PDA

View Full Version : Help me to connect Remote SQL !

allforyou
17-01-2003, 15:22
Cac ban da lam nhieu ve SQL, ket noi no trong mang Lan, nhung bay gio viec ket noi qua duong thoai tro nen rat pho bien.

Cho minh hoi, de ket noi voi SQL SerVer qua modem, thi can phai co nhung thiet bi gi, cach dat cau hinh tren Server va Client ra sao ?
Thank nhieu nhieu!

teanhatrang
04-02-2003, 20:40
a

xbacala
06-02-2003, 15:22
RE: allforyou
Bạn kết nối trong LAN thế nào thì bạn kết nối qua dialup thế đó, tốc độ dĩ nhiên là chậm hơn. Tuy nhiên, thông thường bạn dialup chỉ cho phép TCP/IP nên bạn phải kết nối từ client qua TCP/IP.

Nếu bạn kết nối với SQL Server 2000 thì default là TCP/IP. Còn nếu là SQL 7 thì default là NamePipe nên bạn phải chỉnh trong cấu hình của Server cũng như client.

Nếu bạn kết nối từ client bằng ADO OLEDB thì trong thông số ConnectionString phải có thêm Network Library=dbmssocn

allforyou
07-02-2003, 08:55
Tui cai 2 SQLSever 2000, neu tui muon replicate CSDL giua 2 SQL Server2000 tron mang Lan thi binh thuong.
Bay gio neu tui muon replicate CSDL qua duong dien thoai(modem) giua 2 SQL2000 server thi tui phai quay tay de diup toi 1 SQL2000 truoc, sau do moi replicate co dung k ? .
Neu dung the, thi co cach nao de nguoi su dung, chi can an 1 nut, la tu dong quay va replicate du lieu luon k ?

xbacala
07-02-2003, 09:10
Giả sử bạn đã cấu hình thành công replicate giữa 2 máy SQL 2000 qua dialup rồi.

Nếu bạn muốn quay số tự động, thường làm 1 trong 2 cách sau:
1. Cấu hình RAS Server với chức năng Dialup on demand.
Cái này hơi khó đấy, bạn phải nắm vững W2k và RAS Server thì mới làm được

2. Tạo 1 SQL Job và thực hiện lệnh rasdial (DOS) trước các Job replicate của SQL Server.
Cách này dễ thực hiện, dễ cấu hình nhưng không chuyên nghiệp bằng cách 1 ở trên. Nên nhớ tạo thêm 1 job gọi rasdial với chức năng /DISCONNECT sau job cuối cùng của replicate để hang-up tự động.

Nếu muốn biết cách sử dụng rasdial, vào cửa sổ cmd và gõ rasdial /? là có liền !

Chúc bạn thành công.
PS: Nếu bạn cần hỏi thêm gì, có thể email đến tui nhé !

allforyou
10-02-2003, 09:46
Tui cung co nhieu sach ve SQl2000, nhung dung la phan noi ve diup qua modem va replicaTE qua duong modem thi gan nhu khong tim thay hoac noi rat so sai.
Neu ban co tai lieu ve phan do (neu dung luong nho) , ban gui gium cho tui theo dia chi fun_clips2002@yahoo.com hoac ban chi gium tui duong lick toi tai lieu do neu co tren Net , hoac ban noi gium ten chinh xac cua tai lieu ve phan do, tui se di tim.
Cam on ban nhieu.

venus
10-02-2003, 10:32
Chào mừng anh Hai mập đến diễn đàn tụi em ;)

xbacala
10-02-2003, 10:46
Dám kêu anh hai là anh hai mập hé, em gái !

Bài viết được gửi bởi venus
Chào mừng anh Hai mập đến diễn đàn tụi em ;)

xbacala
10-02-2003, 10:55
Vần đề này hồi đó tui có đọc trong SQL Server Magazine nhưng nó nằm trong số nào tui quên rồi. Để tui về tìm lại xem, nếu có sẽ cho bạn mượn.

Bài viết được gửi bởi allforyou
Tui cung co nhieu sach ve SQl2000, nhung dung la phan noi ve diup qua modem va replicaTE qua duong modem thi gan nhu khong tim thay hoac noi rat so sai.
Neu ban co tai lieu ve phan do (neu dung luong nho) , ban gui gium cho tui theo dia chi fun_clips2002@yahoo.com hoac ban chi gium tui duong lick toi tai lieu do neu co tren Net , hoac ban noi gium ten chinh xac cua tai lieu ve phan do, tui se di tim.
Cam on ban nhieu.