Trang 1 / 7 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 67
    Like
    0

Câu hỏi, cần giúp đỡ Oracle OCP, thất nghiệp?

Chào mọi người,

Oracle OCP chắc hẳn là một trong những bằng khó lấy trong ngành IT (theo các foren quốc tế). Ở VN mình, theo thăm dò của oravn.com thì củng có được mấy trăm người có OCP rồi. Nhưng mà, song song theo đó, tôi nhận xét thì các cty sử dụng Oracle thì củng chẳng nhiều gì lắm..

Do đó tôi muốn thăm dò biết sự thật, please ý kiến mọi người.

1. Có ai có bằng OCP 8,9i,10g mà thất nghiệp ko?

2.Nếu ko, thì bạn đang làm gì? Có làm đúng ngành là DBA ko?

3.Là Oracle DBA thì lương của bạn là bao nhiêu?

Thành thật cám ơn mọi người..
    Quote Quote

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Trước khi trả lời các câu hỏi của bạn,mình có vài câu hỏi cho bạn :
    1. Hiện giờ bạn đang là một OCP ?
    2. Căn cứ vào đâu mà bạn có nhận xét các công ty sử dụng Oracle không nhiều lắm ?
    Sau đây là ý kiến của mình về các câu hỏi của bạn,tuy không sát với ý của bạn :
    1. Mình không là OCP nhưng mình không thất nghiệp
    2. Mình làm việc như một DBA với sự nghiên cứu nghiêm túc về Oracle.
    3. Nếu bạn thật sự là một DBA thì lương của bạn chính là giá trị dữ liệu của doanh nghiệp mà bạn làm. Còn lương của mình thì quá OK, nhưng đây là vấn đề cá nhân nên mình sẽ không trả lời.
    Chào thân ái.
    Sigma
    Được sửa bởi Sigmasvn lúc 22:07 ngày 28-09-2006

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Xin có ý kiến thêm:
    - Một người có chứng chỉ OCP chưa hẳn đã là một DBA chuyên nghiệp
    - Một người có chứng chỉ OCP theo nghĩa học để thi hoàn toàn (có thể) giống với một người không có chứng chỉ OCP nhưng vẫn được học nghiêm túc. Lý do: Vấn đề liên quan tới chuyện thi cử (tài chính hoặc thời gian..), ví dụ: bản thân tôi đang chuẩn bị kết thúc môn Tuning, tôi tự tin khi nắm vững kiến thức, nhưng không có tài chính để đảm bảo có certificate xịn.
    - Tôi không biết ở nước ngoài ra sao, nhưng tôi đã thử apply vào 2 c.ty (sorry, không tiện nêu tên), nhưng failed do họ yêu cầu có kinh nghiệm làm việc, nhất là vấn đề xử lý và tốc độ xử lý trong quá trình Recovery, ...

P/S: Có lẽ tôi phải trải nghiệm thêm kinh nghiệm trước khi đưa ra ý kiến này, nhưng xin nói thật, đó là việc tôi cũng thấy thất vọng khi kiến thức mình có được không được bổ trợ và sử dụng. Mong mọi người cho thêm lời khuyên! Cảm ơn nhiều

6. Thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    Hi Kendo,
    You đang ở nước nào ?
    Hồi đó khi tui mới di cư từ VN ra nước ngoài và đi apply job tui cũng bị tình trang như you. Đa số là họ chê mình không có kinh nghiệm làm việc trong ở nước của họ chứ không phải thiếu kinh nghiệm chuyên môn.

Còn nói về OCP, thì tui đồng ý với ý kiến của you.
    Ngoài ra, OCP không phải là ngon, là đi xin việc là được. OCP là điều kiện cần chứ không phải điền kiện đủ.

xbacala

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    @xbacal: Tôi đang ở HN bạn à, đang lo rằng học xong đủ 4 module của Oracle (9i nên bắt buộc phải theo học ở Oracle Training Partner) mà thất nghiệp đây. Hơn nữa, ngoài Oracle ra, tôi lại chẳng biết thêm chút j nữa! Thế mới chuối!

10. Thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    Thông thường thì là một DBA, bạn phải nắm rất vững về hệ thống như Network, OS, Security và nếu biết thêm NNLT thì càng tốt.

Do đó, chỉ học Oracle DBA không chưa đũ để trở thành 1 DBA giỏi. Với lại, DBA là công việc rất quan trọng trong 1 cty, kinh nghiệm làm việc thực tế cũng là 1 yếu tố quan trọng, mà những cái này bạn không học được trong trường học.

theo tui thì bạn nên học thêm về Linux và Windows thì tốt cho bạn

12. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Hehe, hoàn toàn đồng ý với xbacala, nên bây giờ mình đang phải ngâm cứu RH4 nè

14. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    @xbacal: Hoàn toàn đồng ý với quan điểm này của bạn, một DBA đúng nghĩa không chỉ nắm vững hệ thống RDBMS mà còn phải hiểu (dù không cần đến mức thiệt sự pro) OS, theo tôi kiến thức về OS, đặc biệt là các hệ OS khác Windows mới chính là một trong những yếu tố cần thiết gây sự quan tâm từ phía doanh nghiệp đối với mình. Network thực tế cũng là một trong những kỹ năng cần biết, nhưng không ở mức phải hiểu rõ như một Administrator Network, bởi vì khi triển khai hệ thống, (đối với Oracle thường là RAC) thì Network Infrastructure đã phải hoàn thiện! Rất vui vì trao đổi với bạn!
    Tiếc rằng website mình tham gia đã lâu oravn.com vì một số lý do đã không hoạt động nữa, cảm giác cứ như chia tay bạn gái vậy, hu hu..!

16. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0

Câu hỏi, cần giúp đỡ

to sigmavn:
    Thì củng chẳng có ý gì cả bạn ạ. tôi chỉ muốn biết cái job oracle dba (with,without ocp)là bao nhiêu ở vn thôi? dỉ nhiên so với nước ngoài thì chẳng so được, nhưng vấn đề là con số cụ thể? Muốn đóan biết thì chẳng dể, VN mình thì chẳng có thông kê gì cả..thôi thì post đại lên đây mong mọi người "bật mí" tí.. Tôi nghỉ trên đây thì chẳng ai biết ai, Thì có nói về lương, thì củng có sao đâu? Nhưng nếu bạn thây ko tiện thì củng chẳng sao. Củng ok.

VN mình theo tôi nhân xét thì đang có su hướng: Khoái Oracle. Tôi chưa làm DBA cho cty nào cả, nhưng cứ theo logic mà nhận xét thế nấy: VN số cty lớn thì chẳng nhiều, cty chỉ tầm vừa và nhỏ, dử liệu chẳng bao nhiêu, thì sài Oracle làm gì? Sài DB khác vừa rẻ tiện, vừa tiện dụng, dể sài hơn..
    Do đó nếu VN có "vài trăm" OCP, (OCA chưa tính) rồi, thì có lẻ là hơi bị thừa rồi.., đúng ko?
    Ừ. Thì củng chẳng giấu gì. Tôi mới thi xong môn cuối 9i cách đây mấy ngày.

sql>select IS_OCP, WITH_JOB from V$MY_STATUS => 'YES', 'NO'

to kendo: bạn đừng lo. Đến đâu hay đến đó. "Có kinh nghiệm" hay ko, chuyện đó tính sau. Trước mắt là có OCP cái đả. Có cái ticket đó mới gỏ được cửa, được mời vào trò chuyện, còn chưa có ticket ocp thì đứng ngoài rào cái chắc.. Cái vòng lẩn quẩn là thế đây..Không làm thì làm gì có kinh nghiệm? Còn xin đi làm thì đòi phải có kinh nghiệm mới được nhận..
    ?Về Kinh nghiệm: tôi học oracle chung 1 vài người làm cty xài oracle kể: 1.backup là dùng export, hay chỉ copy data file(closed backup).. Còn RMAN? chỉ là sách vở thôi, không dám sài bao giờ.. RMAN backup thì có, nhưng chưa bao giờ dám restore. Never change running code!
    Có nhưng câu hỏi được đặt ra trong lớp rất cơ bản: tablespace resize,add datafile to tablespace..
    Những cái gì mà thiên hạ nói với bạn là: "Kinh nghiệm" đôi khi chắc củng chẳng có gì là cao siêu lắm đâu. Thật ra củng có thể
    là bạn biết nhiều hơn họ nửa đấy. Vấn đề nằm ở chổ bạn là outsider, còn họ là insider. Bạn phải làm sao lọt vào trong đó rồi củng đâu vào đấy cả thôi, chẳng có gì là ghê gớm lắm đâu.

Oracle in vn tôi đón là còn 7,8 nhiều. 9i thì chắc ít hơn. mặc dầu 9i củng củ rồi. 10g mới nhưng chắc có lẻ chỉ có trong các trung tâm tin học. Upgrade lên 9i, 10g bảo đảm là có nhu cầu của các cty thôi. Muốn thế thì phải có tiền và nhân lực. Nhân lực người có khả năng thì bao giờ củng thiếu.
    Chẳng có ai dám giao bạn thật sự cái job DBA ngay đâu. Nếu mai mắn, được nhận thì bạn sẻ làm Operator thì đúng hơn. Job đầu tiên sẻ là làm Lính sai đâu đánh đó. Job của bạn thí dụ là sẻ start mấy cái script backup(của người khác viết), canh chừng nó chạy ko bị lổi, chẳng hạn..

Còn cái này nửa: Nếu bạn muốn nhiều chance hơn để đi làm về oracle thì theo tôi nhận xét thì nên học thêm Oracle OCP Developer. (PL/SQL,Forms and Report). Bạn có thể đi cửa sau: từ developer sang DBA. developer thì chắc sẻ phải có nhiều việc hơn rồi. VN outsourcing đang là mode. Cái database thì khó lòng outsourcing, nhưng software viết bằng Form,PL/SQL thì có thể outsourcing, do vn mình gia công chẳng hạn. Ngoài ra VN ta tuy là sẻ mua các ứng dụng viết sẳn của nước ngoài, nhưng mua về thì phải chỉnh sửa cho phù hợp thì làm sau tránh khỏi, rồi cài đặt, bảo quản..etc. Phát sinh khối việc..

Quên, Tui mới thi tuning cách đây mấy ngày..Bạn bình tỉnh. Ko khó lắm. Tuning học khó, nhưng thi ko khó.Có cần tài liệu gì ko? tui send cho. ebook tôi có nhiều lắm.
    Thanks all

18. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    @netazy: Cám ơn bạn về lời khuyên!

Tôi nghĩ để có thể thật sự thành một DBA, khó và vất vả hơn nhiều so với mình nghĩ. Việc học thêm Form Developer là cần thiết, thường thì một người học DBA sẽ cố gắng học thêm phần này, tôi thì chưa có sự quan tâm đúng mức đến vấn đề này, có lẽ vì đang học nốt môn cuối. Thi xong rồi hẵng tính sau.

Về tài liệu, cám ơn bạn đã có lời, nhưng thật sự, tôi cũng có kha khá tài liệu, và là tài liệu của Oracle, tôi cho rằng, để học và hiểu biết thêm, có lẽ tài liệu của chính hãng bao giờ cũng hay hơn tài liệu bổ sung ở ngoài!

Nếu bạn không bận rộn lắm, sao chúng ta không thử xem xét lý thuyết dành cho mô hình Real Application Cluster - RAC nhỉ?

20. Thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 7 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết