ tội đồ. Qua việc thay ảnh bộ trưởng rõ ràng là xét về mặt ý thức em Trí rất có vấn đề. Nếu như ở trường học mà vì 1 lý do nào đó mà thay ảnh hiệu trưởng thì tôi nghĩ bị đuổi học là điều dễ hiểu lắm.

Đặc biệt nếu ko tỏ thái độ rõ ràng với những hành động như vậy, từ dư luận (chúng ta) cho đến cán bộ quản lý thì 1 ngày nào đó việc deface ảnh Bác ở trang web congsanvn là điều hoàn toàn có thể xảy ra. Tôi nói như vậy nhiều bạn sẽ cho rằng quá nặng nề, nhưng bạn thử nghĩ xem, nếu là 1 hacker mũ đen hack vô trang web dangcongsan deface thì ko nói làm gì, nhưng cũng 1 em học sinh giống như em Trí phát hiện ra lỗi của trang web, cảnh báo hoài ko được, vậy là em định phải làm 1 điều gì đó, để cho dư luận thấy được, và có vẻ như deface là cách dễ dàng nhất hướng tới dư luận. Và em sẽ nhận thức rằng hậu quả của việc làm đó là hình phạt đúng theo pháp luật, chứ ko phải là khen thưởng và cổ súy.

Trong 1 tương lai gần, khi mà chính phủ điện tử, thương mại điện tử phát triển là 1 điều tất yếu, nếu chúng ta ko có những đạo luật và hình phạt cứng rắn hơn nữa, mà chỉ dừng ở mức phạt hành chính thì chúng ta chính là đang tự trì hoãn sự phát triển và hội nhập của chính mình.

Quan điểm của tôi, 1 người có tài mà ko có đức thì ko thể được trọng dụng.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi MrMicrosoftvn View Post
    Bùi Minh Trí: cậu này nông nổi nên hóa NGU, cảnh báo người ta mà người ta không sửa thì thôi kệ người ta, nhà người ta mở cửa mình bảo người ta đóng cửa mà người ta kô chịu đóng thì ăn trộm chui vô nhà người ta lấy đồ thì mặc người ta. Ai bảo cậu này chui vô nhà người ta rồi báo cho người
    Bác không thể nói thế được, giả sử đây chỉ là một website giải trí bình thường, thì việc mình thông báo lỗi cho Admin mà người ta không sửa cũng không quan trọng. Nhưng đây là website chính thức của Bộ GD-ĐT, thế nếu đặt trường hợp bác tìm ra lỗi, bác thông báo cho Admin, người ta không sửa trong một thời gian dài thì bác phải làm gì ??? Không lẽ cũng kiểu vô trách nhiệm "cha chung không ai khóc", cứ bỏ đấy à.

* Đối tượng tấn công đang là một học sinh. Việc mình khẳng định đó là tội phạm liệu có nặng quá không?

- Nhà của mình là nhà đàng hoàng, mở cửa không có nghĩa là thằng trộm đi qua được quyền nhảy vào.
    Tôi rất khó chịu khi ông Quách Tuấn Ngọc ví von Trí là trộm, đã mang tiếng là ăn trộm thì khi đột nhập vào nhà người khác, ai lại dễ dàng ra về tay không nếu như mình có khả năng trộm được thứ gì đó. Nhưng tôi không thấy báo chí hay ông Quách Tuấn Ngọc nói đến việc dữ liệu của website bị mất gì cả. Vì vậy ví von thế này là rất quá đáng.

Về phần những người chịu trách nhiệm về website của Bộ GD-ĐT. Tôi giả sử website của bộ cũng bị hack, nhưng không phải là Trí hack, mà là một hacker nước ngoài hack, lúc đó tôi không hiểu là ông Quách Tuấn Ngọc có còn lên báo mà nói rằng: "Nhà của mình là nhà đàng hoàng, mở cửa không có nghĩa là thằng trộm đi qua được quyền nhảy vào." được nữa không ?? Và không biết lúc đó mấy ông này sẽ đổ lỗi cho ai ngoài cái sự bất tài, vô trách nhiệm của mình. Nếu là hacker nước ngoài chắc gì nó đã tốt bụng gửi email thông báo cho Admin, để các ông ngồi chơi xơi nước suốt 4 tháng trời mà cái lỗi vẫn y xì đó.

Sau vụ này rồi sẽ ra sao ?? Trí chỉ bị phạt hành chính, còn ông Quách Tuấn Ngọc và nhân viên thì vẫn là bổn cũ soạn lại, luật bất thành văn "phê bình, kiểm điểm nghiêm túc" ở các cơ quan công quyền ).

Like
    0

Giận dữ !

