Trang 15 / 21 FirstFirst ... 101213141516171820 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 141 đến 150 / 206

Chủ đề: Blogger chiến !

Like
    0
    Quote Được gửi bởi yuna_admirer View Post
    Thực ra thói quen dùng MSG trong thực phẩm là một thói quen xấu, cần phải loại bỏ vì nó ảnh hưởng đến sức khỏe. Cũng không nên nói đó là "văn hóa ẩm thực", cái đó nếu là văn hóa, thì cũng là văn hóa không có lợi, nếu đc thì nên hạn chế.
    Đó chẳng phải là văn hóa gì cả, nó chỉ là dấu ấn của một thời khó khăn, khi người dân cả miền Bắc sống với chế độ tem phiếu, 1 lạng thịt/1 tháng, đường ăn cũng tính theo đơn vị lạng. Bột ngọt chỉ là một công cụ để đánh lừa vị giác con người, và nó theo đến tận ngày nay như thói quen của những người có tuổi. Đừng đánh đồng những dấu ấn đó với văn hóa!

Tôi không chắc chắn 100%, tất nhiên luôn sẽ có người này người khác. Nhưng có 1 điều tôi chắc chắn rằng người miền Nam ít cục bộ và không quan trọng hóa nguồn gốc nhiều như người ngoài Bắc. Nói trắng ra, người Sài Gòn không có cái "tự hào Thành Phố" giống như người ngoài ấy "Tự hào Hà Nội". Những chuyện này đối với người miền Nam cảm thấy rất phù phiếm và không đáng tham gia hoặc là "mặc kệ con nít"

Mà cái tự hào của người Sài Gòn nó cũng khác với cái "tự hào Hà Nội" lắm . Giả sử nếu có một bé Crys made in Hà Nội, thì phản ứng của người miền Nam sẽ là sự cười trừ hài hước vì sự thiếu hiểu biết, hơn là cay cú như những gì chúng ta vừa thấy.

Mình không ám chỉ gì cả, nhưng dân gian có câu "Cây ngay không sợ chết đứng" mà.
    Thói quen, suy nghĩ của người dân hai miền khác hẳn nhau, vì thế so sánh là khập khiễng. Tình yêu của người dân hai thành phố dành cho nơi mình đang sống cũng rất khác nhau, vì vậy cách phản ứng khác nhau là điều đương nhiên.

Cùng một sự việc, một hiện tượng, có nhiều cách nói khác nhau để miêu tả. Cách sử dụng từ ngữ cũng cho thấy ta là người thế nào. Nếu tôi nói rằng "phản ứng của người miền Nam sẽ là sự cười trừ hài hước vì sự thiếu hiểu biết, hơn là cay cú như những gì chúng ta vừa thấy" là sự hời hợt trong tình cảm thì các bạn hiện đang sống ở Sài Gòn nghĩ sao?

Tất nhiên tôi không có ý định nói vậy vì tình cảm của mỗi người thì tự người đó biết, không phải dùng đầu môi chót lưỡi mà chứng minh được. Tôi chỉ muốn các bạn khi tranh luận nên suy nghĩ kỹ trước khi post bài lên dd, đừng làm tổn thương đến người khác. Bởi trong số member của diễn đàn này có rất nhiều "người Hà Nội". Mong những người đang tranh luận ở đây, không có ai trở thành một "bé Crys" phẩy, cực đoan và đáng thương hại.
    Được sửa bởi swan lúc 19:17 ngày 12-12-2006

Like
    0
    Dẫu biết những "người" Hà Nội vào comment ác ý trong blog của bé Crys toàn là mấy cái đứa con nít ranh không thể đánh đồng hết cho người Hà Nội được, nhưng nếu xét kĩ nếu người lớn không dạy về lòng tự tôn quá đáng thì liệu mấy đứa con nít nó có cay cú với cái một đứa thiếu hiểu biết như bé Crys như vậy hông?

Like
    612

Tệ thật !

Không biết quý vị đang dùng Yahoo 360 có đọc kỹ phần này chưa nhỉ?

Agree to disagree, respectfully. This applies to your interactions in blog comments, messages, and all other communications. If you disagree with someone, a bit of respectful debate is healthy, but please remember we all have the right to express our beliefs in a safe and respectful environment.

Take action if you come across offensive content. If you are offended by content on a Yahoo! 360° page, you have options. You can leave the page and not visit it again. If the person is connected to you as a friend, you can remove the person from your Friends list. You can also ignore the person so you do not receive communications from the person. If you think the page contains a violation of the Yahoo! Terms of Service, you can report content, a person's behavior, or both by clicking the Report for Abuse link below the member's profile picture.

http://help.yahoo.com/l/us/yahoo/360...elines-08.html

Theo cách suy nghĩ của những người Tây Phương khai sinh ra Blogs là cho dù thế nào đi chăng nữa thì mỗi blog đều là căn nhà riêng của mỗi cá nhân, họ có toàn quyền bày tỏ ý kiến của họ trên trang nhật ký của họ, nếu bạn được cho phép vào xem thì có thể comment một cách lịch sự rằng "tôi đồng ý/không đồng ý với abc bởi vì xyz", hai là quay đi không bao giờ quay lại đọc nữa. Dĩ nhiên, nếu bạn thấy quá gai mắt thì có thể dùng trang blog của chính bạn để bày tỏ quan điểm bằng bất cứ lời lẽ gì, vì đó mới là căn nhà riêng của bạn.

Còn theo cách suy nghĩ sai lạc của người Việt Nam là blogs nếu như đã public thì không khác gì là ngã tư đường, ai muốn đánh đấm thế nào cũng được, điều này sai đến mức không còn có thể nào sai hơn được nữa! Blog không phải là diễn đàn, và khách không phải là chủ. Khi đã là public thì nó chỉ có nghĩa là chủ nhà cho phép khách lạ vào thăm nhà mình, muốn xem tranh xem sách xem hoa xem quả gì thì cứ việc, nhưng bắt buộc phải giữ phép lịch sự của cương vị người khách, đó là luật đã được Yahoo 360 ghi rõ. Trong trường hợp trong căn nhà đó có một vài thứ mà người khách xem rất không thuận mắt (chẳng hạn như khách là thiền sư mà giữa đại sảnh có treo tranh khỏa thân dâm loạn gì đó) cũng không có nghĩa là khách có quyền đập phá, hành hung, hoặc mắng chửi chủ nhà. Đừng quên là những thứ đó cho dù xấu dù đẹp, dù đúng dù sai gì cũng là của chủ nhà, và chúng đã có ở đó rất lâu trước khi khách bước vào, nếu khách không thích thì cứ việc đi ra chứ không ai ép phải ở lại xem, còn nếu như khách vì những bức tranh kia mà lớn tiếng mắng chủ nhà, rồi lợi dụng cánh cổng ra vào vẫn rộng mở mà chuyền tay địa chỉ căn nhà đó cho vài ngàn người khác xông vào chửi chung thì không phải là nực cười lắm sao?

Nói nôm na như thế này cho dễ hiễu nhé: bác Dê Lỳ là người sảng khoái, cổng lúc nào cũng rộng mở cho phép (chứ không đích thân mời) ai vào thăm nhà bác ấy để nhậu chung cũng được, chú Thả Gà vừa bước qua cổng thì vô tình giẫm ngay vào một bãi giữa sân mà bác Dê ói ra tối qua sau bữa nhậu, báo hại làm dơ hết đôi giày mới toanh (thiệt hại vật chất lẫn tinh thần nhé!), nhưng với cương vị người khách, phép lịch sự không cho phép chú vạch zipper mà xả thêm một vũng cho hả giận, chú chỉ có thể mắng thầm là mình lỡ dại bước vào hoặc góp ý nhỏ nhẹ rồi quay lưng đi ra (dọn dẹp hay không là tùy bác Dê). Đoạn này mới là vui nè: chú rỉ tai bạn bè rằng "sân bác Dê có một bãi, tụi mày vào xem nhé!", thế là một bọn nối đuôi nhau đi vào, mặc dù biết tỏng là sẽ dính mìn, rồi gào lên chửi bới ngay trong phòng khách rằng tiên sư bác Dê sao mà ở dơ thế, sau đó còn hăm dọa đủ điều, mặc dù bác ấy chẳng đích thân mời đứa nào vào nhà cả!

Buồn cười chưa?
    Được sửa bởi Arkain lúc 09:45 ngày 13-12-2006

Like
    529
    Tớ nhớ trong truyện Trạng Quỳnh có cái miếu giữa sông, treo bức hoành phi có ghi câu
    "Tổ cha đứa nào mách đứa nào"

Like
    0
    Quote Được gửi bởi haranpi View Post
    Dẫu biết những "người" Hà Nội vào comment ác ý trong blog của bé Crys toàn là mấy cái đứa con nít ranh không thể đánh đồng hết cho người Hà Nội được, nhưng nếu xét kĩ nếu người lớn không dạy về lòng tự tôn quá đáng thì liệu mấy đứa con nít nó có cay cú với cái một đứa thiếu hiểu biết như bé Crys như vậy hông?
    @haranpi: có phải bạn muốn kéo cuộc tranh luận từ bên blog kia về diễn đàn này cho xôm tụ không? Nếu bạn muốn thể hiện cái bản lĩnh "người Sài Gòn" của bạn, sao bạn không sang bên đó mà comment, mà dạy cho bọn "con nít ranh" ấy hiểu thế nào là "người Sài Gòn"?

Tôi thấy có một số bạn ở đây nói rằng "người Sài Gòn" thế này, "người Sài Gòn" thế kia, với ý định chứng minh rằng "người Sài Gòn" phóng khoáng và bao dung hơn "người Hà Nội", nhưng cách các bạn nói cho thấy các bạn đang tự ái trước những comment không có thiện ý của một số người tự xưng là "người Hà Nội" bên blog kia. Nếu các bạn thực sự rộng lượng như các bạn tự nhận, các bạn sẽ không thốt ra những lời phân biệt vùng miền kiểu như "người Sài Gòn", "người Hà Nội". Chính các bạn đang tự khoác vào cổ mình cái danh hiệu "người Sài Gòn" để rồi đùng đùng tự ái với những lời chỉ trích bâng quơ.

Người Sài Gòn thì sao, người Hà Nội thì sao? Bản tính tốt đẹp không phụ thuộc vào vùng đất bạn sinh sống. Không phải vì bạn là "người Sài Gòn" thì bạn tốt hơn tôi. Cái luận điệu người vùng này tốt hơn người vùng kia chỉ cho thấy rõ hơn sự yếu kém của người nói mà thôi!

Like
    17

Thông tin

Quote Được gửi bởi swan View Post
    @haranpi: có phải bạn muốn kéo cuộc tranh luận từ bên blog kia về diễn đàn này cho xôm tụ không? Nếu bạn muốn thể hiện cái bản lĩnh "người Sài Gòn" của bạn, sao bạn không sang bên đó mà comment, mà dạy cho bọn "con nít ranh" ấy hiểu thế nào là "người Sài Gòn"?

Tôi thấy có một số bạn ở đây nói rằng "người Sài Gòn" thế này, "người Sài Gòn" thế kia, với ý định chứng minh rằng "người Sài Gòn" phóng khoáng và bao dung hơn "người Hà Nội", nhưng cách các bạn nói cho thấy các bạn đang tự ái trước những comment không có thiện ý của một số người tự xưng là "người Hà Nội" bên blog kia. Nếu các bạn thực sự rộng lượng như các bạn tự nhận, các bạn sẽ không thốt ra những lời phân biệt vùng miền kiểu như "người Sài Gòn", "người Hà Nội". Chính các bạn đang tự khoác vào cổ mình cái danh hiệu "người Sài Gòn" để rồi đùng đùng tự ái với những lời chỉ trích bâng quơ.

Người Sài Gòn thì sao, người Hà Nội thì sao? Bản tính tốt đẹp không phụ thuộc vào vùng đất bạn sinh sống. Không phải vì bạn là "người Sài Gòn" thì bạn tốt hơn tôi. Cái luận điệu người vùng này tốt hơn người vùng kia chỉ cho thấy rõ hơn sự yếu kém của người nói mà thôi!
    ơ, nói hay quá .

btw, cái bản tính hơn thua, kỳ thị nhau của người vietnam cũng đã tồn tại cả hàng thế kỳ rồi, 1 căn bệnh khó chữa .

Like
    0
    hị hị, tui nói thẳng là tui bênh cho người Nam đấy, mà tui ko phải người Nam đấy, ngạc nhiên chưa ! Bạn nói thử xem những ai nói "người SG" thế này, "người SG" thế kia đâu nào, dẫn chứng ra thử xem. Ngay người HN đối xử với người HN thế nào, có phải toàn đốp chát, chanh chua với nhau ko, nói gì chuyện người HN với người SG. Làm ăn thì cái kiểu ba chớp ba nháng chẳng biết nguyên tắc là gì hết, ngay cả người yêu của tui (người HN gốc 100% đấy nhé) cũng nói với tui rằng người dù có giỏi đến đâu mà sống ở HN cũng bị kẻ khác hãm hại, dèm pha, nói chung là sống với người HN rất khó sống. Vậy nhé, ko tin thì hỏi những người đã từng làm ăn với người HN xem thử tui có nói đúng ko nhé. hị hị.

Like
    0
    Đó chẳng phải là văn hóa gì cả, nó chỉ là dấu ấn của một thời khó khăn, khi người dân cả miền Bắc sống với chế độ tem phiếu, 1 lạng thịt/1 tháng, đường ăn cũng tính theo đơn vị lạng. Bột ngọt chỉ là một công cụ để đánh lừa vị giác con người, và nó theo đến tận ngày nay như thói quen của những người có tuổi. Đừng đánh đồng những dấu ấn đó với văn hóa!
    XìWan, trong các comment chửi em ý, thì có kha khá thanh thiếu niên chị em cô bác biện minh rằng dùng MSG là một phần văn hóa ẩm thực Hà Nội. Cái này mình chỉ relay-message, không ý kiến . Một điều nửa, Văn Hóa nói 1 cách bình dân đi, thì cũng có bao gồm (include but not limit to) những tập hợp thói quen nhất định.

Cùng một sự việc, một hiện tượng, có nhiều cách nói khác nhau để miêu tả. Cách sử dụng từ ngữ cũng cho thấy ta là người thế nào. Nếu tôi nói rằng "phản ứng của người miền Nam sẽ là sự cười trừ hài hước vì sự thiếu hiểu biết, hơn là cay cú như những gì chúng ta vừa thấy" là sự hời hợt trong tình cảm thì các bạn hiện đang sống ở Sài Gòn nghĩ sao?
    "Cười trừ hài hước" là khinh thường. "Khinh thường" xuất phát từ tự tin và tự tin bao gồm tự hào.

Honestly, nói 1 cách trần tục là, dân Sài Gòn có lẽ "Doesn't give a sh!t" về những điều mà người khác nói về nó. Bạn hiểu sao về tình cảm của người Sài Gòn về nó cũng được, tại chuyện đó đâu có quan trọng. Điều quan trọng hơn cả là Sài Gòn gắn bó với những người sinh sống ở đó bằng một cái liên kết rất thực tế: Kiếm tiền, tồn tại và hưởng thụ. Nó không có cái yêu tố mạnh mẻ và nồng nàn đến mức phô trương như cách người Hà Nội thể hiện với thành phố của họ, nhưng nó thực tế và gắn liền với cuộc sống thường nhật nhất.

Nói sao nhĩ, người Sài Gòn đi du lịch, du học hoặc sống xa nhà chả bao giờ họ nói "Tôi yêu Sài Gòn" như cách mà các bạn Hà Nội thường hay thể hiện. Quả thật chả có lý do gì để nói cả, nhưng mà trong tiềm thức, họ nghĩ về Sài Gòn bụi bặm ồn ào nhưng rất thân thương và bình dị và thực tế.

Và, 2 nền văn hóa ấy, khi cùng đưa ra một dạng phản ứng tuy không phải là tiêu biểu nhưng cũng rất rỏ ràng cho một sự việc, và sẽ luôn có 1 phản ứng tích cực hơn. Mổi người tự cảm thấy phản ứng nào là thích hợp cho mình dựa vào background về văn hóa, nguồn gốc, ý thức hệ, trình độ, tính cách ..v.v.. Nếu người Hà Nội cảm thấy phản ứng của họ về sự việc bé Crys là tích cực, thì đó là quyền của họ thôi.
    Được sửa bởi yuna_admirer lúc 04:21 ngày 13-12-2006

Like
    0
    Có ai tự hào là "người Sài Gòn" gì đâu nhờ, đặc trưng văn hóa của của vùng, miền nào lại chẳng có những cái tốt, xấu. Cái mình để cập ở đây chỉ là một thói xấu của người Hà Nội mà tai nghe, mắt thấy hằng ngày vậy thôi. Có những khuyết điểm mà không phải lúc nào bản thân người sở hữu nó có thể nhận ra mà việc phát hiện ra nó phải dựa trên những đối chiếu, so sánh khách quan. Thái độ tích cực là thái độ tiếp nhận chứ không phải tránh né.
    "Người Hà Nội", "người Sài Gòn" chỉ đơn thuần là sự phân biệt về mặt địa lý, không thể xem những nhận xét thẳng thắn, giúp nhau cùng tiến ở diễn đàn này như là những ý kiến phân biệt tiêu cực của bé Crys được.

Chuyện "tốt, xấu" thì ăn nhập gì ở đây nhỉ? Ở đây chỉ bàn về cái tiềm thức văn hóa đã ảnh hưởng đến thái độ sống, thái độ đối nhân xử thế thế nào thôi.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi pizza@ View Post
    hị hị, tui nói thẳng là tui bênh cho người Nam đấy, mà tui ko phải người Nam đấy, ngạc nhiên chưa ! Bạn nói thử xem những ai nói "người SG" thế này, "người SG" thế kia đâu nào, dẫn chứng ra thử xem.
    Nếu vậy bạn nên chịu khó đọc lại những bài trước post của tôi. Đừng "ngồi không ăn sẵn" thế!
    Quote Được gửi bởi pizza@ View Post
    Ngay người HN đối xử với người HN thế nào, có phải toàn đốp chát, chanh chua với nhau ko, nói gì chuyện người HN với người SG. Làm ăn thì cái kiểu ba chớp ba nháng chẳng biết nguyên tắc là gì hết, ngay cả người yêu của tui (người HN gốc 100% đấy nhé) cũng nói với tui rằng người dù có giỏi đến đâu mà sống ở HN cũng bị kẻ khác hãm hại, dèm pha, nói chung là sống với người HN rất khó sống. Vậy nhé, ko tin thì hỏi những người đã từng làm ăn với người HN xem thử tui có nói đúng ko nhé. hị hị.
    Nói như kiểu bạn chắc Hà Nội toàn những người "đốp chát, chanh chua", "làm ăn ba chớp ba nháng". Thật đáng buồn cho một người đã ra đời làm ăn lại nhìn mọi người xung quanh với con mắt thiên lệch như vậy.
    Và, 2 nền văn hóa ấy, khi cùng đưa ra một dạng phản ứng tuy không phải là tiêu biểu nhưng cũng rất rỏ ràng cho một sự việc, và sẽ luôn có 1 phản ứng tích cực hơn. Mổi người tự cảm thấy phản ứng nào là thích hợp cho mình dựa vào background về văn hóa, nguồn gốc, ý thức hệ, trình độ, tính cách ..v.v.. Nếu người Hà Nội cảm thấy phản ứng của họ về sự việc bé Crys là tích cực, thì đó là quyền của họ thôi.
    Thói quen, suy nghĩ của người dân hai miền khác hẳn nhau, vì thế so sánh là khập khiễng. Tình yêu của người dân hai thành phố dành cho nơi mình đang sống cũng rất khác nhau, vì vậy cách phản ứng khác nhau là điều đương nhiên.
    Quote Được gửi bởi haranpi View Post
    Có ai tự hào là "người Sài Gòn" gì đâu nhờ, đặc trưng văn hóa của của vùng, miền nào lại chẳng có những cái tốt, xấu. Cái mình để cập ở đây chỉ là một thói xấu của người Hà Nội mà tai nghe, mắt thấy hằng ngày vậy thôi. Có những khuyết điểm mà không phải lúc nào bản thân người sở hữu nó có thể nhận ra mà việc phát hiện ra nó phải dựa trên những đối chiếu, so sánh khách quan. Thái độ tích cực là thái độ tiếp nhận chứ không phải tránh né.

"Người Hà Nội", "người Sài Gòn" chỉ đơn thuần là sự phân biệt về mặt địa lý, không thể xem những nhận xét thẳng thắn, giúp nhau cùng tiến ở diễn đàn này như là những ý kiến phân biệt tiêu cực của bé Crys được.

Chuyện "tốt, xấu" thì ăn nhập gì ở đây nhỉ? Ở đây chỉ bàn về cái tiềm thức văn hóa đã ảnh hưởng đến thái độ sống, thái độ đối nhân xử thế thế nào thôi.
    Tôi không có ý nói rằng phải che đậy, tránh né những cái xấu, bởi chính tôi quan niệm rằng phải biết dũng cảm nhìn thẳng vào sự thật mới có thể sửa mình ngày một hoàn thiện hơn. Tôi chỉ muốn nhắc các bạn trong khi tranh luận rằng
    Cùng một sự việc, một hiện tượng, có nhiều cách nói khác nhau để miêu tả.
    Tôi chỉ muốn các bạn khi tranh luận nên suy nghĩ kỹ trước khi post bài lên dd, đừng làm tổn thương đến người khác. Bởi trong số member của diễn đàn này có rất nhiều "người Hà Nội". Mong những người đang tranh luận ở đây, không có ai trở thành một "bé Crys" phẩy, cực đoan và đáng thương hại.
    Thẳng thắn góp ý là một điều đáng quý, xong cách góp ý còn quan trọng hơn. Cũng giống như với những thực phẩm thượng hạng, nhưng với tay nghề tồi sẽ tạo nên một đống hổ lốn khó nuốt!
    Được sửa bởi swan lúc 08:42 ngày 13-12-2006

Trang 15 / 21 FirstFirst ... 101213141516171820 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết