PDA

View Full Version : mong các Pro Giải thích về rel="nofollow"

hieuvv
28-11-2011, 14:30
Em mới làm seo (newbie) 2 tháng rùi , em đang nhận làm từ khóa thiet ke website (http://vnit.vn) cho site http://vnit.vn , vì là newbie lên em không hiểu rõ về cái rel ="nofollow" này nó có tác dụng gì , lúc đầu em trao đổi textlink với các đối tác khác thỳ trong thẻ <a> em có dùng rel bị mấy anh chị cũng khá về seo trách móc là cho vào để nó không lấy được từ khóa , em chả biết gì lên lẳng lặng nghe theo rùi bỏ đy , đên hôm nay lại có người bảo sao k cho vào để dẫn đương link từ khóa của mình không liên kết với nhưng đường link khác đỡ lộn nhộn . ong cả thủ các bác ạ lên em không biết làm thế nào cho đúng , cách nào cho phù hợp . vậy mong bác nào SEO pro hay am hiểu về cái này giải thích cho em rõ , nếu cho rel="nofollow" thỳ nó thế nào , tác dụng , lợi ích hay tác hại của nó (phần % giữa lợi và hại) mong chờ phản hồi của các pro

google.cn
28-11-2011, 14:36
trời ơi làm seo mà cái cơ bản cũng ko biết. rel="nofollow" cho link ko có tác dụng seo, khi mấy con bọ của google gặp link đó sẽ bỏ qua, thế thôi, trên một số mạng xã hội hay phần comment của 1 số trang người ta thêm tính năng đó cho thẻ <a> để tránh spam backlink. lần sau bài hỏi ko nên lợi dụng để seo nhé

bvnguyen
28-11-2011, 14:39
http://www.google.com/support/webmasters/bin/answer.py?hl=vi&answer=96569

Tức là thế này, google có 1 con bot, cứ đi lục lọi ở khắp nơi để lưu vào dữ liệu của google, nó đến trang abc.com thấy có link đến trang xyz.com nó sẽ mò vào xyz.com luôn, nhưng nếu để rel ="nofollow" thì nó sẽ không mò vào xyz.com nữa, do vậy mấy ng liên kết với bác trách móc là phải rồi
Ví dụ bác có 1 blog rất khá, giờ bác muốn đỡ spam link, thì bác để rel ="nofollow" thì đỡ spam hơn vì google bot cũng đâu có theo link đó, họ ko thấy lợi nên ko spam

Webland
28-11-2011, 14:40
Hic, bác chủ thớt là newbie mà đã nhận ngay cái từ khóa củ chuối thế kia rùi thì...:(

hieuvv
28-11-2011, 14:57
cám ơn các bác nhiều , rễ hiểu hơn là đọc 1 mớ trên gu gồ :( . vâng sếp giao , k làm k được nhưng được cái cũng đỡ , vì sếp rễ tính về khoản này lên châm trước khá nhiều thời gian . Tiện thể cho em hỏi các pro , để seo 1 từ khóa lên top (10 google) có cách nào nhanh (ngoài chèn anchor text trong bài viết) thỳ mình có thể làm theo nhưng các nào khá hiệu quả nữa k ạ? hay cách spam hay gì gì đó , đại loại là lên top , mong các pro Lên tiếng giúp đỡ . Thank

nanalove
28-11-2011, 15:29
anh ở đâu thế, sếp anh có tuyển nhân viên seo ở hcm thì pm em với:d

hanoiapartment
28-11-2011, 16:13
thank mọi người nhieu, bay gio minh mới nofolow day

hotgames24h
28-11-2011, 16:16
Bác chủ thớt chém gió đới!

xulynuocquocminh
28-11-2011, 16:36
trùi, mới tập tành SEO mà chơi luôn cái key cool thế hok bik, cố gắng lên nhé !

nguoixua91
28-11-2011, 16:57
no-follow nghiã là k đc gì cả. Đừng theo nó làm gì cho mệt bạn ạ

hieuvv
28-11-2011, 17:30
không có chém gió ở đây đâu bác ạ , không biết thỳ em mới lên hỏi , hỏi thỳ các bác trả lời là vinh hạnh của em ,và giúp cho thắc mắc của em được giải đáp , có nhiều điều cao siêu thỳ biết nhưng nhỏ nhặt thỳ lại k chú ý bác ạ , lên bác thông cảm , còn các pác nào pro giải thích , em xin chân thành cám ơn đã vào đọc và trả lời cho em vấn đề này , hiện tại em đã biết và hiểu về nó Thank all !

bepvietjsc
28-11-2011, 19:02
thanks. bac googlecn

dafa
28-11-2011, 19:03
như thế thì bác còn phải học hỏi nhiều đấy

yoorich.com
28-11-2011, 23:17
Giờ chắc bác biết rel="nofollow" là gì rối chớ.. Nhưng em nói thật cái từ khóa đấy mà muốn seo một site mới lên top10 thì "Mệt đấy"

bonphuonm
29-11-2011, 00:04
tui cũng ngán nó rồi, chán thiệt

hieuvv
29-11-2011, 08:06
vậy ạ :( thế thì vất cho em rồi , chắc phải cày cuốc cho lên thui , lên được bao nhiêu tốt bấy nhiêu chứ giờ biết làm thế nào được ạ các bác :(

hoanghiep287
29-11-2011, 08:27
Oec bác này seo mà để nofolow ah' mình thì mình cũng bực đấy chứ cái này cơ bản thì phải biết chứ bác nên google search cái là biết nguyên nhân tại sao mà cái này có gì là khó đâu chứ :-ss

legalbizvn
29-11-2011, 10:22
Thì 1 công đôi việc vừa hỏi ý kiến cao nhân vừa quăng link mà :), thực ra bảo rel = nofollow ko có hiệu quả trong seo cũng sai đấy, ko có hiệu quả sao vẫn phải lên các mạng xã hội quăng link nhỉ :))
Có bác nào có cao kiến khác ko ?

motthoangquehuon
29-11-2011, 10:51
nofollow thì dùng addon trong firefox là dễ nhận biết nhất mà!

anhlagio
29-11-2011, 11:23
<a href="http://abc.com/" rel="dofollow" title="tít le :D">abc</a>
Bác nào pro giải thích giúp e với.rel="dofollow" là thế nào ạ sao họ cho vào lúc e liên kết text có người bảo cho vào làm j bỏ di.hjx.Mà giờ e liên kết text link là
<a href="http://abc.com/" rel="dofollow" title="tít le :D">Xem phim hay,phim online</a> thì trên GG tòan hiện title là Xem phim hay,phim online hjx k hiểu vì sao luôn có khi do text link nên thế.
Thanks ạ

hieuvv
29-11-2011, 17:02
bác giống mình lúc đầu đó . nói chung nếu có cái đó thỳ anchor text của bác sẽ không được google lựa chọn , nếu là seo từ khóa thì mất công vô ích bác ạ :D chúc bác hiểu sớm như mình đã hiểu

vq_duy
30-11-2011, 08:31
Mới làm mà bác nhận từ khóa này thì chóng nản lắm đấy :D

takang
30-11-2011, 08:42
Với từ khóa cạnh tranh khá lớn mà cái bước cơ bản chưa biết thì khó sẽ lên đó, mình thấy bạn onpage vẫn chưa ổn cho lắm. Title đặt quá dài so với quy định bạn nên onpage cơ bản lại rồi hay tính chuyện làm backlink nhé !

monamour53
30-11-2011, 08:54
bác chủ top là người đang seo rất tốt thì fai bác lợi dụng topic qá :-ss

namlinhchihq.com
30-11-2011, 09:01
bác giống mình lúc đầu đó . nói chung nếu có cái đó thỳ anchor text của bác sẽ không được google lựa chọn , nếu là seo từ khóa thì mất công vô ích bác ạ :D chúc bác hiểu sớm như mình đã hiểu
Theo Em bác chủ thớt nên chọn từ khóa khác dễ seo hơn ví dụ như công ty thiết kế website, xây dựng website.... Chứ mấy từ bác đang chiến có vẻ khó lắm!
Em cũng đang theo dõi mấy bác trên top mấy key word này: thấy họ khủng thật. Khó đỡ lắm bác ạ!

zaiybz
30-11-2011, 09:04
Nhìn chủ thớt SEO từ khóa thiet ke web thế kia mà bảo ko biết Nofollow.
Đang chém hay câu link đó, các bác vô chém nhiệt tình thế :))

AkuVn
30-11-2011, 09:10
Theo quan điểm của cá nhân mình thì dofollow hay nofollow còn tùy vào từng trường hợp cụ thể nhưng nofollow vẫn có tác dụng riêng của nó :D

namlinhchihq.com
30-11-2011, 09:19
Bác Aku nói chung chung quá!
Nếu bác biết bác có thể chia sẻ cho mọi người được ko ạ?

webmaytinh.com
30-11-2011, 09:28
Bác Aku nói chung chung quá!
Nếu bác biết bác có thể chia sẻ cho mọi người được ko ạ?

Ví dụ như Link từ Chinhphu.vn no follow có hơn Link do follow từ đây không? nói vậy hiểu chứ?

namlinhchihq.com
30-11-2011, 10:00
Ví dụ như Link từ Chinhphu.vn no follow có hơn Link do follow từ đây không? nói vậy hiểu chứ? Thank bác! Em đã hiểu ạ! Có gì mong bác bỏ quá! Em là newbie mà!

hieuvv
30-11-2011, 11:00
vâng em xin nói trước Em là newbie , và làm ở công ty , sếp bắt làm từ này thì em có dự lựa chọn nào nữa sao , các bác cứ nói em newbie mà chọn từ khóa khó rồi câu link hay đại loại thế , xin lỗi trước , em k biết em mới vào hỏi , và các bác pro biết thì chỉ giao cho em , em biết thì em cám ơn , và không nói gì nữa rồi , bác đi hỏi một số newbie xem có biết về vấn đề này không , em gặp nhiều rồi , người ta k biết nhưng vẫn seo , vần làm từ khóa , đến khi bị hỏi đến mới ngớ người rồi đi tìm , như em vậy , em tìm nhiều rồi nhưng nó khó hiểu , bởi 1 mớ lý thuyết lằng nhằng không ăn khớp khó hiểu , lên em hỏi các bác vừa nhanh vừa gọn lại rễ hiểu , bác giải thích em hiểu em cảm ớn , xong oke , lên xin một số bác đừng đổ tội lỗi câu linh hay gì gì đó nữa , thank các bác nhiều
P/S nhờ Mod close topic em đã hiểu rồi . thank bác mod và các bác quan tâm!

Herbert
22-09-2014, 17:26
Basically, you can place the NoFollow code on any links or URL’s to tell Google not to crawl, transfer Page Rank (PR) or anchor text to those links. This means that you are still linking out but are avoiding any Google penalization as you had ‘informed’ the bots not to crawl that link.