PDA

View Full Version : Có thể do dây cáp hay do card mạng hỏng?

trungmakiko12345
24-08-2006, 18:20
Các bác ơi! em đã bấm dây cáp mạng cho một có dùng hub nhưng mà không thấy đèn báo hiệu ở giắc cắm cáp mạng. Vì thế em kiểm tra kỷ lại dây cáp nhưng tốt cả mà đèn vẩn không báo, em đem CPU đi sang mượn dây cáp mạng ở máy khác đang chạy tốt thử nhưng vẩn không được em vội kết luận card mạng CPU đó bị hỏng ( card mạng onboar ). Rồi em tháo CPU đem thử ra lắp CPU của máy em mượn vào, ôi trời đèn báo hiệu ở giắc cắm dây cáp mạng không đỏ luôn. Các bác có hiểu nguyên nhân nó như thế nào mà lại bị như vậy? chỉ giáo em với. Hay có thể em bấm dây cáp mạng chưa đúng kỷ thuật? hai đầu đây thứ tụ màu như nhau mà, thế cách cắm cáp vào hub có ảnh hưởng gì không.
em cảm ơn trước!!!!!

trungmakiko12345
26-08-2006, 12:26
Tui đành tự trã lời vậy => Do bấm dây không kỹ nên không nhận được tín hiệu

ngoccong2001
27-08-2006, 13:25
1) Bạn chưa thể kết luận chính xác được. Bạn nên nhờ người am hiểu về cách bấm cáp mạng để hướng dẫn.
2) Bấm cáp mạng bị lỗi kỹ thuật không ảnh hưởng tới HUB. Tuy nhiên cần tham khảo ý kiến người đi trước để được hướng dẫn cụ thể.
Chào thân ái.

anh_dang_co_don
27-08-2006, 17:23
Bạn thử dùng cách sau để kiểm tra xem card mạng của bạn có bị lỗi hay không bằng cách bạn lấy một đầu RJ45 mới sau đó bạn lấy 2 sợi dây cable mạng UTP cat5a ra, 2 đầu sợi dây cable mạng bạn cắm vào chân số 1 và 2 từ bên trái đếm sang (chú ý bạn quay phần có lãy khóa xuống dưới), 2 đầu dây còn lại, 1 đầu bạn cắm tiếp vào chân thứ 3, đầu còn lại bạn cắm tiếp vào chân số 6 (tức là từ chân số 3 bạn bỏ cách 2 chân, đến chân kế tiếp thì bạn cắm đầu dây còn lại vô)sau đó bạn tiến hành bấm cable bình thường. Cuối cùng bạn cắm đầu RJ45 vô card mạng rồi chờ kết quả, nếu bạn thấy card mạng của bạn hoạt động ổn định (trên system tray của bạn hiển thị 2 màn hình với dòng tooltip "Local Area Connection/ speed: 100.0 Mbps" thì card mạng của bạn hoàn toàn không có vấn đề gì cả, bạn chỉ việc xem lại cách bấm dây của bạn xem đã đúng hay chưa thôi. Chúc bạn thành công.