PDA

View Full Version : [Thảo luận]Tranh chấp tên miền .COM

xskill
29-11-2011, 10:29
Chào cả nhà.

Mình đang sở hữu tên miền Sanpham3m . Com (chưa post link được - đành chơi chiêu).

Vừa rồi bên công ty 3M việt nam (Thuộc tập đoàn 3M USA - 1 trong 10 tập đoàn lớn ở Mỹ - thành lập hơn 100 năm) có gửi mail thông báo với mình là mình vi phạm bản quyền vì trong tên miền có chữ 3M và bên đó yêu cầu mình chuyển tên miền này sang cho họ và không được sử dụng tên miền này!

Nguyên văn như sau:
"Firstly, please note that there is no cost to transfer a domain name. Secondly, we are asking Mr. Hoa to transfer the domain name SANPHAM3M . COM to 3M because it infringes 3M's trademark rights and also because the registration and use of a domain name containing any 3M trademark is a violation of 3M's distributor agreement. Thus, there is no "benefit" to him transferring this domain name to 3M, 3M distributor guidelines require that infringing domain names be transferred to 3M and once transferred the infringing website will be deactivated. "
Cty này đã đăng ký trademarks 3M.

Hiện tại tên miền của mình đã chuyển sang cho Nhân Hòa quản lý, và mình không dùng tên miền trên để kinh doanh hàng 3M nữa!

Mình nghĩ, họ yêu cầu mình chuyển mà không có Benifit nào? phí đăng ký domain, ... không lẻ mình chịu hết.

Theo các bạn mình nên làm gì?

Cảm ơn cả nhà!

vbox
29-11-2011, 10:31
Nó đăng ký trade mark chưa mà dám ồn ào như vậy. :D

khuongCOMPUTER
29-11-2011, 10:50
Cái mệt của bác là đăng ký ở công ty Việt Nam, chuyển gấp sang godaddy là hết ồn ào. Gì chứ đăng ký chữ 3m thì cái tên miền nào có 3m thì được quyền lấy hết sao? Đi đòi thử cái 3m.com xem :whistling

quattichdien.net
29-11-2011, 11:30
nếu sản phẩm của bạn ko trùng với sản phẩm của nó thì cho nó kiện cả ngày.

sialthuong
29-11-2011, 11:38
Dở hơi biết bơi. Chả hiểu chủ của cái 3M nghĩ gì.

Hồi trước có thớt nói Microsoft muốn mua lại tên miền windows7.vn của bác nào đó. Thấy ngay cả thằng to đầu như MS còn phải hỏi mua lại trước khi động chạm gì khác, đằng này chỉ là một Cty bình thường mà cũng đòi ăn không của con người ta 1 tên miền ah. Bác transfer sang godaddy rồi đòi 1000$ mua lại xem nó làm gì.

Sorry các bác nhưng đọc cái mail của ông trên kìa nên bức xúc một chút.

xskill
29-11-2011, 12:48
Cái mệt của bác là đăng ký ở công ty Việt Nam, chuyển gấp sang godaddy là hết ồn ào. Gì chứ đăng ký chữ 3m thì cái tên miền nào có 3m thì được quyền lấy hết sao? Đi đòi thử cái 3m . com xem :whistling

Nó đăng ký trade mark chưa mà dám ồn ào như vậy. :D
- Tên miền 3M . Com là của cty đó.
- Bên cty đó đã đăng ký trade mark 3m

nếu sản phẩm của bạn ko trùng với sản phẩm của nó thì cho nó kiện cả ngày.
- Trước đây có bán hàng 3M nhưng bây h mình không bán nữa. hiện tại chưa có active web cho domain này.

Dở hơi biết bơi. Chả hiểu chủ của cái 3M nghĩa gì.
- 3M là một trong 10 tập đoàn lớn của Mỹ, chuyên cung cấp giải pháp công nghiệp, y khoa, vũ trụ (ở vN đặc biệt là keo dán và băng keo)

Hồi trước có thớt nói Microsoft muốn mua lại tên miền windows7 . vn của bác nào đó. Thấy ngay cả thằng to đầu như MS còn phải hỏi mua lại trước khi động chạm gì khác, đằng này chỉ là một Cty bình thường mà cũng đòi ăn không của con người ta 1 tên miền ah. Bác transfer sang godaddy rồi đòi 1000$ mua lại xem nó làm gì.

Sorry các bác nhưng đọc cái mail của ông trên kìa nên bức xúc một chút.

Cảm ơn các bạn! mình mới update - Mong các bạn góp ý

sialthuong
29-11-2011, 13:58
Nói như cái lão trên kia thì hóa ra cứ cái nào có 3M là của lão ah. Vớ vẩn.

Kiểu như cứ có chữ i là của Apple, MS là của microsoft, ...

Hiện tại bác để không thì cứ để thế đã.

Rồi bác mail lại bảo nó hoặc là mua lại hoặc là cho nó kiện, cái mail này chắc là đòn phủ đầu để dọa bác thôi. Bác yên tâm là bác ko thể đi tù hoặc bị phạt tiền vì 1 cái domain của chính mình đâu.

songvaconghien
29-11-2011, 14:10
bác không làm gì phải sợ nó cả, bác không dùng tên miền đo để mua bán sản phẩm giống của nó thì bác sẽ không sợ gì hết cả nhé

VinaWater
29-11-2011, 14:32
luật Quốc tế absc à...

Năm 2004-2005, mình bị kiện mất 6 tên miền:
Aventis-SRL.com / .net / .org
AventisSRL.com / .net / .org

Tập đoàn dược phẩm AVENTIS (ở Việt Nam tên Cty nó là AVENTIS SRL) của Pháp kiện lấy lại tên miền mình lên WIPO,. Trong quá trình kiện, nó chuyển hồ sơ pháp lý, hồ sơ tòa án tới tận nhà mình (Fedex chuyển đến) nhìn khiếp lắm....!!!

xskill
29-11-2011, 15:46
luật Quốc tế absc à...

Aventis-SRL . com / . net / . org
AventisSRL . com / . net / . org

Tập đoàn dược phẩm AVENTIS (ở Việt Nam tên Cty nó là AVENTIS SRL) của Pháp kiện lấy lại tên miền mình lên WIPO,. Trong quá trình kiện, nó chuyển hồ sơ pháp lý, hồ sơ tòa án tới tận nhà mình (Fedex chuyển đến) nhìn khiếp lắm....!!!

Rồi sao nữa bác - kể chi tiết cho mọi người nghe lấy kinh nghiệm nha. Sao bác không thương lượng bán lại giá rẻ cho bọn nó!!!???
Thanks bạn

VinaWater
29-11-2011, 15:52
Rồi sao nữa bác - kể chi tiết cho mọi người nghe lấy kinh nghiệm nha. Sao bác không thương lượng bán lại giá rẻ cho bọn nó!!!???
Thanks bạn

Kể ra có gì đâu mà kể. Cuối cùng bị mất tên miền thôi :D

Mà mất cũng không tiết. Lúc đó nai quá, đầu cơ tên miền nhảm không. Giờ cứ nhắm tên miền thương hiệu VN mà chơi.

WIPO Arbitration and Mediation Center

ADMINISTRATIVE PANEL DECISION

Aventis, Aventis Pharma SA. v. Dac Hung Nguyen

Case No. D2004-0252

1. The Parties

The Complainant is Aventis and Aventis Pharma SA., both located at Schiltigheim and Antony, respectively, in France, represented by Patrice de Candé, France.

The Respondent is Dac Hung Nguyen, Ho Chi Minh City, in Vietnam.

2. The Domain Names and Registrar

The disputed domain names <aventis-srl.com>, <aventissrl.com>, <aventis-srl.net>, <aventissrl.net>, <aventis-srl.org>, and <aventissrl.org> are registered with iHoldings.com Inc. d/b/a DotRegistrar.com
...

Xem thêm: http://www.wipo.int/amc/en/domains/decisions/html/2004/d2004-0252.html

levanphan
29-11-2011, 16:12
vào wto thì phải chịu chơi theo luật quốc tế thôi, tuy nhiên bị kiện ngay ở sân nhà thì cũng cay đấy nhỉ. Theo tôi bạn nên...thỏa thuận với 3M để sao cho cả đôi bên cùng có lợi , có thể 3m là công ty lớn sẽ chẳng ngại bỏ ra chút tiền bù đắp cho bạn đâu

VinaWater
29-11-2011, 16:35
vào wto thì phải chịu chơi theo luật quốc tế thôi, tuy nhiên bị kiện ngay ở sân nhà thì cũng cay đấy nhỉ. Theo tôi bạn nên...thỏa thuận với 3M để sao cho cả đôi bên cùng có lợi , có thể 3m là công ty lớn sẽ chẳng ngại bỏ ra chút tiền bù đắp cho bạn đâu

Chi phí nó kiện bạn tốn từ 5.000 - 6.000$ là ít (thời của tôi đã nghe đồn 2.000-3.000 rồi).

Bạn có bán lại cho nó: 100$ thì nó cũng sẽ không mua lại. Nó chỉ chọn 1 trong 2 giải pháp

1- Bạn tự nguyện đưa chó nó tên miền (có thể nó tốt bụng trả lại phí mua và duy trì)
2- Cứ đem lên WIPO phân xử.

Tâm lý của nó là "không tốn một xu để mua lại tên miền của kẻ đầu cơ".

Chúc bạn thắng tỏng vụ kiện sắp tới.

Bạn hãy xây dựng website có nội dung chứng minh 3M không dính gì tới nó

VD: Lập môt web nuke tin tức hay forum VBB, banner và title ghi định nghĩa sanpham3M là gì?

SẢN PHẨM MẮT MỘT MÍ (CẮT MẮT - SÂM MẮT - VẼ MẮT... MỘT MÍ)

xskill
29-11-2011, 16:46

Mà mất cũng không tiết. Lúc đó nai quá, đầu cơ tên miền nhảm không. Giờ cứ nhắm tên miền thương hiệu VN mà chơi.

Xem thêm:

Lúc đó các bước tụi nó làm với bác như thế nào? có giống mình không?
Ví dụ:
B1: gửi email thông báo
B2: gửi lại email
B3: confirm = điện thoại
B4: kiện lên WIPO
???

candydoll90
30-11-2011, 19:29
nếu mình reg tên miền trước khi nó mua bản quyền 3m thì mình thắng mà, nếu nó ra sau mà đòi hỏi kiểu đó thì nó chơi sức ép tài chính rồi

shopmuachung
30-11-2011, 20:08
bác không đăng nội dung sp của nó thì cho nó kiện thoải mái

viet4room
30-11-2011, 20:25
nghe thấy đã bức xúc rồi,bác cứ để nó kiện đi.bố chúng nó cũng không kiện được bác

luật Quốc tế absc à...

Aventis-SRL.com / .net / .org
AventisSRL.com / .net / .org

của bác tên domain chùng cả với tên công ty người ta mà không bị kiện mới là lạ

xskill
01-12-2011, 15:03
cảm ơn mọi người, ngóng thêm ý kiến

webmaytinh.com
01-12-2011, 16:44
Cái này bình thường, năm ngoái mình kiện 1 công ty của Mỹ và đã lấy về 1 tên miền .com cho bên mình ngon ơ

nhân
29-03-2013, 20:57

Mà mất cũng không tiết. Lúc đó nai quá, đầu cơ tên miền nhảm không. Giờ cứ nhắm tên miền thương hiệu VN mà

em có thắc mắc xin các pro chỉ giáo .
tình hình là mình mới nghĩ ra một ý tưởng và đã đăng ký cho nó một tên miền ****SamSung .com
theo cách đọc và ý tưởng của mình thì nó chẳng liên quan gì tới thằng SamSung Electronic cả , nhưng tên miền của mình so với trade-mark của nó thì 100% là giống rùi . hix hix ... nếu như nó kiện thì làm sao hả các bác .
mình có tham khảo các vụ kiện trước và mình nắm được khoảng 70% chiến thắng ( vì mình chẳng làm gì liên quan tới công nghệ ) nhưng có đọc được vài thông tin sau có lẽ mình sẽ không đáp ứng được :
1 . phải bồi thường nếu thua kiện ( nhà nghèo nên kham không nổi )
2 . bị WiPo gửi giấy hầu tòa ( thằng WiPo nó nằm ở việt nam còn k hầu được chứ nói gì nước ngoài )
vậy bác nào có kinh nghiệm thì vào tư vấn giúp mình nha !
P/S : sẵn cho mình hỏi luôn . nếu bị kiện thật thì xử ở việt nam hay nước ngoài thế . và có phải lên trình diện không ( mình thấy ở việt nam cũng có chi nhánh của WIPO )
thank tất cả các bác !

banner007
01-04-2013, 20:19
Bác cứ đển nó kiện chơi, hầu tòa bây giờ 5000$ nhá, mail lại cho nó : tôi kông rãnh , thế là ôk,