PDA

View Full Version : Smod và vấn đề edit bài của thành viên

Arkain
22-08-2006, 18:52
anh chàng Akrain này ngạo mạn gớm nhỉ. Đầu tiên là nói với tôi bằng cái giọng điệu

"Đọc bài của chú khoa2chia làm tôi nhớ lại trường hợp cô kia viết thư vào VNExpress kể là sắp đến ngày đám cưới rồi mà bạn trai còn ra ngoài chơi cave, và một loạt các cụ cho ý kiến là "xí xóa đi, thời buổi này chơi gái là thường", "đàn ông nào cũng có nhu cầu", "con người chứ đâu phải là gỗ đá", vv...vv. Tóm lại có bao nhiêu sự biện hộ cho hành động đáng khinh bỉ đó được mang ra xài tất. Đọc xong mà tớ thấy lợm miệng với cái mức dân trí cao bằng mắt cá của một số người.

Nói thật, chú nào mà có cách suy nghĩ như thế thì nhảy sông đi là vừa, sống chỉ làm nhục cho cánh đàn ông trên thế giới mà thôi."

Akra bao nhiêu tuổi rồi mà xưng vai bề trên ngon trớn thế ?:yes: tui mới 30 tuổi thôi còn Akra chắc hơn từng đó hả. Nhưng trong tranh luận tuổi tác không quan trọng. cái chính là chân lí. đừng vì người khác không cùng chính kiến mà xỉ nhục người ta.
Bây giờ lại gọi một member khác (vandohuyen)là thằng ngốc (idiot) vì người ta có suy nghĩ khác mình.
:exclaim:

Xin hỏi tôi "xưng vai bề trên ngon trớn" bao giờ kìa? khi tôi nói chuyện với người khác thì đã không phải là "chú" thì ắt là "cô", cũng như khi nói chuyện với các cụ thì đã không phải "ông" thì chắc chắn là "bà". Thế bây giờ chú muốn được gọi là "cô" hay là "bà"? vì 30 tuổi thì chắc chắn chưa hợp với chữ "ông" rồi, mà đã là đực rựa với nhau, lại chưa quen biết gì cả mà cứ anh anh em em ngọt lịm thì tớ ngại lắm!

Tôi hoàn toàn đồng ý với chú ở phần được bôi đậm kia, khi tranh luận thì tuổi tác ngày nay nhiều khi không dính líu gì đến trí tuệ cả, một người mười mấy tuổi đầu mà có thể lập luận một cách vững chắc để bảo vệ cho quan điểm của mình thì tớ vẫn tôn trọng như thường, vì ít ra bạn trẻ ấy biết dùng khối óc của mình, và nếu như có một cụ nào đó mặc dù đầu hai thứ tóc mà đưa ra một giả thuyết vớ vẩn hoàn toàn theo cảm tính cá nhân, gạt đi hết những chứng cớ rành rành (cuộc đối thoại trong băng ghi âm cũng như lời tự thú sau này), tuy khăng khăng ngụy biện cho quan điểm của mình mà dẫn chứng lại lệch lạc, lập luận thì lỏng lẻo, thì đừng mong được người khác kính trọng.

"Sỉ nhục" (to put down) có nghĩa là hạ thấp một người nào đó xuống, trái ngược với việc "Tâng bốc" (to glorify) có nghĩa là đề cao thêm lên. Cả hai thứ này đều khác hẳn với sự nhận xét thẳng thắn và trung thực (an honest and straight-forward observation).

Nếu chú có vóc dáng cao to, và tôi nhận xét chú là "cao ráo" thì đó có phải là lời tâng bốc quá đáng hay không? Dĩ nhiên là không!!!

Và nếu như tôi thực sự rất thiếu kiên nhẫn khi phải nghe những lời phát biểu thiếu thông minh, và có thói quen nói thẳng chứ không đi quanh co thì liệu lời nhận xét của cô Swan có phải là một điều sỉ nhục sai sự thật hay không? Dĩ nhiên là không!!!

Vậy phát biểu một cách ngốc nghếch mà được mọi người chung quanh công nhận là "ngốc" thì có oan ức gì không??

Tôi biết sau khi đọc bài này thì chú sẽ lập luận là những điều mà tôi nghĩ là ngốc thì người khác có thể cho là thông minh vượt bực thì sao?, nếu thế thì thay vì cãi nhau vô bổ, làm lạc hướng đề tài thì chúng ta làm việc thiết thực tí đi, nhờ bác trích lại cái đoạn của bạn vandohuyen, rồi lập một cái poll, choice đầu tiên là "giả thuyết này rất có lý! thật thông minh và sáng suốt!", choice thứ nhì là "công nhận ngốc không chịu nổi!" để xem mọi người có nghĩ là tớ có đổ oan cho ai không nhé!

Lạc đề đến đây là đủ rồi, đừng reply ở đây nữa, tôi xin chấm dứt ở đây và đợi cái poll của chú, sau đó sẽ chuyển các bài off-topic này qua đó nếu chú có gan thử xem mình đúng hay sai.

khoa2chia
23-08-2006, 11:59
Aha, Akra tài giỏi và thông minh vượt bậc hơn người nhỉ, không chừng nhân loại có thể hi vọng nhiều vào :whistling Akra đấy.

Đúng là loại thùng rỗng kêu to.

ngocquang19877
23-08-2006, 15:12
Aha, Akra tài giỏi và thông minh vượt bậc hơn người nhỉ, không chừng nhân loại có thể hi vọng nhiều vào :whistling Akra đấy.

Đúng là loại thùng rỗng kêu to.

lol, Arkain post 1 bài quá hay không cãi được quay ra chửi hả ? Đúng là đức tính trời phú, sau này làm được nhiều việc "nhớn" lắm đấy, như chiêu rạch mặt ăn vạ của chí phèo chẳng hạn lol.

khoa2chia
23-08-2006, 17:16
Caution: Phần ý kién của tui về chuyện cuốn băng thày giáo Đông rất rõ ràng: Tui không bênh vực ông Đông nhưng tui cho rằng pháp luật phải được tôn trọng. Dư luận xã hội không thể là toà án phán quyết một người có tội trừ khi bị bắt quả tang tại chỗ. Nếu khong thì hãy dẹp các tòa án và luật sư đi. Chứng cứ các bên đưa ra đều phải có giá trị như nhau.
Đã có nhiều trường hợp dư luận xã hội cũng nhầm lần, dư luận không phải là luôn chính xác. Đã có nhiều trường hợp người ta bị chết oan hoặc bi vu oán và ngồi tù oan chỉ vì một chút chứng cớ chưa đủ sức thuyết phục (chưa đủ chứ không phai là không đúng sự thật) và dư luận xã hội. Kể cả việc ông Đông thú nhận là thé này thế nọ cũng vậy thôi. Biết đâu vì sức ép quá lớn của dư luận mà ông ta nhận phần trách nhiệm vựot quá cả những gì ông ta đã làm?
Đúng là ông Đông có tán tính cô gái kia ít nhất là 2 năm (rút từ lời ông ta nói trong băng "...em đừng đối xử với tôi như 2 năm vừa qua") nhưng sự tình bên trong thế nào nữa rất khó nhận định đấy.
Có rất nhiều học sinh sinh viên căm ghét thầy cô giáo vì cho điểm sát sao, vì mô phạm.

khoa2chia
23-08-2006, 20:19
Swan ơi. tui có bài xích ý kiến khác mình đâu. có bắt người khác phải suy nghĩ giống mình đâu ? Có cấm người khác nói ý khác đâu. tui làm sao cấm nổi. Chỉ có các moderater các bạn mới edit, mới xóa bài ngừoi khác được chứ.
Sao bạn không để nguyên những gì tui viết để mọi người cùng đọc. Cái đó cần có công luận diễn đàn này phán xét đúng như ý bạn đó. Xem mọi người nhìn nhận thế nào. Lời văn của tui mạt sát ư? không , sự thật đấy.
bạn cũng xóa luôn cả bài của Ngọc Quang rồi, bài này Ngọc Quang gọi tôi là chí phèo và mạt sát tôi rất vô căn cứ. Nếu data còn bạn hãy pót lại nguyên như cũ nhá để moị ngừoi cùng đọc. Thank bạn nhiều.
PS: tôi thấy rất cảm tình với khả năng lập luận và văn phong của bạn. Nhưng không có nghĩa là bạn viết đều đúng hết. Tôi sai nhiều thứ chứ và cũng đã phải nhận những bài học hết sức khủng khiếp mà cuộc đời dậy tôi. Và tôi đang dần hiểu ra rằng tranh luận với mod hoặc với bạn của mod là sai ngay từ đàu vì khả năng bị xóa bài là rất cao.

ngocquang19877
23-08-2006, 21:08
Swan ơi. tui có bài xích ý kiến khác mình đâu. có bắt người khác phải suy nghĩ giống mình đâu ? Có cấm người khác nói ý khác đâu. tui làm sao cấm nổi. Chỉ có các moderater các bạn mới edit, mới xóa bài ngừoi khác được chứ.
Sao bạn không để nguyên những gì tui viết để mọi người cùng đọc. Cái đó cần có công luận diễn đàn này phán xét đúng như ý bạn đó. Xem mọi người nhìn nhận thế nào. Lời văn của tui mạt sát ư? không , sự thật đấy.
bạn cũng xóa luôn cả bài của Ngọc Quang rồi, bài này Ngọc Quang gọi tôi là chí phèo và mạt sát tôi rất vô căn cứ. Nếu data còn bạn hãy pót lại nguyên như cũ nhá để moị ngừoi cùng đọc. Thank bạn nhiều.
PS: tôi thấy rất cảm tình với khả năng lập luận và văn phong của bạn. Nhưng không có nghĩa là bạn viết đều đúng hết. Tôi sai nhiều thứ chứ và cũng đã phải nhận những bài học hết sức khủng khiếp mà cuộc đời dậy tôi. Và tôi đang dần hiểu ra rằng tranh luận với mod hoặc với bạn của mod là sai ngay từ đàu vì khả năng bị xóa bài là rất cao.

Em thấy để cái đoạn vừa rồi không ổn. Cụ chưa đủ "lạnh" cho nên sẽ dẫn đến hiểu lầm rồi nổi sung lên tổng sĩ vả huy động các clone nick pm chửi em nữa thì phiền.

tôi thấy rất cảm tình với khả năng lập luận và văn phong của bạn. Nhưng không có nghĩa là bạn viết đều đúng hết. Tôi sai nhiều thứ chứ và cũng đã phải nhận những bài học hết sức khủng khiếp mà cuộc đời dậy tôi. Và tôi đang dần hiểu ra rằng tranh luận với mod hoặc với bạn của mod là sai ngay từ đàu vì khả năng bị xóa bài là rất cao.

Cụ cứ tranh luận 1 cách thông minh, sắn bén và thuyết phục thì các mót cũng chả tội xóa bài cụ làm gì. Dù sao cũng là mót ddth chứ đâu phải tổng biên tập báo nhân dân lol.

thagnv
23-08-2006, 22:18
Sẵn mấy bác đang lạc đề ngon trớn...
Em cũng tát nước theo mưa:
Em nghĩ ddth cũng nên có quy định về cách xưng hô khi tranh luận với nhau.

nguoimoi
23-08-2006, 23:20
Nếu ai cho rằng những ai không nhiều tiền bằng mình là những thằng đần, thì Bill Gate sẽ nói : " Thế giới có hơn 6 tỷ thằng đần".

Nếu ai cho rằng những người không biết nhiều bằng mình là những thằng ngu, thì Anbe Einstein sẽ nói :" Tất cả thế giới này đề là một lũ ngu hết"

khoa2chia
23-08-2006, 23:47
Em thấy để cái đoạn vừa rồi không ổn. Cụ chưa đủ "lạnh" cho nên sẽ dẫn đến hiểu lầm rồi nổi sung lên tổng sĩ vả huy động các clone nick pm chửi em nữa thì phiền.

không có đoạn tui phải lập ra thêm vài cái nick để tự ủng hộ mình đâu nha.
gọi người khác là chí phèo và bảo đó là đức tính bẩm sinh mà gọi là đùa hả???

Hãy đọc lại đi xem tui chỉ trích người khác ở chỗ nào? Tại sao tui lại viết ra những điều (điều bạn đã xóa).

Điểm khác biệt ở chỗ bạn đã đề cập tới vấn đề lòng tự trọng và những thứ rất đao to búa lớn khác khi nói với tôi. Còn ngocquang thì bạn chỉ xóa đi bài viết, xoa đi dấu vết của trò lố bịch và ngạo mạn của anh ta.
bạn có nghĩ đến câu vừa đá bóng vừa thổi còi khong ? bạn dang làm việc đó. bạn có cố gắng tới mấy thì cũng không thể phân thân ra làm 2 con người để nhìn nhận khách quan nhất việc mình làm.
Đó cũng là hạn chế mang bản chất của loài người thôi. ai cũng thế chỉ khác nhau ở chỗ nhiều hay ít. Nếu ai đó nói rằng tôi yêu sự thật và chân lí hơn bản thân mình thì đó hoặc là vị thánh giữa đời thường hoặc là kẻ đạo đức giả.
Tui chỉ có hiẻu biết bình thường (tự cho là như thế đi. nếu có tự thổi mình lên một chút cũng không sao. Thói tự mãn vốn có mà) nên tui nhận là tui có phần sai nào đó trong chuyện này. Còn bạn và mấy đối tượng kia thì sao?
chân lí và lẽ phải vẫn luôn thuộc về ta hả. haha. rất thú vị.

khoa2chia
24-08-2006, 00:40
bạn lại ngắt sai rồi . Đọc như thế sẽ thấy ở thread này từ đầu tự dưng tôi công kích Akrain. Bạn cần để đoạn Akrain gọi tôi là chú chiếc gì đó chứ. Thế mới đầy đủ. Sao lại bảo tôi tự dưng lôi ngocquan vào. chính ngocquang tự dưng gọi tui là chí phèo đấy chứ. Một sự xúc phạm .
và bạn cũng cần pót những ý kiến trước đó của tui về vụ ông Đông xem tui đã chỉ trích kích bác ai không cùng ý kiến với mình nào. Bạn đã kết tội tôi thiếu căn cứ.
Về chuyện giúi tiền cho hải quan à. Dư luận . ha ha. Dư luận đó. Báo chí và nhiều người kêu rầm rĩ mỗi dịp tết Việt kiều về thăm quê. haha. Đấy chính là cái dư luận mà một số người thích lôi ra làm nặng thêm trọng lượng cho ý kiến của mình đó.

ai đã quay phim chụp ảnh ghi âm được những lần trước ông Đông tán tỉnh nào? Hay chỉ có lần đó. Tui rất khinh loại người như ông Đông. Dùng chức quyền để ép người khác phải tuân phục mình. Nài liễu ép hoa lại càng ghét. Nhưng ghét là một chuyện, kết luận tội lỗi người ta tới mức nào cần căn cứ vào chứng cứ và luật pháp.
thui tui buồn ngủ quá rồi. chúc các pác ngủ ngon nha. Một giấc mơ đẹp không có ông Đông và cô nữ sinh nhiều tăm tiếng.

bluesky
24-08-2006, 01:12
Bluesky <= ko chỉ bị so sánh với Chí Phèo mà còn Xuân Tóc Đỏ nữa.mình là người thế nào thì ai cũng biết cả, mắc gì phải tức nhỉ???

khoa2chia
24-08-2006, 09:01
Bluesky <= ko chỉ bị so sánh với Chí Phèo mà còn Xuân Tóc Đỏ nữa.mình là người thế nào thì ai cũng biết cả, mắc gì phải tức nhỉ???

ừ đành cứ nghĩ như Bluesky vậy cho đỡ bực mình. thank nhiều.

tui sai rồi :bb: . Tất cả mọi người đều đúng kể cả những người không bày tỏ ý kiến gì cũng.... đúng nốt. :yes:
một ngày mới vui vẻ nha các bạn:tongue:

vikhoa
24-08-2006, 10:56
Tôi nghĩ Swan không cần phải nói nhiều đến thế. Nói 1-2 lần là đủ rồi, nếu bản chất con người ta như vậy thì tốt nhất là không tranh luận nữa.

30 tuổi rồi mà post bài và ăn nói còn thua thằng bé Bluesky. Câu chữ thì lủng củng, trình bày chẳng có ý tôn trọng người đọc. Xin lỗi khoa2chia, nhưng thật sự những bài viết của bạn làm tôi "nuốt không trôi".

Nếu bạn cảm thấy không thích cách làm việc của Admin/Mod ở đây thì có lẽ bạn cũng không cần tốn nhiều thời gian cho DDTH làm gì rồi lại bức xúc theo cách của bạn.

Và nếu bạn còn đủ lòng tự trọng thì chắc bạn hiểu ý tôi định nói gì rồi.

SweetGinger
24-08-2006, 15:39
khoa2chia:
tui sai rồi . Tất cả mọi người đều đúng kể cả những người không bày tỏ ý kiến gì cũng.... đúng nốt.

Ơ sao lại thế nhỉ, tôi không bày tỏ ý kiến gì là vì tôi chưa đọc cái Threads này, tôi cũng ủng hộ bạn & sai như bạn thì sao? :)

vấn đề ở đây hiểu nhầm nhau về cách xưng hô thôi, tôi thấy AKA là người có uy tín đấy và AKA đã giãi bày rùi, nam nhi đại trượng phu chuyện nhỏ mà bỏ qua đi

Từ hồi hay vô đờn, không để ý hết nhưng lần thứ 2 thấy đờn chủ nóng :) ADMIN chỉ nên nắm phần vĩ mô thôi!

Một số anh em thảo dân như nhau không nên châm thêm dầu vô lửa