Trang 3 / 7 FirstFirst 123456 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 67
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi Sigmasvn View Post
    Mình không rõ bạn nói Development Production là Live Production(PRODUCTION) ?
    Đúng là mình vẫn nên thử nghiệm trên hệ thống test(standby trước) nhưng có nhiều lúc thì nó không có đủ điều kiện như thực tế, ví dụ về số lương concurrent user,về loại hình giao dịch,về cấu hình phần cứng,.. nên mình sẽ cần phải làm thưc trong PRODUCTION luôn,và tỉnh táo khi cần phải thay đổi lại.
    Không biét là có ai dong ý kiến với mình về vụ này không ?
    Sorry bạn, ý mình nói là Development, Production là sản phẩm thương mại rồi!
    Theo mình, việc bạn thử nghiệm luôn trong mô hình Production có chút j đó mạo hiểm, nhưng có thể bạn tự tin vào bản thân mình, và cũng có thể đã có phương án B!

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Thực sự làm trong PRODUCTION là quá mạo hiểm, nhưng đôi lúc cũng phải bắt buộc mạnh dạn làm thôi, dù chưa có phuơng án B gì cả (hi vọng là không phải force user, restore full dbs ).
    Mình vừa mới cấu hình lại hệ thống để chạy batch cuối ngày. Phương án B của mình là : ngồi monitor để xem Operator chạy batch xem có khả quan gì không, rồi tính tiếp phương án Y..Z,hehe.Mà có nhiều khi phuong án Y..Z là tới trời sáng luôn

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    @sigmasvn: Oài! Spam chút, thức khuya ghê

6. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    @kendo : thì Oracle chỉ làm vào ban đêm,tới gần sáng thì mới linh nghiệm bạn à. (spam too).
    Cái thread này <OCP-thất nghiệp>, mà mình thấy nội dung thảo luận ngày càng xa chủ đề rùi.Thôi lỡ rồi, chơi luôn,để mình ghi lại một số đăc điểm,tính chât của Oracle áp dụng được trong thực tế ( cụ thể là mình) để chúng ta có đinh hướng , chứ Oracle có nhiều dac diem cũng khó áp dụng và ko cần thiết nữa ,hehe.
    1. cơ chế startup và shutdown dbs.
    2. thao tác maintain file của dbs như data file, control file, redo và archive log
    3. dbs chay archive mode để dùng standby database
    4. nếu nam duoc RMan để backup & recover thì càng tốt, mình thì không dùng Rman vì hệ thống của mình có cách backup/restore trên hardware luôn.
    5. viet duoc sql, script , tuning sql.
    6. performance tuning duoc tren SGA và IO.
    7. RAC, nếu như các bạn có dieu kiện nghien cứu
    8. Nếu 10g, thì học Flashback.
    9. điều rất...rất quan trong, nắm vững OS,tốt nhất là trên Linux (mình càng ngày càng khoái nó , nên cũng đang ngâm cứu thôi, chứ ở chổ mình có nhóm OS Linux xịn lắm)
    Mọi người xem coi còn ý kiến gì bổ sung dùm hén.Thanks all best

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0

Thông tin

@kendo : thì Oracle chỉ làm vào ban đêm,tới gần sáng thì mới linh nghiệm bạn à. (spam too).
    Cái thread này <OCP-thất nghiệp>, mà mình thấy nội dung thảo luận ngày càng xa chủ đề rùi.Thôi lỡ rồi, chơi luôn,để mình ghi lại một số đăc điểm,tính chât của Oracle áp dụng được trong thực tế ( cụ thể là mình) để chúng ta có đinh hướng , chứ Oracle có nhiều dac diem cũng khó áp dụng và ko cần thiết nữa ,hehe.
    2. thao tác maintain file của dbs như data file, control file, redo và archive log
    4. nếu nam duoc RMan để backup & recover thì càng tốt, mình thì không dùng Rman vì hệ thống của mình có cách backup/restore trên hardware luôn.
    9. điều rất...rất quan trong, nắm vững OS,tốt nhất là trên Linux (mình càng ngày càng khoái nó , nên cũng đang ngâm cứu thôi, chứ ở chổ mình có nhóm OS Linux xịn lắm)
    @sigmasvn: Theo mình nghĩ, những vấn đề mà bạn nêu, xét trên phương diện lý thuyết thì không có gì là đặc biệt cho lắm, mà ở đây, bạn có lợi điểm hơn rất nhiều so với người khác là bạn đang làm chính trên Oracle. Mình không có ý xin xỏ, nhưng thật sự, mình rất muốn có được kinh nghiệm từ những vấn đề thực tế.
    Dù bất kể lý do nào, có thể bạn chia sẻ hay không, nhưng mình cũng xin cảm ơn trước!

10. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Mình bổ sung thêm nhé:
    10. Storage của table, index
    11. grant, revoke các quyền trên table cho các user khác
    12. import, export

Máy bên mình chạy RAC, 24/24 h nên phần startup, shutdown, backup theo phần mềm cung cấp của hãng thứ 3

12. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    @fire2fire : đồng ý với bạn,11,12 thì trong thực tế cũng cần thiết đối với DBA. còn 10, thì nó liên quan đến performance tuning trên I/O,nên bạn nói thêm 1 chi tiết cụ thể cũng tốt.

13. DBA cũng cần biết cách search trên Goggle, đặc biệt là trên Metalink. Nhiều phương án B,Y..Z để giải quyết vấn đề có thể tìm thấy trên Metakink. Các bạn chắc đồng ý phải không nè

14. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    @kendo : đúng là những đặc điểm mà mình đưa ra không có gì là đặc biệt cả, nhưng đó là yêu cầu cơ bản mà người DBA cần phải biết để mà thực hiện được công việc,bạn à.
    Theo mình, đôi khi một DBA chỉ cần nghiên cứu,nắm chắc một đặc điểm thôi,như tunning hoặc backup/restore thôi, thì cũng sẽ hoàn thành tốt công việc mà mình đảm nhận.
    Quan điểm của mình là cần phải chuyên môn hóa công việc, và phải trau dồi thêm kiến thức liên quan.Vấn đề là từng người phải biết dung hòa như thế nào mà thôi.
    Sằn sàng trao đổi với các bạn.Thân ái.
    YID : Sigmasvn@yahoo.com

16. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    @sigmasvn: Rất đồng ý với quan điểm của bạn, một DBA có thể biết rõ lý thuyết, nhưng cái cần nhất là nắm vững một công việc cụ thể của mình!
    Đối với yêu cầu của fire2fire, mình phải xin lỗi vì đứng ngoài bàn luận này, mình không có thực tiễn công việc, nên mọi người cho phép sự lắng nghe của mình nhé!
    Thật sự, mô hình RAC làm mình rất hứng khởi, hy vọng sẽ được học hỏi cả kiến thức và kinh nghiệm từ mọi người!
    Cảm ơn các bạn!

18. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    @Sigmasvn:
    Điều thứ 10 là kinh nghiệm thực tế của mình, như mình đã nói, chỗ mình không tuning và mình cũng chưa nắm rõ về phần này. Mình không phải là người lập trình, cũng chẳng phải là người cài đặt hệ thống, nên cũng không nắm rõ thực sự các table và index tổ chức ra sao, chỉ là coi ngó các máy chủ thôi ("coi" và "ngó" chứ không phải admin đâu ).

Vì vậy vào một ngày đẹp trời, bỗng nhiên 1 trong những chương trình tại cơ quan mình không chạy đúng như không thêm mới được record trong 1 mục, trong khi các chức năng khác vẫn chạy tốt. Đến khi kiểm tra lại thì có 1 index vượt quá storage (dựa trên alert file), mình chỉnh lại thì chương trình chạy tốt. Có lẽ là trước đây cách tổ chức trên 8i khác nên khi import sang 9i thì phần này bị thay đổi. Cho đến bây giờ thì mình cũng chưa nắm rõ lắm, có gì hư thì sửa chứ chưa thực sự pro-active được.

Các bạn cho mình hỏi, các bạn dùng chương trình gì để quản trị Oracle: Oracle Enterprise Manager hay TOAD hay chỉ là sqlplus hay một phần mềm nào khác ?

20. Thành viên Like bài viết này:

Trang 3 / 7 FirstFirst 123456 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết