Trang 3 / 3 FirstFirst 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 25 / 25
    Like
    0
    1. Nếu em dùng HDD là SATA thì nên dùng Driver controller là SCSI hay SATA ( không tính IDE/SCSI RAID 1 )
    2. PLAN

PLAN A
    * AMD Single CPU Dual Core Opteron 275
    * 2 x 250GB SATA Hard Drives
    * 2 GB ECC RAM
    * CPanel/WHM
    * 2500GB BW
    * 100Mbit/s port

Thì tốt hơn hay

PLAN B
    * AMD Single CPU Dual Core Opteron 275
    * 2 x 36GB SCSI Hard Drives
    * 2 GB ECC RAM
    * CPanel/WHM
    * 2500GB BW
    * 100Mbit/s port

Vì em cảm giác cái BW 2500GB kia ở PLAN A không cân xứng với HDD còn ở PLAN B thì hợp lý hơn, và thêm nữa vì nó là SCSI nên "ổn định hơn "đúng không các bác ( mà em cũng chẳng hiểu cái điều ổn định hơn mà bác GATE2VN nói là gì nữa, hic hic )

Like
    0
    Vấn đề là khi bạn chạy ổ cứng SATA thì đâu có dính gì đến SCSI controller. 2 giao tiếp này khác nhau. Về mặt kỹ thuạt thì SCSI có tốc độ truy xuất nhanh hơn và ổn định hơn.

Nếu cần lưu trữ nhiều thì chọn A, nếu không thì chọn B. Tôi thì recommend plan B

Like
    0

có ai bảo sata ngon hơn đâu

Quote Được gửi bởi VietDuc View Post
    Biết thì giúp họ đàng hoàng chứ đừng có châm biếm. Chưa kể ko biết thì dựa cột mà nghe. SATA mà ngon hơn SCSI à?
    nếu ít tiền thì dùng cái đó có tiền ko mà đòi cao cấp thế

Like
    0
    Quote Được gửi bởi ExtremeEdition View Post
    nếu ít tiền thì dùng cái đó có tiền ko mà đòi cao cấp thế
    Vậy thì vui lòng đọc từ đầu topic đi xem người đang cần tư vấn họ đưa ra các package thế nào nhé, đâu phải chuyện nhiều tiền hay ít tiền đâu. Các gói đưa ra thì same same về giá, chỉ khác nhau cấu hình mà thôi.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi thanhp
    vì nó là SCSI nên "ổn định hơn "đúng không các bác ( mà em cũng chẳng hiểu cái điều ổn định hơn mà bác GATE2VN nói là gì nữa, hic hic )
    phụ thuộc vào việc bạn định nghĩa "ổn định" là gì. Bạn nhớ rằng RAM và ổ cứng là 2 thành phần hay có vấn đề nhất trong máy tính nói chung và server nói riêng. Nếu server của bạn có 1 ổ cứng, dại mồm nó die, thì dữ liệu còn không? Đó là lý do tôi đề cập đến RAID. Trong trường hợp RAID1, nếu 1 ổ cứng hỏng, vẫn còn ổ cứng kia hoạt động. Trong trường hợp RAID10 thì vừa được backup, vừa được performance.

1 điều nữa bạn có thể lưu ý khi tôi trả lời lần trước, có đề cập đến RE series của Western Digital. Đó là ổ cứng được thiết kế cho server, chứ ko phải "desktop" class. Nếu bạn sử dụng nhiều, sẽ thấy sự khác biệt giữa "server" class và "desktop" class. RE series WD cấu hình RAID10 rẻ hơn SCSI, nhưng chạy tốt hơn single SCSI cả về độ tin cậy lẫn performance

Bản thân tôi đã so sánh server chạy single SCSI (U320 controller) và server chạy RAID1 SATA-II (3ware raid card), và performance không khác nhau quá nhiều. Trong khi như tôi đã viết ở trên, RAID có lợi hơn nhiều khi 1 trong 2 ổ cứng bị hỏng. Đó cũng là lý do mà chúng tôi vừa nâng cấp 1 loạt servers lên dùng RAID. Với 1 server tương tự cấu hình của bạn, chạy raid1 sata-ii, streaming và tốc độ đạt được lên tới 45MBits - not bad at all

Performance cũng phụ thuộc vào việc bạn dùng ổ cứng vào việc gì: các files của bạn dung lượng lớn hay nhỏ, ổ cứng có phải truy xuất nhiều lần để đọc 1 file hay không? SATA và SCSI đều được thiết kế có mục đích, thị trường riêng, chứ ko phải tự nhiên sinh ra nhiều loại như vậy

túm lại, bạn có thể hỏi thêm provider thông tin về chủng loại ổ cứng, cách họ cấu hình, có raid hay ko. nếu có thêm thông tin về barebone hoặc motherboard thì tốt. Lưu ý rất nhiều nơi mua "desktop" về làm server, và chắc chắn performance ko thể tốt như server thật. Có nhiều thứ cần cân nhắc hơn nữa chứ ko chỉ là cái CPU, RAM

Trang 3 / 3 FirstFirst 123

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết