Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9
    Like
    1

Vẻ hình bằng hàm hay dùng ảnh?

Bọn em đang làm 1 game cho đề tài trong trường, hiện giờ gặp phải 1 tình huống hơi gọi là khó lựa chọn, xin được trình bày như sau:

Có 1 đối tượng con cá, trên con cá có 2 bộ phận chính là mắt và vây.
    Mắt thì có 2 trạng thái, bình thường, liếc.
    vậy cũng có 2 trạng thái, bình thường, vẫy.

Hiện giờ bọn em đang băn khoăn giữa 2 phương án: Dùng ảnh vẻ sẳn, dùng hàm để vẻ.

Dùng ảnh vẻ sẳn:
    Ví dụ cho con mắt, tụi em vẽ 2 bức ảnh thể hiện trạng thái cảu con mắt. Khi gọi method mắt->setBinhThuong() thì cho nổi cái ảnh bt lên trên, ngược lại, khi gọi mắt->setLiec() thì nổi cái ảnh liếc lên trên.

Dùng hàm:
    Cũng tươgn tự, nhưng bọn em sẽ dùng hảm để vẻ. Một vòng tròn cho nguyên con mắt, duy chuyển chấm bên trong để mắt liếc...ví dụ vậy!

Trong hai lựa chọn trên, bọn em nên chọn hướng giải quyết nào đây mọi người!?
    Cám ơn mọi người!
    Quote Quote

Like
    27
    dùng hình vẽ đi bạn.Hình vẽ thì đẹp hơn và dễ thay đổi mẫu.

Like
    0
    mình nghĩ bạn nên dùng hình vẽ

Like
    1
    chà, bên ddth lại cho em vài ý kiến trái chiều với ác rum khác )....khó quá!

Like
    0
    nếu bạn rành về lập trình thì nên dùng hàm để vẽ và ngược lại. Nếu animation chỉ có 2 ảnh thì chắc nên vẽ cho đẹp :d

Like
    0
    Nếu dùng hàm vẽ được con cá thì dùng hàm để vẽ mắt, còn không thì dùng sprite.

Like
    1
    dùng hàm để vẽ nếu bạn có thể làm lập trình như thế sẽ dễ dàng hơn

Like
    1
    Quote Được gửi bởi longdaica33 View Post
    Nếu dùng hàm vẽ được con cá thì dùng hàm để vẽ mắt, còn không thì dùng sprite.
    dùng sprite khó hơn :-S thích thì vẽ cho nó hay

Like
    1
    theo mình, nếu các đối tượng đơn giản, không có nhu cầu nâng cấp về sau, bạn có thể dùng hàm, đơn giản vì dùng hàm thì nhanh, gọn, lẹ.

Nếu đối tượng đồ họa của bạn phức tạp, có nhu cầu cập nhật về sau này thì dùng ảnh.
    Lí do: Nếu đối tượng đồ họa của bạn quá phức tạp, vẽ bằng hàm sẽ là 1 tác vụ khủng khiếp, nếu không muốn nói là không tưởng

Khi bạn muốn cập nhật lại đối tượng, nếu dùng ảnh bạn chỉ việc vẽ lại rồi bỏ vào, không cần update mã. Ngược lại bạn chắc chắn phải viết lại mã, rồi compile lại rất mất thời gian.

Những bức ảnh đó bạn có thể sử dụng lại cho bất cứ dự án game nào khác. Thử tưởng tượng bạn viết game bằng pascal, sau này muốn chuyển qua C hay thậm chí Java cho đtdđ, bạn không thể copy paste mã pascal nhét vào trình dịch java, nhưng bạn có thể lấy ảnh đó bỏ vào các dự án java.

Dùng ảnh, bạn có thể module hóa việc viết game, bạn làm phần lập trình, ảnh thì đưa cho người khác vẽ hoặc down trên mạng xuống. Nghĩa là, bạn có thể chia công việc ra làm 2 phần độc lập, rồi giao cho 2 người riêng biệt, vừa nhanh vừa chuyên môn hóa cao. Vẽ bằng mã thì vô phương, vì ít có người nào vừa am hiểu lập trình vừa thông thạo đồ họa lắm

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết