PDA

View Full Version : Có ai biết cách kiểm tra chip không[Q]

kiddy
17-01-2003, 19:47
Xin chào các bác. Nhờ các bác giúp em 1 việc. Máy em PenIII nhưng kiểm tra Directx thì nó báo là PenII. Khi làm Pascal sử dụng Unit crt nó báo lỗi 200 mà em nghe người ta nói những máy chip Celeron hay bị lỗi này. Vậy các bác có cách nào kiểm tra chip của em đươc không?

Intel
17-01-2003, 21:19
Hay là bạn lên mạng dowload chương trình adia32 tại trang web < dr_hardware.com > nó sẽ có chương trình kiểm tra toàn bộ máy của bạn từ Chip set cho đến Ram , sound,....... Có rất nhiều cái hay và nói có cả thông tin về toàn bộ phần cứng của máy bạn.

duc_anh80
17-01-2003, 21:39
không cần phải làm gì nhiều chỉ cần bạn cài D32 mới là có hết thông tin về máy của bạn, như chip, ram,vga...
Nếu như bạn nói thì hoàn toàn không có cơ sở bởi từ penII 166 trở lên nếu chạy pascal bộ cũ thì sẽ có thông bào lỗi erro run time 200 hoàn toàn không như bạn nói bởi tôi cúng đang sử dụng C733(compac) mà hoàn toàn không ảnh hưởng hoặc khi tôi sử dụng các phần mềm kiểm tra thì vẫn báo là penIII. Nếu main của bạn là loại mới mà lại dùng penII thì không thể nào chạy nổi thậm trí có khả năng nổ chip, vậy ban yên tâm là pen III rồi
chúc bạn thành công

oldbaby
17-01-2003, 22:03
Để kiểm tra cấu hình máy bạn chỉ cần khởi động lại máy và quan sát tr6n màn hình là biết ngay chứ gì, hoặc chạy file sysinfo.exe co trên các CD games ( heroes, warcraft III.......)
Nhưng bạn cứ yên tâm khi bị lỗi đó thì có P III mới bị thôi. Để khác phục lỗi đó bạn tìm bộ fix pascal for PIII ở các dịch vụ là mát trời ông địc luôn.

Oldbaby.

anchi
18-01-2003, 00:01
Bạn cài DirectX version tử 8.0 trở lên khi chạy Dirẽct nó sẽ boá chính xác các phần cứng của bạn

mixer
18-01-2003, 12:08
Bài viết được gửi bởi kiddy
Xin chào các bác. Nhờ các bác giúp em 1 việc. Máy em PenIII nhưng kiểm tra Directx thì nó báo là PenII. Khi làm Pascal sử dụng Unit crt nó báo lỗi 200 mà em nghe người ta nói những máy chip Celeron hay bị lỗi này. Vậy các bác có cách nào kiểm tra chip của em đươc không?

Intel nó có chương trình kiểm tra số ID của con CPU=> có thể biết được con CPU đó là giả hay là thật.

thitluoc
20-01-2003, 01:17
Đông ý, chíp của Intel thì nên để thằng intel nó ...xử lí http://smilies.sofrayt.com/%5E/b/smokin.gif

thanhtrung
20-01-2003, 13:10
Bạn có thể sử dụng chương trình kiểm tra tốt độ chip của hãng intel, ở các nhà đại lý phân phối chip của hãng intel. Hoặc bạn sử dụng chương trình nghe nhạc Hero có thể xem phim nữa là bạn có thể biết chình xác tốt độ của chip ấy mà.

alpha
20-01-2003, 13:26
Em muon kiem tra CPU cua minh em co the dung DIRECTX Version 8.0 or 8.1 de kiem tra con neu khong em co the su dung chuong trinh kiem tra CPU cua hang INTEL (CPU TEST). Viec su dung PASCAL ma xuat hien loi 200 em co the cho anh dia chi EMAIL cu minh de anh gui cho file sua loi Pascal. Chuc em hoc gioi nhe! bye!lol

DragonPhoenix
20-01-2003, 20:43
Đây là lỗi của unit CRT, bạn có thể hoặc không dùng unit này, tự tạo lấy, hoặc là chạy file patch.

Lỗi này không phải chỉ có celeron, mà CPU mạnh quá là bị (>233mhz thì phải )

pbngoc
21-01-2003, 16:26
Bài viết được gửi bởi duc_anh80
không cần phải làm gì nhiều chỉ cần bạn cài D32 mới là có hết thông tin về máy của bạn, như chip, ram,vga...
Nếu như bạn nói thì hoàn toàn không có cơ sở bởi từ penII 166 trở lên nếu chạy pascal bộ cũ thì sẽ có thông bào lỗi erro run time 200 hoàn toàn không như bạn nói bởi tôi cúng đang sử dụng C733(compac) mà hoàn toàn không ảnh hưởng hoặc khi tôi sử dụng các phần mềm kiểm tra thì vẫn báo là penIII. Nếu main của bạn là loại mới mà lại dùng penII thì không thể nào chạy nổi thậm trí có khả năng nổ chip, vậy ban yên tâm là pen III rồi
chúc bạn thành công
Úi trời
lol
Bạn hãy dùng CPU test của Intel, mua đĩa Phạm Hồng Phước, hồi năm 2001 thì phải sẽ có

Intel
25-01-2003, 09:59
:evil: Chương trình của mình là dùng để kiểm tra toàn bộ máy các bạn cứ chạy thử đi nó sẽ báo tất cả sẽ biết được con chip cua mình là thật hay gia chứ lam gì mình biết được khi mình không sai con Asus đó mình đang sử dụng con Intel.Chuơng trìnjh mình đang sử dụng để kiểm tra Chip là Vesion moi nhất nên mình chưa có hiểu hết về nó , các bạn thông cảm nha!!!!!!!!!!

IT-newcomer
26-01-2003, 21:59
Bạn thử cài SisoftSandra test thử coi, trên cả tyệt vời luôn, nếu đúng là PIII thì cài lại DirectX đi bản mới là 8.1a đó

bobcat2003
27-01-2003, 08:15
right click on "My computer" icon
-> select "property"
at "general" tab ban se thay tat ca nhung thong tin: nhu Pentum III, CPU........ Do la thong tin chinh xac nhat.

kiddy
31-01-2003, 15:15
Xin cảm ơn mọi người đã giúp đỡ. Đúng là máy mình không sao cả. Do lỗi của phần mềm thôi. Mình đã fix bằng bộ sửa pascal rồi. Căn bản là mua máy nhưng trình độ còn kém nên cứ sợ bị người ta lừa.
Một lần nữa xin cảm ơn mọi người