Trang 4 / 34 FirstFirst 12345679 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 332
    Like
    0

Vui lắm !

Quote Được gửi bởi Arkain View Post
    Tớ năm lên bốn tuổi đã là con mọt sách rồi ..
    bằng tuổi này tớ mới chỉ biết xem Êmin, chưa biết đọc gì cả! Phục bro thật!
    Phải lớn hẳn, khi học lớp 6, tớ mới có điều kiện đọc một quyển sách văn học nước ngoài - Bá tước Monte Cristo. Sau đấy đọc Bí mật đảo Lincon (J.V), Không gia đình, rồi Trà hoa nữ (A.D con) (- lúc này over 16 rồi ... ), Ogieni Grangde (Banzac).

Mãi sau này tớ mới được đọc Sherlock Holmes, nhưng mà đọc 1 cái là kết luôn.

Tất nhiên là truyện tranh tớ cũng chẳng tha cuốn nào, từ Doremon đến Dũng sĩ Hesman.. he he

Năm 1975 khi Sài Gòn mới mất ...
    đọc thấy sạn, nuốt không trôi!!

Like
    146
    Quote Được gửi bởi dangtd View Post
    đọc thấy sạn, nuốt không trôi!!
    Gì đâu mà sạn bác, đúng rồi mà... chính quyền Sài Gòn cũ mất đúng thời điểm đó mà...
    Ngã cái rầm như cái cổng dinh tổng thống bị xe tăng húc...
    Quá chính xác...
    Không đi làm sao tới.

Like
    0
    Ngoài sách ra thì tớ nghĩ cũng nên kể đến báo

1.Tớ thì ko khủng như Bác Ác Kên, từ khi biết đọc thì chỉ biết báo Nhi Đồng, báo Thiếu Niên tiền phong. Lớn lên 1 chút thì biết đến báo Hoa Học Trò của nhà chị hàng xóm, mà khi đó chỉ đọc mục Trường cười với Logo là : Nhất quỷ nhì ma, thứ 3 học trò, các mục khác ko thèm ngó đến 1 lần, thế là cả một chồng báo mấy năm liền sưu tầm của bà chị đọc hết veo trong 1 tuần

Lên 14 tuổi, tớ được đọc báo Họa Mi . Hic! Số là lúc đó em gái tớ được 4 tuổi nên đành phải dỗ em bằng cách đọc cho em nghe, chỉ trỏ đủ trò trên báo, đồng thời dạy chữ luôn . Cũng là 1 kỷ niệm vui khó quên, giờ em lớn rồi, nhiều khi không hiểu nổi em nữa, ít tâm sự với anh hơn

Khi em đi học lớp 1 cũng là lúc mình mua tờ báo Hoa học trò đầu tiên. Đến giờ tiếc vẫn chưa bán đi tờ nào, giờ đem ra cân chắc được 80 ký. Chồng báo này đã giúp mình rất nhiều trong việc làm 1 món quà tặng mối tình đầu, cũng là 1 kỷ niệm khó quên, món quà làm đúng trong 1 tuần, mỗi ngày mất 7 tiếng và nàng đã khóc khi nhận được nó, cũng an ủi được phần nào

18 tuổi, lần đầu tiên biết đến báo Sinh viên.

2.20 tuổi, lần đầu tiên biết đến truyện Kiếm Hiệp. Tác phẩm đầu tiên đọc là : Tiếu ngạo giang hồ của Kim Dung, có lẽ quyển sách gối đầu giường của mình chính là nó và 1 tác phẩm nữa của Cổ Long là : Giang hồ thập ác. 2 quyển này, mỗi năm lại đọc lại 1 lần, mỗi lần tưởng như chưa đọc, chỉ vì mình vẫn có thể khóc được ngon lành như ngày nào mới đọc.

3.Truyện tranh, có 1 bộ duy nhất cho tới nay vẫn làm mình nhớ mãi cảm giác lúc đó: xúc động, xao xuyến, bồi hồi, thổn thức .... "Từ trong gian khó", là truyện tranh Nhật Bản, kể về cuộc đời của 1 bác sỹ, bị khuyết tật tay từ nhỏ, cho đến lúc lớn lên, tìm mọi cách vượt qua số phận, làm đủ nghề mưu sinh nhưng không lúc nào quên bài học đầu tiên của người thấy thuốc, thu được từ người bác sỹ đã chữa đôi tay cho mình hồi bé : Lương y như từ mẫu

Cám ơn Hoa Học Trò đã cho tôi làm được món quà có ý nghĩa cho người bạn yêu quý của tôi.

Cám ơn Kim Dung, cám ơn Cổ Long đã cho tôi biết cuộc sống vốn phức tạp, luôn biến đổi không ngừng nhưng suy cho cùng tất cả chỉ để nói lên : Tâm hồn con người thì mãi luôn muốn hướng thiện, luôn muốn được yêu thương vì cuộc sống vốn quá ngắn ngủi để ta có thể làm được điều đó thật nhiều

Like
    17
    Các bác cứ khen arkain mãi làm bác ấy bể lỗ mũi chết bây giờ .
    Bác arkain mà liệt kê thành tích học tập của bác ấy ra thì chắc ối bác khen lấy khen để dài dài .

Su bờ mót ddth chứ đâu phải đùa.

Like
    612
    Nghe nói từ hồi có internet đến giờ hình như chú quang mất hứng thú với sách vở rồi thì phải? Vào www.gutenberg.org download vài quyển về gối đầu giường đi, nó có đến 19000 quyển e-books đó! Mấy tác phẩm "ruột" mà các bác đưa ra đều có trên đó cả.

Like
    0
    Em thì nhỏ đọc: Jindo, Sonkogu, Mankichi
    Lớn thì đọc mấy sách mang hơi hướng giáo dục 1 tý như: Thép đã tôi như thế đấy.... chứ đọc mấy cái tiểu thuyết kiếm hiệp như các bác em thấy chỉ tổ tốn thời gian, ko giải quyết được gì cả

Like
    17
    Nghe nói từ hồi có internet đến giờ hình như chú quang mất hứng thú với sách vở rồi thì phải? Vào www.gutenberg.org download vài quyển về gối đầu giường đi, nó có đến 19000 quyển e-books đó! Mấy tác phẩm "ruột" mà các bác đưa ra đều có trên đó cả.
    chài, cách đây 2 tháng thì may ra bác đúng , vì phải dồn sức làm 1 vụ lớn. Còn bây giờ thì đang học gần chết để bù lại thời gian nè bác. Em bây giờ chỉ có thể đọc truyện nào ngắn ngắn để relax là chủ yếu .

Like
    0
    Quote Được gửi bởi jollibee View Post
    * Khi 100: Hổng biết nữa
    Khi 100 tuổi -> nghe người khác đọc kinh

Like
    0
    "Năm 1975 khi Sài Gòn mới mất"

bác Arkain rõ ràng là một "tên phản động" nhá

em năm tuổi toàn đọc sách về tình dục nhưng tới giờ vẫn mù chuyện ấy

Like
    612
    Hmmm...sực nhớ ra hồi nhỏ có đọc qua một tác phẩm mang tựa đề "Những con người cao cả" rất có ý nghĩa, mà bây giờ không biết tên tiếng Anh của nó là gì để đi mò.

Còn có một quyển sách nói về một thằng bé đi lạc lên tàu vũ trụ của người hành tinh da xanh, mà nhóm người đó cũng là những đứa bé xấp xỉ tuổi nó, lâu quá rồi không nhớ tên tác phẩm đó là gì.

Thời buổi này sách được cho lên online nhiều nên cũng ngẫu nhiên gặp lại vài quyển mình thích thời còn chơi bắn bi:

"Chuyến Phiêu Lưu Của Mít Đặc Và Các Bạn" của Nicolai Nosove
    http://www.angelfire.com/folk/tinhtam/MitDac1.htm

"Truyện cổ Andersen" của Hans Christian Andersen
    http://vanhoc.xitrum.net/truyencotich/andersen/
    Được sửa bởi Arkain lúc 13:43 ngày 13-10-2006

Trang 4 / 34 FirstFirst 12345679 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết