Trang 10 / 18 FirstFirst ... 57891011121315 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 91 đến 100 / 171

Chủ đề: Góc của Châu !

Like
    146

Tặng chị... yêu của lòng em...
    (nhỏ đến lớn, lần đâu tiên chữ yêu đi chung với chữ chị...)

Mai mốt ứ thèm viết thư riêng cho chị nữa... lần nào chị cũng vạch áo ra làm em mất vui...
    Không đi làm sao tới.

Like
    0

Hấp dẫn đây !

Quote Được gửi bởi thagnv
    Tặng chị... yêu của lòng em...
    (nhỏ đến lớn, lần đâu tiên chữ yêu đi chung với chữ chị...)
    Mai mốt ứ thèm viết thư riêng cho chị nữa... lần nào chị cũng vạch áo ra làm em mất vui...
    MC TỰ TRUYỆN

Phần 2 - tiếp tục tặng cưng !
    Cụ ông nhà họ Dê Cờ và Cụ Khờ nhà họ Dương là hai người mà trong làng ai ai cũng kính trọng
    Làng Mùi đều biết cụ K họ D (xin các anh đọc là cụ Khờ họ Dê – em chưa thể công bố tên thực vì cụ này vẫn đang còn sống; còn đương chức đương qyền, em hãi lắm) có một thằng con “vong niên”. Thằng nhỏ thiên tư bẩm sinh:

- từ 0 đến 03 tuổi: vì nó mà cụ Khờ phải thay đến 30 bà vú, vú sau phải trẻ hơn vú trước thì nó mới chịu …táy máy - hổng khóc nhè và đái dầm ban ngày nữa (?)
    - từ 4 tuổi nó đã thuộc lầu ba chữ *** và luôn gối đầu giường các tạp chí ảnh cùng loại.

Thấy con thông miêng, cụ Khờ chẳng ngại cắt vài miếng thổ cho đặt banner (làm lòa mắt thiên hạ) lấy xiền gửi thằng con qua Tây…Ninh du học, hết cấp I cụ Khờ lại lo lót cho nó sang Mỹ…Tho học lấy cái tái tù (xin lỗi) cái Tú Tài !

Rồi cũng đến ngày cậu Tú đăng khoa về làng, có lẽ để bù cho những năm dài mài đũng quần, cậu Tú đâm ra ăn chơi lêu lổng, chẳng thiết làm ăn cái gì.

Cậu giao du khá rộng:
    - Xóm trên cậu kết bạn với tên Bùi Trâu (nay mới in card đổi họ là Tào)
    - Xóm giữa bọn Bò Lu, Đòn Nà, Mụ Tĩn đều vái cậu là đại ca.
    - Xóm duới cậu mò đến am Hoan Lạc, kết giao với lão Thầy thích Nu.
    - Ngoài làng: Trên thì cậu nhận Huyện Lác làm huynh, dưới thì “mày tao” ngọt xớt với bọn Vịn hầu bao, Ba-xả-rác, xa hơn tí thì đánh bạn với gã ác Kên-kên.
    - Ôi thôi, cậu cứ gọi là “óp óp chó chó” tối ngày sáng đêm, liên tu bất tận.

Những năm học ở Mỹ… cậu dành phần lớn thời gian để nghiên cứu cái cầu…tõm. Về làng Mùi rỗi rãi cậu bắt tay vào viết cái luận văng: Vì sao cầu tõm có mái che. Dân làng Mùi đọc khen nức khen nở.

Tào Trâu (tên cũ là Bùi Râu) nâng bi bắt cậu phải gửi bài này cho hội đồng Ig Nô-beng vì đề tài cậu nghiên cứu ròng rã 3 năm, hết sức có ý nghĩa, hết sức thuyết phục, hết sức ngớ ngẩn, chắc chắn trước sau gì, cũng đoạt cái Ig Nô-beng.

Ngớ ngẩn là thế vậy mà lão thích Nu lại ca ngợi cậu Tú là: Nguyễn Thị Tư của Làng Mùi, khiến cậu Tú khoái chấy sáng tác, tối tác liền tù tì một số tác phẩm để đời khác như:
    - Em và Trâu già (Trâu đây là cái vespa nhé anh Tào Trâu, đừng lẫn gay đấy )
    - Sừng tê chuối hột
    - Y Trâu mỏi hơi chiện
    - Vv…vv

Cụ Khờ họ Dê không hài lòng lắm, thấy con đường đường du học Tây – Mỹ về mà kiến thức chỉ toàn chiện tào lao, cụ rầu lắm. Đêm nằm tự bóp chân bóp cẳng bóp chán, não cụ động liên hồi; chất xám chảy rần rật cụ lung tung suy nghĩ:
    1/ Kiếm bà nào đấm bóp cho mình (chiện này nghe đồn sắp thành hiện thực rồi – chúc cụ thọ )
    2/ Kiếm zợ cho thằng con !

Chiện thứ 2 tưởng dễ hóa ra khó hơn cái chiện cụ tìm zợ cho mình.
    Số là cái thằng trời đánh – ý nói thằng con cụ, hổm về làng nó dắt theo 1 em, giá Tây lai, Mỹ đen gì cũng được, dè đâu nó dắt về 1…bà Người Mọi, mèng đéch ui, mẻ này vui đâu trầu đó, mẻ cũng quậy banh cái l… Mùi.

Thằng con có vẻ tâng tiu Bà Mọi lắm, mẻ viết nhăng nhít dăm bài, nó liền đem đóng tập tất cả, rồi nhân dịp nó chạy được chức Trương tuần, nó lăng-cọc-xê mẻ lên tít đầu làng thư giãn (nay là làng Mùi).

À còn cái vụ Trương tuần thì là thế này:
    Ngoài cái chiện viết lách tào lao ra, thấy con chẳng làm nên trò trống gì, nên cụ Khờ nghĩ ra việc cho nó (cụ hi zọng có việc làm để nó đỡ hóa rồ í mà) thế là ngày ngày cụ mở chuồng gà ra cho nó đuổi.
    Phải nói cu cậu cũng siêng, cậu đuổi từ sáng đến trưa từ chiều đến tối, đuổi ngày chưa đủ cậu tranh thủ đuổi đêm, gà đang đạp mái cậu cũng đuổi, gà quay gà luộc cậu càng đuổi tợn…

Thấy con siêng năng, cụ Khờ mừng lắm nhân dịp sắp lấy zợ, cần phải đi xa một thời gian, sợ làng Mùi nổi loạn (???) cụ chạy ngay cho nó chức Trương Tuần, để thiên hạ khỏi dị nghị “chuyện gà cậy chủ” cụ Khờ thăng luôn cho mấy tên chiến hữu của nó – cùng nhậm chức Trương tuần cùng ngày.

Thế là cậu Tú nay đã có tên mới Thả gà, lại có cái mào Trương tuần đỏ chót, vênh váo hẳn lên, ngày nào cậu cũng mò từ trên xuống dưới, sờ từ dưới lên trên cái l… Mùi để bắt bọn spammer, post đểu… cậu say mê việc mới đến nỗi ngày nào không del không ban được ai, cậu lấy làm bức xúc xích , gà tới tận mỏ cũng không thèm đạp, xí xí không thèm đuổi…

Bữa nọ chủ nhật, làng Mùi vắng như chùa bà Banh, cậu ngáp từ sáng tới chiều mà chẳng trúng được con ruồi nào vi phạm, sầu đời cậu lôi lệ làng ra đọc và tình cờ cậu phát hiện ra có 03 reg giống nhau:
    - tonnumychau
    - tonnumychau. (có chấm)
    - tonnumychau_ (có gạch ngang)
    Thế là cậu mừng hơn cha chít, húm hít hò la còn hơn Ạc-xi-mếch: Chém, chém, chém

(Cậu có chém ? Xin xem hồi sau các anh nhé !)

Like
    19
    Bác để lòi cái đuôi ra rồi kìa!

Like
    20
    Xưa kia ở tuốt trên trời
    Ngọc Hoàng Thượng Ðế thảnh thơi thấy buồn
    Sai bắt một con chuồn chuồn
    Xịt vô 10 lít nước tương đem hầm

Bỏ vô một kí ớt bằm
    Chanh chua 6 trái, me dầm 7 tô
    Nước mắt cá sấu 8 tô
    Dịu dàng chút xíu, 8 tô dữ chằn

Nêm thêm 9 chú lăng quăng
    Mít khô, mít ướt, cằn nhằn, ghen tuông
    Hai trăm (gr) nhõng nhẽo giận hờn
    Mụn cám, mụn bọc, mụn cơm, mụn đề

Ngọc Hoàng hứng chí... hề hề
    "Con này hoàn tất khỏi chê chỗ nào"
    Sai Thiên Lôi lấy bột nhào
    Bắc Ðẩu canh lửa, Nam Tào quạt than

Bỗng nhiên một tiếng nổ vang
    Thế rồi "con ấy" nhẹ nhàng bò ra
    Mới sanh mà rất hay ca
    Đặt tên "con gái" hay là "MC"

Like
    146
    Xin lỗi... chịu hông nổi...

Chị Châu ko có gì ơi... chị viết tiếp đi... em chờ chị sốt ruột quá...
    Chị làm em nhớ đến chuyện 1001 đêm... mỗi đêm nàng phải nghĩ ra chuyện để kể, ko thì bị ban nick...
    Không đi làm sao tới.

Like
    0

Hấp dẫn đây !

MC TỰ TRUYỆN
    Phần 3 - CHUYỆN LÀNG MÙI
    Trước khi vào chuyện làng Mùi (1) các bác nên nắm đôi chút – chút téo thôi, “địa” danh “Tổng đờn” vì làng Mùi chỉ là một trong hàng chục làng của tổng đờn.

6 năm về trước tổng có tên là diễn đàn tin học chấm com – gọi tắt là đờn com. Qua vài trận giặc hắc – cơ, đê – đốt, tên đờn bị “cướp” mất chỉ còn lại cái tên thủa dự phòng là ddth chấm com (phải nói đây cũng là nhờ trí thông minh của cụ đờn chủ, tuy khờ nhưng rất biết nhìn xa trông rộng)

Ddth nghĩa đen thui ai cũng hiểu, còn bác nào cắc cớ c…cờ diễn nôm ra là dê dẩm tô hô, dòn dòn tơ hớ…thì tùy !

Bộ máy “hành chánh” tổng đờn (em dùng từ nghiêm túc) như sau:
    Đầu sỏ: gọi là ông Ẹc hoặc đờn chủ.
    Dưới cái sỏ: có chức danh Trương tuần – vị này được đội cái mũ đỏ để phân biệt với các vị đội mũ xanh , thằng mõ hay gọi theo tây u là Mót, Móp.

Trừ chức ông Ẹc hoặc Đờn chủ - cha truyền con nối, còn thì Trương tuần, hay Móp đều có thể…chạy được.

Xưa kia, làng Mùi là làng “nghèo” nhất tổng, thổ sản chỉ toàn càng cua rau má, tự nhiên mà có chẳng cần gieo trồng. Các làng còn lại thì khác hẳn, trồng toàn cao lương cao sản. Cũng nhờ vậy tổng đờn khá nổi tiếng trong thế giới ảo. Rồi vì nhiều lý do mà… em chưa biết, mấy năm nay làng nào cũng bỏ bê ruộng đồng, chẳng mấy ai quan tâm đến chất lượng giống má gieo trồng, dân đen các làng cũng bỏ xứ đi tứ tán, có kẻ mở đờn để nhanh chóng làm ông Ẹc bà Ẹc, có kẻ tìm sang tổng khác để khai khẩn đất hoang, để tìm những cái tinh cái hoa cao siêu hơn…

Người ở lại cũng vì chữ nghĩa, chữ tâm, chữ tình với cụ đờn chủ nhưng họ cũng “lực bất tòng tâm” không thể phát triển làng lên một “tầm cao” khác, kỷ cương cũng lỏng lẻo dần, bọn xì - băm, chát chít tràn ngập từa lưa tướt lướt, chúng xả bậy bạ tè loe toét loét…đám Trương tuần, Mõ móp (ít thôi) cũng thừa nước đục thả câu, vừa “dọn” vừa “xả” (nghe đồn có gã chỉ trong dăm bữa, nửa tháng cứ “chém” 1 thằng xì – băm lại “thu” về hàng chục, hàng trăm cái…huy chương ghi nhận thành tích băm bài)

Chẳng còn cao lương đặc sản, thiên hạ rủ nhau về làng Mùi, lặt rau má hái càng cua. Vô hình trung cái l…Mùi trở nên hấp dẫn, đông vui và bây giờ xin … quay lại chuyện làng Mùi.

dê dẩm tô hô chỉ là một cái tổng ảo, nên làng Mùi cũng vậy. Kích tùng dài ngắn rộng hẹp bao nhiêu – về mặt địa lý, không ai biết. Bằng chứng là làng có hai thôn ấy thế mà có khi dân thôn Đoài cả đời chưa đặt chân đến thôn Đông (và ngược lại)

Máu mặt thôn đoài hàng chức sắc có: Trương Xoan, Trương Chiến, Móp Rác, Móp Rờ Tham… dân đen có số như: Đòn Nà, Mụ tĩn, Ba-xả-rác, Bà Mọi, Tú lanh canh, Quạ Khoang, Chuột vằn…

Thôn đông thì em đã giới thiệu nhiều rồi:
    Trương Gà, Trương Vịt, Trương Lỳ, Trương Nu, Móp Bì, Móp Lác…
    Giang hồ đình đám thì: Phèn xỏen Tào Trâu, Tuyết lê thi sĩ, Bò lu, Hiếp phờ, Xin tí kiếm, Nhẫn Tâm…và cả…em nữa.

Có thể nói thôn Đông là tinh hoa của làng Mùi, không phải vì là nơi cụ Khờ họ Dê cắt rún mà chính do nơi đây mưa thuận gió hòa, gái trai cởi mở, lòng người chân chất nói thật cũng như nói chơi; nói giỡn cũng như nói…đùa, nói xạo gần như nói…phét… Ngày nào, tuần nào dân thôn đông không băm bài, ngày đó; tuần đó cái l…Mùi trông thiu thúi hẳn.

Kể chuyện làng Mùi, chính là kể chuyện thôn đông vậy !
    Tạm kết phần mào đầu, xin các bác tràng pháo tay để em kể tiếp…
    (Còn nữa)

Chú ý:
    1. Đôi lúc “mỏi” tay quá em gõ tắt tên làng Mùi là l…Mùi các bác thông cảm và đừng nghĩ bậy nhé !
    Ê cái cưng Gà, sao cứ hăm he ban chị vậy cà !
    Chị chít lấy ai kể chiện l…Mùi ?

Quote Được gửi bởi thagnv View Post
    Xin lỗi... chịu hông nổi...

Chị Châu ko có gì ơi... chị viết tiếp đi... em chờ chị sốt ruột quá...
    Chị làm em nhớ đến chuyện 1001 đêm... mỗi đêm nàng phải nghĩ ra chuyện để kể, ko thì bị ban nick...
    Được sửa bởi tonnumychau lúc 12:11 ngày 13-10-2006

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tonnumychau View Post
    Máu mặt thôn đoài hàng chức sắc có: Trương Xoan, Trương Chiến, Móp Rác, Móp Rờ Tham… dân đen có số như: Đòn Nà, Mụ tĩn, Ba-xả-rác, Bà Mọi, Tú lanh canh, Quạ Khoang, Chuột vằn…
    Dzạ em biết òi! Nhân vừa rồi nhà có dziệc, Em mún chuyển khẩu sang thôn đông. Chị Trâu cóa bít (t)hủ tục nóa như thế nào bầy choa em cái!
    Em cảm ơn!
    Cầu trời phật phù hộ độ trì choa Chị!

Like
    0
    làng Mùi thì đúng thật vô số mùi, mùi bia, mùi rượu, mùi đàn ông đàn bà, mùi chân thật dối trá đều có đủ.Nhưng đã mang tên là làng Mùi thì đủ các loại mùi âu cũng hợp lí.
    Nói chung, ko biết có phải làng mùi đc sinh ra để thu gom tất cả mùi trong đờn lại,để ko khí bên ngoài đc trong lành hong hen.Nhưng cũng có người phải bỏ đi vì cả mùi của họ hong đc phép lưu giữ lại thì...hơi bùn nhỉ

Like
    0
    1. Hi hi. Nhận vơ mà không biết ngượng kìa : "Kể chuyện làng Mùi tức là kể chuyện làng Đông" . Ai mà lại không biết cái từ Mùi tinh khiết, trong trắng, ngây thơ đấy bắt nguồn từ bài Mùi của Donna làng Đoài. Vậy mà bà con xem, qua tay của Em Xi Xi Mùi này lại biến thành Nhâm Mùi, Quý Mùi, Canh Mùi,... đủ cả can chi mùi.

Kể ra thì chủ nhân cũng biết chế biến nên cái mùi này cũng phảng phất mùi của Mùi bên thôn Đoài, vì vậy dân đen có số( đến bây giờ em vẫn chưa hiểu cái từ này lắm - hy vọng không phải là "dân đen có...cần tăng dân số" ) tôi đây vừa vào đờn liền nhìn thấy cái đầu...đề từa tựa Mùi, phảng phất có mùi của Mùi , cả đời chưa hề bước sang thôn Đông lần nào cũng phải vào đây post 1 bài xem cái mùi này nó thế nào, post xong mới biết là nó chả có cái tí mùi nào của Mùi. Mình thì cũng đã thành Mùi nốt

2. làng Mùi thì đúng thật vô số mùi, mùi bia, mùi rượu, mùi đàn ông đàn bà, mùi chân thật dối trá đều có đủ.Nhưng đã mang tên là làng Mùi thì đủ các loại mùi âu cũng hợp lí.
    Nói chung, ko biết có phải làng mùi đc sinh ra để thu gom tất cả mùi trong đờn lại,để ko khí bên ngoài đc trong lành hong hen.Nhưng cũng có người phải bỏ đi vì cả mùi của họ hong đc phép lưu giữ lại thì...hơi bùn nhỉ

Tiếc là cái mùi mà Bò Lu tưởng ko phải là cái Mùi ở đây :tongle
    . Chỉ đúng ở 1 điểm cuối : "Nhưng cũng có người phải bỏ đi vì cả mùi của họ hong đc phép lưu giữ lại thì...hơi bùn nhỉ"
    ----->

Ddth nghĩa đen thui ai cũng hiểu, còn bác nào cắc cớ c…cờ diễn nôm ra là dê dẩm tô hô, dòn dòn tơ hớ…thì tùy !
    Người đi, mùi đi---> DDTH = Dần dần tạch hết
    Người còn, mùi còn ---> DDTH = Dần dần tốt hơn

P/s: Em Xi Xi Mờ Kờ cứ viết típ đi ạ, ko có Em Xi Xi, đàn này mất vui
    Được sửa bởi DONNA_DONNA lúc 22:31 ngày 14-10-2006 Reason: Sua loi ko viet duoc tieng viet toi qua :p

Like
    146
    tonnumychau đâu rồi?
    Chị yêu ơi, lâu quá à... nhanh lên chị ơi... em chịu hết nổi òi...
    Không đi làm sao tới.

Trang 10 / 18 FirstFirst ... 57891011121315 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết