Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18
    Like
    0

Chương trình quản lý bán hàng

Chào các bạn!
    Mình đang làm chương trình quản lý bán hàng bằng Access. Nhưng khi đi vào triển khai thì lại mắc phải một vấn đền như sau. Mong mọi người chỉ bảo:
    Mình tạo 1 Query để quản lý kho hàng. Bao gồm [Mã Hàng], [Số Lượng Xuất], [Số lượng Nhập] và
    [Tồn kho](Tồn kho = [SoLuongXuat]-[SoLuongNhap]).

Tuy nhiên khi thực hiện thì chỉ có những mặt hàng nào vừa có xuất, vừa có nhập thì mới được đưa ra. Còn các mặt hàng chưa có Xuất thì không được đưa ra danh sách.

Cái này nguyên nhân do dâu và cách xử lý thế nào? Mong các bác chỉ dạy cho.

Chân thành cảm ơn mọi người.

NQD.
    Được sửa bởi computer_codon lúc 14:02 ngày 18-09-2006
    Quote Quote

Like
    0
    Bạn nên xem lại công thức tín tồn kho.
    *Mình tạo 1 Query để quản lý kho hàng. Bao gồm [Mã Hàng], [Số Lượng Xuất], [Số lượng Nhập] và
    [Tồn kho](Tồn kho = [SoLuongXuat]-[SoLuongNhap])*.
    Đúng ra (Tồn kho = [Soluongnhap]-[SoluongXuat]).Nếu Đúng như công thức trên của bạn thì Access sẽ tính không được. Bởi vì khi một mã hàng chưa có xuất thì Record chưa có, thì làm sao trừ số lượng nhập được.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi nghiahuynh1975 View Post
    Bạn nên xem lại công thức tín tồn kho.
    *Mình tạo 1 Query để quản lý kho hàng. Bao gồm [Mã Hàng], [Số Lượng Xuất], [Số lượng Nhập] và
    [Tồn kho](Tồn kho = [SoLuongXuat]-[SoLuongNhap])*.
    Đúng ra (Tồn kho = [Soluongnhap]-[SoluongXuat]).Nếu Đúng như công thức trên của bạn thì Access sẽ tính không được. Bởi vì khi một mã hàng chưa có xuất thì Record chưa có, thì làm sao trừ số lượng nhập được.
    Xin lỗi bạn. Đó là mình gõ nhầm.

CT của mình thì đúng (Tồn kho = [SoLuongNhap]-[SoLuongXuat])
    Nhưng không hiểu sao nó vẫn không được.

Không thể nào đưa ra được danh sách các mặt hàng đã xuất và chưa xuất cùng một lúc được.

Mong bạn giúp đỡ cho.

Chân thành cảm ơn.

Like
    0
    Chào
    Quote Được gửi bởi computer_codon View Post

...
    Tuy nhiên khi thực hiện thì chỉ có những mặt hàng nào vừa có xuất, vừa có nhập thì mới được đưa ra. Còn các mặt hàng chưa có Xuất thì không được đưa ra danh sách.
    ...

NQD.
    Để giải quyết vấn đề này bạn hảy sử dụng LEFT JOIN và hàm IIF, sau đây là câu SQL mà bạn có dùng để kiểm tra tình trạng mặt hàng

SELECT
    HANG.MaHang,
    Sum(IIf(IsNull(NHAPCHITIET.SoLuongNhap), 0, NHAPCHITIET.SoLuongNhap)) AS SumNhap,
    Sum(IIf(XUATCHITIET.SoLuongXuat), 0, NHAPCHITIET.SoLuongXuat)) AS SumXuat,
    (SumNhap - SumXuat) AS TonKho
    FROM (HANG LEFT JOIN NHAPCHITIET ON HANG.MaHang = NHAPCHITIET.MaHang) LEFT JOIN XUATCHITIET ON NHAPCHITIET.MaHang = XUATCHITIET.MaHang
    GROUP BY HANG.Mahang;

Bye

Like
    0
    Bạn xem lại cái relation trong Q đó đi.
    - Bạn nên lấy Mã hang ở tbl MaHang (là toàn bộ mã hàng hiện có ở cty)quan hệ 1-nhiều (->)tham chieu qua tbl Nhap/Xuat của bạn.
    - Nếu bạn chỉ lấy code từ tbl Nhap hoặc Xuất thì sẽ kô hiển thị đủ các code kô có phát sinh nhập xuất.
    - Sau đó bạn dùng sum(iif...) như bạn tapsu huong dan la đúng đó.

Like
    0
    Mình đã làm được rồi. Tuy nhiên phải chỉnh câu lênh trên lại một chút là:

SELECT HANG.MaHang,
    Sum(IIf(IsNull(NHAPCHITIET.SoLuongNhap),0,NHAPCHIT IET.SoLuongNhap)) AS SumNhap,
    Sum(IIf(IsNull(XUATCHITIET.SoLuongXuat),0,XUATCHIT IET.SoLuongXuat)) AS SumXuat,
    (SumNhap-SumXuat) AS TonKho
    FROM (HANG LEFT JOIN NHAPCHITIET ON HANG.MaHang=NHAPCHITIET.MaHang) LEFT JOIN XUATCHITIET ON NHAPCHITIET.MaHang=XUATCHITIET.MaHang
    GROUP BY HANG.Mahang;

Cảm ơn mọi người nhiều.
    Được sửa bởi computer_codon lúc 11:00 ngày 20-09-2006

Like
    0
    Chào các bạn!
    Do mình đang làm chương trình quản lý mặt hàng quần áo. Do đó sẽ phải có mã Size, nhưng khi mình đưa mã Size vào thì không thể hiện ra danh sách được nữa.
    Tức là phần QuanLyKho sẽ quản lý theo MaHang và theo Size. (Người quản lý sẽ biết được trong kho còn MaHang nào? và Size là bao nhiêu).

Mong các bạn giúp đỡ cho. Mình mới học nên chưa biết nhiều. Mong các bạn thông cảm chỉ dạy.

Chân thành cảm ơn.
    Được sửa bởi computer_codon lúc 08:37 ngày 21-09-2006

Like
    0
    Nếu như vậy cái MaHang của bạn kô chuẩn rồi (no Primary Key). Nó chỉ là khóa ngoại thôi
    Bạn nên tạo MaHang sao cho thể hiện đc đặc điểm của SP hoặc kô có sự sử dụng chung.
    Vd:Hàng là quần jean, size 32 thì cho MH: QJ32(Q-quần, J-jean, 32-size). Sau này bạn có thể group theo nhóm "jean" hay nhóm "size"...

Like
    0
    bạn có thể nói rõ hơn chút nữa được không, mình làm hoài mà không được

Like
    0
    Chao cac ban!!!! Minh dang muon tim tai lieu noi ve cach quan ly sieu thi nen co ban nao biet thi hay giup do minh nha!!!!! Minh thanh that cam on cac ban rat nhieu lam

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết