PDA

View Full Version : làm ơn chỉ giúp giùm lính mới

ghost1980
17-01-2003, 10:08
xin cho sư đệ hỏi khi cài win2000 các máy con đều theo thứ tự mình đã đặt như là PC1 cho đến PC15, nhưng bây giờ mình muốn đổi tên PC1 đến PC15 đó thành NT1 đến NT15 mình có cách chỉnh được không ? và vào đâu của win2000 để sửa lại những cái tên đó mà không cần cài lại win2000 bằng setup từ đầu. :D . Xin đa tạ .

khietlam
17-01-2003, 13:15
Nếu chưa lên Domain Controler thì hãy làm theo cách này :
Click phải vào my computer, chọn properties, sau đó chọn Tab : Network Identification vào đó sử tên và khởi động lại. Xong !

ghost1980
17-01-2003, 14:46
lol cảm ơn khietlam nhiều , ghost đã làm thành công rồi . Đa tạ đa tạ :D khietlam cho hỏi thêm nữa nhé , mình muốn bỏ những chương trình không cần thiết khi máy khởi động mình vào đâu của win2000 để chỉnh bỏ. Vì mình chỉ rành win98 nhưng bi giờ mình làm việc phải chuyển qua đụng chạm win2000 nên mình không được rành lắm về những đường dẫn của hệ điều hành này. Xin cảm ơn khietlam nhiều ;)

khietlam
17-01-2003, 15:20
thông thường nên vào Start \ Program\ Startup để xóa những chương trình chạy lúc khởi động, nhưng đối với những chương trình không hiện lên trên đó thì cần phải dùng một chương trình thứ 3. Hãy tìm trong đĩa Lê Hoàn có đó!

timdehoc
17-01-2003, 15:50
vào run gõ: msconfig -->> startup, bỏ dấu chọn các chương trình mà mình không muốn khởi động -->> OK -->> restart.

thitluoc
17-01-2003, 16:38
Hehe, windows 2000 thì lấy đâu ra msconfig.
Start > Run > regedit >HKEY_LOCAL_MACHINE>SOFTWARE>Microsoft>Windows>CurrentVersion>Run> hehe remove bớt những thằng không cần thiết đi.
Không đảm bảo gì đâu nhé, táy máy vào các phần khác, máy lăn ra chết không chịu trách nhiệm.
Những cái nào không có trong này thì theo cách của khietlam mà làm.

ghost1980
17-01-2003, 17:03
lol he he he... bác thịt luộc nói đúng win2000 làm gì có lệnh msconfig, he he... ghost đây đã nói rồi win98 ghost rành rồi nhưng giờ công việc đòi đụng chạm win2000 nên những lệnh và đường dẫn trong hệ điều hành này ghost chưa rành lăm, hĩ hĩ hĩ ... bác thitluoc noi đúng nếu không theo hướng dẫn mà đụng mấy phần khác thì máy die là chịu , he he he... lol . ghost đây cám ơn các bác đã chỉ giáo và còn làm phiền nữa để lãnh giáo các bác cao thủ . ;)

ghost1980
21-01-2003, 15:53
jenna này , thật ra ghost đây không biết nên hỏi các bác cao thủ và chỉ giúp ghost đây đều cảm ơn hết, không riêng gì bác thitluoc. Ghost đây luôn muốn học hỏi cái mới nhất là cái vụ jenna nói về domain controler, mặc dù chỗ ghost làm ko lên domain nhưng nếu jenna chỉ giáo ghost đây xin lãnh giáo. Và cho hỏi jenna truoc kia ghost xài win98 shutdown máy tự động tắt, nhưng bi giờ win2000 thì không tự động mà phải nhấn nút power mới tắt hẳn máy, Vậy jenna biết cách chỉnh cho máy tự động tắt khi shutdown máy không ? chỉ giúp nhé. Chờ tin đây cua jenna đấy.

ghost1980
22-01-2003, 09:45
Thế thì cảm ơn jenna trước nhé, ghost chờ bài của jenna để học hỏi đó.;) Còn chương trình shutdown máy trong dĩa của lehoan tên là gì zậy để ghost tiện đi tìm cho chính xác và nhanh hơn đó mà. Thanks nhiều !

thitluoc
22-01-2003, 16:07
hehe, có bài gì thì post đi xem nào ??? Mong đợi ngậm ngùi ..http://smilies.sofrayt.com/%5E/b/smokin.gif

thitluoc
23-01-2003, 08:56
Hớ hớ, tớ đợi vậy...http://smilies.sofrayt.com/%5E/f/wiggle.gif

BLuke
24-01-2003, 13:00
Chào ! lúc trước máy tui cài win2k pro cung bị như vậy nhưng mà lần thứ 2 thì không bị như vậy nữa tui cũng không hiểu tại sao lúc đầu cài win98 thì khi shut down thi nó Ok tự động ngắt nguồn. còn khi cài win 2k xong thì nó không chịu tự động ngắt nguồn nữa. Làm hại tui phải cài lại sau khi cài xong tui ghost qua máy khác thì nó cứ khởi động lại hoài. làm hại tui phải dzô CMOS chọt tùm lum nó mới chạy. Bây giờ thì nó chạy ngon lành gùi.