Tôi không hiểu sao bạn lại vô lý như vậy, tôi chỉ thắc mắc chỗ không hợp lý, mà chỗ không hợp lý đó làm sai lệch vấn đề, bạn đọc kỹ

Khoảng 12 giờ trưa ngày 20.11 tôi được tin website của Bộ đã bị tấn công, ảnh của Bộ trưởng Bộ Giáo dục - Đào tạo đăng kèm theo bức thư đã được thay bằng ảnh một người cởi trần! Tôi thấy đau nhói trong tim. Tôi không chờ đợi một sự phá hoại trang web của Bộ Giáo dục - Đào tạo vào ngày Nhà giáo Việt Nam. Nhưng tôi nghĩ, sự phá hoại chắc không phải vô tình, mà cố ý chọn vào ngày 20.11

Vâng vì nó xảy ra nhằm vào 20/11 ngày Bộ trưởng có ấn tượng, nên đã "đau nhói", và dĩ nhiên hành động này đã gây cho Trí nặng thêm (bôi nhọ hình ảnh bộ trưởng nhân ngày Nhà Giáo Việt Nam, ngày mà nhiều người ngay cả quốc tế ghé thăm trang web), liệu có thực tế không, hay chỉ là giả dối, hoặc giả từ "đau nhói" thêm vào cho bức thư thêm sinh động

Thứ nhất, đây là bức thư cảm nhận gửi cho bạn đọc toàn quốc được viết trong tầm 9-10h đêm. Nên nhớ công việc của Bộ trưỏng dạo gần đây rất nhiều, đáng nhẽ ra cái tầm giờ ấy ông nên được nghỉ ngơi để lấy sức khoẻ cho ngày hôm sau làm việc với cường độ cao, vậy mà lại phải trải lòng mình ra để giải quyết 1 chuyện do bốc đồng tuổi trẻ gây ra.
    Tôi đồng ý với bạn bức thư được gửi vào ban đêm, nhưng lấy gì chứng minh nó viết vào buổi tối. Có lẽ đêm qua bạn cùng Bộ Trưởng viết thư, nếu không bạn cũng không cần bức xúc với tôi như vậy. Hãy bình tĩnh nhìn nhận vấn đề, tôi nói như vậy vì tôi thấy có dấu hiệu chìm xuồng, việc em Trí sai là một chuyện, nhưng bộ máy quan liêu như thế thì cần giải quyết triệt để, chứ không thể im lặng coi như bình thường được.
    Tôi không chấp nhận "Quan bênh Quan" mà phải công tư phân minh, ngay cả bài xin lỗi của ông Ngọc cũng vậy, cũng quy trách nhiệm cho phóng viên thôi, bó tay mấy ông quan chức nhà nước

Like
    0
    Quote Được gửi bởi maqueaini View Post
    Rõ ràng hành vi của em Trí là sai. Và cần phải chịu hình phạt đích đáng. Chúng ta ko nên bao che, và cổ súy cho những hành động như vậy. Rõ ràng ranh giới giữa hacker mũ đen và mũ trắng là vô cùng mong manh, chỉ 1 bước đi sai (trong trường hợp này chính là việc deface, thay ảnh bộ trưởng), là từ người có công đã trở thành kẻ tội đồ. Qua việc thay ảnh bộ trưởng rõ ràng là xét về mặt ý thức em Trí rất có vấn đề. Nếu như ở trường học mà vì 1 lý do nào đó mà thay ảnh hiệu trưởng thì tôi nghĩ bị đuổi học là điều dễ hiểu lắm.

Đặc biệt nếu ko tỏ thái độ rõ ràng với những hành động như vậy, từ dư luận (chúng ta) cho đến cán bộ quản lý thì 1 ngày nào đó việc deface ảnh Bác ở trang web congsanvn là điều hoàn toàn có thể xảy ra. Tôi nói như vậy nhiều bạn sẽ cho rằng quá nặng nề, nhưng bạn thử nghĩ xem, nếu là 1 hacker mũ đen hack vô trang web dangcongsan deface thì ko nói làm gì, nhưng cũng 1 em học sinh giống như em Trí phát hiện ra lỗi của trang web, cảnh báo hoài ko được, vậy là em định phải làm 1 điều gì đó, để cho dư luận thấy được, và có vẻ như deface là cách dễ dàng nhất hướng tới dư luận. Và em sẽ nhận thức rằng hậu quả của việc làm đó là hình phạt đúng theo pháp luật, chứ ko phải là khen thưởng và cổ súy.

Trong 1 tương lai gần, khi mà chính phủ điện tử, thương mại điện tử phát triển là 1 điều tất yếu, nếu chúng ta ko có những đạo luật và hình phạt cứng rắn hơn nữa, mà chỉ dừng ở mức phạt hành chính thì chúng ta chính là đang tự trì hoãn sự phát triển và hội nhập của chính mình.

Quan điểm của tôi, 1 người có tài mà ko có đức thì ko thể được trọng dụng.
    Vậy nếu phát hiện ra bug để hướng dư luận thì post bug đó lên trang hacker nước ngoài sau đó thì xảy ra vụ trang web thành cái gì đó cho cả nước Việt Nam cùng xấu như kiểu cha chung không ai khóc. Chính thái độ của người quản lý, sử dụng và có trách nhiệm cộng với suy nghĩ thờ ơ mới xảy ra tình trạng như vậy. Nếu admin tốt họ sẽ thường xuyên kiểm tra quét virus bảo mật hệ thống thì cho dù 10 học sinh lớp 12 như Trí chưa chắc đã hack được 1 cách dễ dàng như vậy. Khi xảy ra chuyện nếu là hacker nước ngoài thì chắc admin đã phải ngậm bồ hòn vậy. Trên tinh thần đó thì trang web dangcongsan nếu không bảo mật tốt thì tương lai bị deface bởi hacker (trong hoặc ngoài nước) là chuyện không xa khi đó không biết ai chịu trách nhiệm hay tìm cách post 1 bản báo cáo do phần cứng cũ kỹ nên không chịu trách nhiệm. Tôi nói như vậy để các bạn hiểu rõ hơn khi động cơ tốt và hành vi xấu song song lẫn nhau, nó càng làm cho người ta "đau nhói" khi bộ trưởng viết thư sai lệch ngày giờ với admin làm cho sự việc trở nên trầm trọng vì ngày giáo là ngày thiêng liêng của người Việt Nam sau lá thư này ít nhiều ảnh hưởng đến tình tiết tăng nặng tội của Trí thêm.
    Được sửa bởi deadman lúc 15:29 ngày 29-12-2006

Like
    0
    Quote Được gửi bởi swan View Post
    Tôi không nghĩ đó là một sai lệch nhỏ, bởi nó tác động đến tâm tư, tình cảm của ông Bộ trưởng. Nếu thời gian bị sai lệch rơi vào dịp khác, ví dụ như 17/11 chẳng hạn, thì "cái sự hack" đó sẽ không bị ông Bộ trưởng coi là "sự phá hoại chắc không phải vô tình". Sự sai lệch đó vô hình chung làm suy nghĩ của ông Bộ trưởng về hành vi hack của em Trí nặng nề hơn rất nhiều và sẽ chi phối quyết định cuối cùng của ông sau này.

Quan điểm của tôi ở trên đây, bạn hãy cố hiểu nhé! Và đừng căng thẳng quá như thế! Để tranh luận được hiệu quả, bạn cần phải tỉnh táo và bình tĩnh.
    Vậy bạn thay Ngài Bộ trưởng soạn 1 bức thư gửi toàn thể nhân dân về vấn đề này đi.
    Nên nhớ bức hình mà Trí thay đổi là dịp thầy Nhân chúc mừng ngày Nhà giáo 20-11.
    Đáng nhẽ ra những thông tin về ngày "tôn sư trọng đại" phải được tôn trọng giữ gìn thì em Trí lại thay đổi bằng hình của em. Thử hỏi hình ảnh của thầy cô bạn bị 1 người lạ bôi nhọ bạn phản ứng ra sao.
    Thêm nữa tôi cho rằng Bộ trưởng GD&ĐT không có quyền cuối cùng trong vấn đề này mà là Sở Bưu Chính Viễn Thông tỉnh Vĩnh Long về xử phạt cũng như BGH trường Nguyễn Bỉnh Khiêm về hình thức kỷ luật đối với em.
    Gia đình em thông qua báo chí gửi thư lên Bộ trưởng GD để xin ý kiến của ông. Với tư cách người đứng đầu cơ quan GD, thầy Nhân đã nói lên nỗi buồn thất vọng của mình về em và báo chí.

Thầy Nhân cũng cho biết rằng trách nhiệm xử phạt không thuộc về thầy mà là "các thầy cô và các em học sinh ở trường" và "ngành bưu chính - viễn thông".

Like
    0
    Nên nhớ bức hình mà Trí thay đổi là dịp thầy Nhân chúc mừng ngày Nhà giáo 20-11.
    Từ 14g ngày 27-11, trang web của Bộ GD-ĐT ở địa chỉ http://www.moet.gov.vn/ đã bị hacker tấn công. Bức ảnh Bộ trưởng Nguyễn Thiện Nhân đang phát biểu bị thay bằng một ảnh khác. Liền ngay sau đó, trang web bị tấn công đánh sập hoàn toàn.
    ........................

Trao đổi với chúng tôi, ông Quách Tuấn Ngọc, Giám đốc Trung tâm Tin học - Bộ GD-ĐT, thừa nhận việc website bị hacker tấn công, ảnh Bộ trưởng Nguyễn Thiện Nhân bị thay thế, nhưng dữ liệu không bị phá hoại.
    http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/In...1&ChannelID=13

Trang 34 / 50 FirstFirst ... 293132333435363739 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết