Trang 1 / 34 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 332
    Like
    612

Sách gối đầu giường...

Không biết các bác trong đây yêu thích những tác phẩm văn học nào nhất trong đời nhỉ?

Tớ năm lên bốn tuổi đã là con mọt sách rồi, mà lại không thích đọc truyện tranh như con nít lối xóm mà toàn chúi đầu vào những bộ tiểu thuyết dày cộm trong tủ sách của ông già. Năm 1975 khi Sài Gòn mới mất thì các "anh hùng dân tộc" gán cho truyện kiếm hiệp cũng như là văn học ngoại quốc cái mác "phản động" và "văn hóa đồi trụy chống lại nhân dân", ai mà là dân trí thức có ăn có học thì giấu sách như là nông dân giấu gà thời cải cách ruộng đất vậy, hàng xóm hay là "ăng ten" mà biết được thì có chuyện lớn ngay. May mà họ hàng nhà tớ không nỡ mang các tác phẩm văn học nổi tiếng mang đi đốt hết như là bà con lối xóm, thành ra đến những năm 80 tớ còn có cái gối đầu mà không phải tiết kiệm tiền ăn quà để mua

Năm lên 5 tuổi thì tớ vừa nghe nhạc AVT vừa dứt điểm truyện Kim Dung, lớn thêm chút nữa thì vừa nghe nhạc BeeGees vừa đọc tiểu thuyết của Châu Âu. Lớn hơn chút nữa thì vừa nghe BBC vừa đọc truyện trinh thám Việt Nam do Sài Gòn xuất bản

Trong những tác phẩm đó thì tớ thích nhất:

Truyện kiếm hiệp Trung Hoa: Ỷ Thiên Đồ Long Ký (hay còn gọi là Cô Gái Đồ Long) & Thiên Long Bát Bộ (Kim Dung)
    Truyện tiểu thuyết Châu Âu: 3 Chàng Lính Ngự Lâm Pháo Thủ (Alexandre Dumas), Cuộc Hành Trình Vào Lòng Trái Đất (Jules Verne)
    Tiểu thuyết Việt Nam: Z-28 (Người Thứ Tám)

Không biết trong đây có bác nào nhớ Z-28 không? điệp viên Tống Văn Bình cũng đâu có kém James Bond tí nào nhỉ!
    Quote Quote

2. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Tớ năm lên bốn tuổi đã là con mọt sách rồi
    Thần đồng roài AK ơi

Năm lên 5 tuổi thì tớ vừa nghe nhạc AVT vừa dứt điểm truyện Kim Dung
    Sặc... quả này thì bái phục AK luôn rồi đó.

Like
    0
    Hi hi, bác AK
    Em thì khi bắt đầu bập bẹ nói nhà em cũng la liệt sách truyện rồi, sau này vào Nam không đem theo hết được, thật là tiếc. Truyện trinh thám Việt Nam thì em khoái nhất là "Điếu thuốc lá" "Vụ án Thanh Nga" nước ngoài thì "Con chó vàng"
    Lớn lên chút nữa thì em đọc tuyểt thuyết châu Âu nhưng mà không thích truyện của ông Dumas lắm. Em thích nhất là "Những người khốn khổ" và "Không gia đình" truyện phiêu lưu thì khoái bộ 3 của Jules Verne "2 vạn dặm dưới biển" "Những cuộc phiêu lưu của thuyền trưởng Grant" và "Hòn đảo bí ẩn"
    Sau này thì em đọc Tam quốc, Đông chu, Tây du, Thủy hử, ... của Tàu. Nói thật em không ưa truyện chưởng lắm, nhạc thì chỉ khoái nhạc cổ điển với nhạc trữ tình chỉ nghe "The Carpenter" mà thôi.

Like
    612
    Bác VietDuc, số là ở VN tớ có một ông bác thuộc dạng trí thức nhất làng, trước 1975 đi du học lia chia, mang về bằng cấp đầy đủ nên anh chị em tớ bị kèm hơi kỹ, khi ghi danh vào mẫu giáo thì ở nhà đã làm toán cộng trừ nhân chia, thuộc bản cửu chương làu làu rồi, nói chi là đọc vài quyển sách!

Quote Được gửi bởi therebex View Post
    Em thích nhất là "Những người khốn khổ" và "Không gia đình" truyện phiêu lưu thì khoái bộ 3 của Jules Verne "2 vạn dặm dưới biển"
    2 Vạn Dặm Dưới Đáy Biển! một tác phẩm tuyệt vời với những tình tiết cực kỳ sống động! lần đầu tiên đọc tác phẩm này tớ hình dung như câu truyện đang xảy ra ngay trước mắt, nhất là lúc những đám thủy thủ của thuyền trưởng Nemo vác rìu ra chiến đấu với đám bạch tuộc khổng lồ, hoặc lúc chiếc tàu ngầm Nautilus bị kẹt dưới lớp băng, mỗi thời khắc trôi qua thì dưỡng khí dần cạn kiệt. Ít có ai viết truyện phiêu lưu / khoa học viễn tưởng nghe "như thật" bằng Jules Verne!

6. Thành viên Like bài viết này:

Like
    529
    Thích nhất quyển Bố Goriot của Balzac, tiếc rằng đạ phải đốt bỏ, phải chi còn truyền lại cho con cháu đọc
    Được sửa bởi dly lúc 11:39 ngày 12-10-2006

Like
    17
    1 số tác phẩm văn học phương tây tiêu biểu tớ đã đọc
    -2 vạn dặm dưới đáy biển
    -chiến tranh và hòa bình
    -ngày tận thế (sách này có 2 cuốn tựa giống nhau, tớ đọc cuốn nói về người ngoài hành tinh)
    -đêm của những viên tướng
    -Đồi gió hú
    -Tiếng gọi nơi hoang dã
    -Ruồi trâu
    -thép đã tôi thế đấy
    -hàm cá mập
    -mật mã DaVinci
    -6 cuốn harry potter (có được coi là tiểu thuyết kô nhỉ )
    -Cuộc Hành Trình Vào trung tâm trái đất
    -Một cuốn sách tớ quên tựa, kể về mặt trái của xã hội mỹ giai đoạn 1929-1945

Hồi lớp 9 có thằng bạn hỏi mượn 1 số sách và làm mất khá nhiều, nên thề từ đó tới nay không cho ai mượn nữa, dù là bạn thân >_<

Sách tàu thì tớ đọc khá ít, tiêu biểu chỉ có 4 bộ phong thần diễn nghĩa, tam quốc diễn nghĩa,Đông chu liệt quốc, tây du ký . Tớ hầu như không đụng vào chuyện kiếm hiệp vì tớ không thích chuyện kiếm hiệp lắm.

sách việt thì tớ đọc khá ít và chỉ khoái bộ ván bài lật ngữa và tắt đèn.

Ngoài ra còn một lô một lốc sách về người ngoài hành tinh, thiên văn, học làm người, địa lí, truyện khoa học viễn tưởng của mấy ông tác giả ba lan, nga khác.

Tớ thì trễ hơn arkain 1 chút, khoảng 9 tuổi tớ được tiếp xúc với bộ truyện phong thần diễn nghĩa của...ông nội. Khoảng hơn 3 năm thì tớ nuốt hết tủ sách của ông. Vì hồi đó nhà tớ nghèo kô có tiền mua truyện tranh như lũ bạn nên lấy chuyện người lớn có sẵn đọc, đọc đi đọc lại. Tớ nhớ tớ đọc bộ phong thần diễn nghĩa không biết bao nhiêu lần đến nỗi bộ sách rách bương bị ông nội chửi quá trời .

Tớ có tật là khi đọc sách thì quên hết trời đất, và rất ghét bị ai làm phiền. Có ai giống tớ không nhỉ ?

Bây giờ, sách gối đầu giường của tớ là asking the right question, desgin pattern .
    Được sửa bởi ngocquang19877 lúc 22:50 ngày 07-10-2006

Like
    17
    không biết các bạn có để ý không ? Tớ thấy những người đọc sách nhiều thì mau trưởng thành hơn những người ít đọc sách.

Like
    20
    Tất cả các mọt sách đều giống nhau cả. Khi đọc sách thì quên hết mọi thứ , chỉ biết có cuốn sách trước mắt. Tôi còn bỏ ăn để có thì giờ đọc sách. Hiện giớ vẫn còn vào website truyện tranh để đọc lại mấy cái sách hình Thám tử Connan của nít nhỏ. Đúng theo câu châm ngôn "Một ông già là hai thằng nít nhỏ"

Like
    0
    Arkain siêu thiệt nha!. Mình học sớm 5 tuổi vào lớp một mới biết abc là gì.

Không phải mọt sách nhưng mình cũng đọc qua vài quyển, nhớ mang máng thôi:

* 3-5 tuổi: Nghe người khác đọc sách
    * 6-10: Bên kia sông Đồng nai, Hòn đất ...
    * 11-15: Thám tử Sherlock Holmes, Hai vạn dặm dưới đáy biển, Robinson Crusoe... Ỷ thiên đồ long ký, Tam quốc chí, Thủy hử, Tây du ký...
    * 16-28: Ít đọc sách
    * 29-32: Đọc truyện cổ tích cho con
    * Khi 50: Sẽ đeo kính đọc sách
    * Khi 100: Hổng biết nữa

Quote Được gửi bởi Arkain View Post
    2 Vạn Dặm Dưới Đáy Biển! một tác phẩm tuyệt vời với những tình tiết cực kỳ sống động! lần đầu tiên đọc tác phẩm này tớ hình dung như câu truyện đang xảy ra ngay trước mắt, nhất là lúc những đám thủy thủ của thuyền trưởng Nemo vác rìu ra chiến đấu với đám bạch tuộc khổng lồ, hoặc lúc chiếc tàu ngầm Nautilus bị kẹt dưới lớp băng, mỗi thời khắc trôi qua thì dưỡng khí dần cạn kiệt. Ít có ai viết truyện phiêu lưu / khoa học viễn tưởng nghe "như thật" bằng Jules Verne!
    Nhà văn viết truyện khoa học viễn tưởng Jules Verne đã nghĩ ra tàu ngầm từ thế kỷ 18, nhưng chưa nghĩ ra “ngư lôi” để chiến đấu. Chỉ dùng mũi tàu để đâm vào bụng tàu địch thì chắc phải đổi tên tàu thành Titanic qúa
    Được sửa bởi jollibee lúc 16:36 ngày 08-10-2006 Reason: Hòn đất

Like
    612
    Quote Được gửi bởi jollibee View Post
    Nhà văn viết truyện khoa học viễn tưởng Jules Verne đã nghĩ ra tàu ngầm từ thế kỷ 18, nhưng chưa nghĩ ra “ngư lôi” để chiến đấu. Chỉ dùng mũi tàu để đâm vào bụng tàu địch thì chắc phải đổi tên tàu thành Titanic qúa
    Ở ngoài đời, chiếc tàu ngầm đầu tiên đánh chìm được một con tàu bình thường trong lịch sử là CSS Hunley của phe Confederate trong nội chiến Hoa Kỳ. Vũ khí của nó là một ngọn giáo sắc nhọn ở đầu tàu, một thùng thuốc nổ được buộc trên thân giáo, và có một sợi dây khai hỏa một đầu gắn vào thùng thuốc nổ, một đầu gắn vào thân tàu.

1) CSS Hunley tông thẳng vào mục tiêu
    2) Chiếc giáo gim chặt vào chiếc tàu địch
    3) CSS Hunley lui lại, kéo căng dây khai hỏa, và thùng thuốc nổ làm banh xác chiếc tàu xấu số kia.

http://www.vectorsite.net/twsub1.html

Trang 1 / 34 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết