PDA

View Full Version : Tốc độ mạng châm nguyên nhân do đâu ??

Roxette
23-08-2006, 11:40
Nhà em dùng mạng ADSL của VNN gói cước 45K 1 tháng.
Tốc độ gởi gới tin đến 210.245.0.21 thì rất chậm chỉ đạt 700ms
Reply from 210.245.0.21: bytes=32 time=700ms TTL=119
Reply from 210.245.0.21: bytes=32 time=800ms TTL=119

Trong khi bạn em thì dạt 32ms, nguyên nhân do đâu.

meobong
24-08-2006, 21:35
Theo mình thì có lẽ khoảng cách từ nhà bạn đến chỗ đặt POP của VNN quá xa. Bạn nên gọi lên bộ phận hỗ trợ của VNN xem họ có giúp được không ? Còn nếu không cải thiện được thì chắc bạn nên thay đổi ISP thôi.

alan
24-08-2006, 23:30
đơn giản vì bạn của bạn dùng FPT mà ping FPT thì nhanh là phải rồi :D

addme
25-08-2006, 00:20
đơn giản vì bạn của bạn dùng FPT mà ping FPT thì nhanh là phải rồi :D

Tôi vẫn dùng VNN
Ping đến gateway khoảng 20ms
Ping đén servers cửu long tb của vinagame khoảng 15-20ms

Sao vậy nhỉ :rolleyes:

alan
25-08-2006, 08:58
Tôi vẫn dùng VNN
Ping đến gateway khoảng 20ms
Ping đén servers cửu long tb của vinagame khoảng 15-20ms

Sao vậy nhỉ :rolleyes:

gateway ở đây là gì?là gateway của VNN?
Vậy thì đúng rồi có gì lạ,xài VNN ping VNN:thấp.xài VNN ping FPT cao.Kô đúng ah?

addme
25-08-2006, 12:18
gateway ở đây là gì?là gateway của VNN?
Vậy thì đúng rồi có gì lạ,xài VNN ping VNN:thấp.xài VNN ping FPT cao.Kô đúng ah?

Tất nhiên là tôi ping gateway của VNN rồi, chã nhẽn mang lan mà ping cái router chậm đến thế sao ?

Mình đã thử ping 210.245.0.21(của fpt ?)
Chỉ khoảng 45ms, mạng vnn

alan
25-08-2006, 12:57
tui cũng chẳng hiểu bạn nói gì.Bạn dùng VNN ping gateway của VNN,ping server của Vinagames đạt từ 10-20ms thì điều đó đúng rồi,còn thắc mắc gì nữa?

nuilua3
26-08-2006, 10:43
Các bạn ơi, tui mới sử dụng mạng VNN nên chẳng hiểu 'ping' để làm gì? Làm thế nào để biết tốc độ của mình chậm hay nhanh

vit2148
26-08-2006, 12:14
Nhà em dùng mạng ADSL của VNN gói cước 45K 1 tháng.
Tốc độ gởi gới tin đến 210.245.0.21 thì rất chậm chỉ đạt 700ms
Reply from 210.245.0.21: bytes=32 time=700ms TTL=119
Reply from 210.245.0.21: bytes=32 time=800ms TTL=119

Trong khi bạn em thì dạt 32ms, nguyên nhân do đâu.

bạn thử tracert đến gateway VNN xem nó phải qua các gateway nào nữa? nếu thấy một trong các gateway đó tốc độ gói tin đi chậm thì bạn ping ngay địa chỉ đó xem kết quả thế nào, thường là do cái gateway có tốc độ chậm ảnh hưởng ít nhiều đó... và nên xem lại cái modem nữa..

Các bạn ơi, tui mới sử dụng mạng VNN nên chẳng hiểu 'ping' để làm gì? Làm thế nào để biết tốc độ của mình chậm hay nhanh

Cả một kho tàng ở đây, lần sau chịu khó search trước khi hỏi bạn nhe'..
http://vi.wikipedia.org/wiki/Ping

addme
26-08-2006, 16:31
tui cũng chẳng hiểu bạn nói gì.Bạn dùng VNN ping gateway của VNN,ping server của Vinagames đạt từ 10-20ms thì điều đó đúng rồi,còn thắc mắc gì nữa?

Bạn không hiểu mình nói gì thì vui lòng xem lại những gì bạn đã nói :innocent:

đơn giản vì bạn của bạn dùng FPT mà ping FPT thì nhanh là phải rồi

To Roxette:
Có lẽ bạn nên call cho support hỏi họ xem tại sao chậm thui :noexpress

Roxette
28-08-2006, 13:24
Cám ơn các bạn đã trả lời.

bạn thử tracert đến gateway VNN xem nó phải qua các gateway nào nữa? nếu thấy một trong các gateway đó tốc độ gói tin đi chậm thì bạn ping ngay địa chỉ đó xem kết quả thế nào, thường là do cái gateway có tốc độ chậm ảnh hưởng ít nhiều đó... và nên xem lại cái modem nữa..

Cả một kho tàng ở đây, lần sau chịu khó search trước khi hỏi bạn nhe'..
http://vi.wikipedia.org/wiki/Ping

To vit2148: Bạn nói rõ về lệnh tracert giùm

vit2148
28-08-2006, 16:05
tracert nói đơn giản dùng để xem gói tin của bạn từ điểm đầu đến điểm đích phải qua những máy nào.

mình lấy ví dụ từ máy bạn, bạn truy cập vào yahoo.com, thì bạn gõ tracert yahoo.com, sẽ cho bạn biết được, trước khi truy cập đến yahoo.com thì máy bạn phải qua những máy trung gian nào (có địa chỉ IP rõ ràng)...

nhiều khi kết nối từ máy bạn đến những máy trung gian đó bị chậm (thể hiện bằng mili giây phản hồi lại) sẽ ảnh hưởng đến tốc truy cập của bạn đến trang Yahoo.com, là dzậy đó, không biết đến đây bạn hiểu được phần nào chưa... :D

chercercer
28-08-2006, 17:02
Bạn ơi cho tớ hỏi cái. Sau khi tớ tracert yahoo.com. Tớ thấy trong danh sách các trạm trung gian thấy có cả singtel. Mà cái singtel này là mạng viễn thông của Singapore. Không lẽ bọn VNN nó lại đi đường qua bên singapore hay sao ???

meobong
28-08-2006, 18:47
Các nhà cung cấp dịch vụ Internet ở Việt Nam hầu hết đều đi qua Singapore rồi qua mấy nước khác.

chercercer
29-08-2006, 15:57
Bọn này làm ăn đểu thật. Em check một số trang khác thì còn thấy nó qua cả japan nữa. Lắm trung gian thế này chắc là chậm lắm đây.

alan
29-08-2006, 20:22
Bọn này làm ăn đểu thật. Em check một số trang khác thì còn thấy nó qua cả japan nữa. Lắm trung gian thế này chắc là chậm lắm đây.
câu này nói nghe thấy cậu chuối chuối thế nào ấy nhỉ.Đểu là đểu thế nào giải thích thử xem

Bellan
15-09-2006, 11:39
câu này nói nghe thấy cậu chuối chuối thế nào ấy nhỉ.Đểu là đểu thế nào giải thích thử xem

Internet là MẠNG CỦA CÁC MẠNG, do vậy đi vòng vèo, trung gian thì cũng bình thường các bác à.

Nhà cung cấp nào thuê đường của đối tác lớn thì ít bị đi vòng vèo hơn vì mạng của người ta rộng, ít hop. Vậy hop là gì, he he. Hop là từ mà dân kỹ thuật Internet hay dùng.
Ví dụ:
- Bạn dùng dịch vụ của nhà cung cấp A:
Bạn thực hiện lệnh tracert từ điểm B đến điểm C và bạn nhận được số hop (số điểm chung chuyển) = 13, số time reply của gói tin trung bình từ 40-60ms
Sau đó bạn dùng dịch vụ của nhà cung cấp D:
Bạn thực hiện lệnh tracert từ điểm B đến điểm C và bạn nhận được số hop (số điểm chung chuyển) = 17, số time reply của gói tin trung bình từ 60-80ms

Suy ra>>> dịch vụ của nhà cung cấp A tốt hơn nhà cung cấp D.
Tuy nhiên điều này có thể thay đổi ngược lại nếu 1 trong 2 nhà cung cấp trên có hướng kết nối mới và thay đổi chính sách định tuyến.

Chúc bạn vui

vit2148
15-09-2006, 12:10
Cái vấn đề định tuyến, theo em thấy, em FPT là chuối nhất đó... truy cập từ VN qua các site đặt tại Hong Kong (gần VN quá trùi), khi ping ra chừng 13 hop, mà truy cập chậm như rùa dzậy đó, nhất là khi ra tới gateway 210.245.31.1 là thường bị khựng lại, mà đây lại là gateway của chính em FPT nữa mới chuối gớm chứ... nhưng khi truy cập vào các site host tại US thì lại nhanh hơn HK.. potay pác FPT

FanIT.Duc
15-09-2006, 15:21
Đó là một phần thôi, tui nhớ trước đây ADSL VDC của cty tui chỉ đạt được tốc độ download tối đa 20KB/s mới sợ chứ. Sáng sớm vào thì còn nhanh khoảng 100KB/s. Nhưng hổng biết tại sao giờ nó lại đạt được tốc độ gần 200KB và lúc nào cũng vậy.

Tui chỉ biết là do mấy ông cung cấp cấu hình cho mình làm sao đó. Nhiều khi nghỉ lại chán ghê.

addme
15-09-2006, 17:25
Cái vấn đề định tuyến, theo em thấy, em FPT là chuối nhất đó... truy cập từ VN qua các site đặt tại Hong Kong (gần VN quá trùi), khi ping ra chừng 13 hop, mà truy cập chậm như rùa dzậy đó, nhất là khi ra tới gateway 210.245.31.1 là thường bị khựng lại, mà đây lại là gateway của chính em FPT nữa mới chuối gớm chứ... nhưng khi truy cập vào các site host tại US thì lại nhanh hơn HK.. potay pác FPT

Còn tuy máy chủ đặt tại HK nữa chứ (nhỡ nó bị quá tải rồi thì sao ?)
Bạn đã test hết các máy chủ đặt tại HK chưa mà bảo là châm ?:shifty:

alan
15-09-2006, 21:07
Internet là MẠNG CỦA CÁC MẠNG, do vậy đi vòng vèo, trung gian thì cũng bình thường các bác à.

Nhà cung cấp nào thuê đường của đối tác lớn thì ít bị đi vòng vèo hơn vì mạng của người ta rộng, ít hop. Vậy hop là gì, he he. Hop là từ mà dân kỹ thuật Internet hay dùng.
Ví dụ:
- Bạn dùng dịch vụ của nhà cung cấp A:
Bạn thực hiện lệnh tracert từ điểm B đến điểm C và bạn nhận được số hop (số điểm chung chuyển) = 13, số time reply của gói tin trung bình từ 40-60ms
Sau đó bạn dùng dịch vụ của nhà cung cấp D:
Bạn thực hiện lệnh tracert từ điểm B đến điểm C và bạn nhận được số hop (số điểm chung chuyển) = 17, số time reply của gói tin trung bình từ 60-80ms

Suy ra>>> dịch vụ của nhà cung cấp A tốt hơn nhà cung cấp D.
Tuy nhiên điều này có thể thay đổi ngược lại nếu 1 trong 2 nhà cung cấp trên có hướng kết nối mới và thay đổi chính sách định tuyến.

Chúc bạn vui
đấy,bác cũng nói là nó bình thường.Ý tui cũng thế,việc kết nối từ ISP đi đến các site phải vòng qua nhiều node là điều bình thường,chả có quái gì đểu ở đây cả.
Còn bác nói ping từ A-->B có respond time thấp thì tốt.Đúng nhưng điều đó chả có ý nghĩa gì nhiều:kô lẽ khi chọn ISP bác ngồi ping hết mấy cái website rồi ngồi cộng trung bình ra để kiếm thằng nào có respond time thấp nhất rồi đăng ký xài thằng đó ah?

Bellan
16-09-2006, 11:10
đấy,bác cũng nói là nó bình thường.Ý tui cũng thế,việc kết nối từ ISP đi đến các site phải vòng qua nhiều node là điều bình thường,chả có quái gì đểu ở đây cả.
Còn bác nói ping từ A-->B có respond time thấp thì tốt.Đúng nhưng điều đó chả có ý nghĩa gì nhiều:kô lẽ khi chọn ISP bác ngồi ping hết mấy cái website rồi ngồi cộng trung bình ra để kiếm thằng nào có respond time thấp nhất rồi đăng ký xài thằng đó ah?

Chài, đây là thảo luận, buôn dưa lê chứ tui có tư vấn gì đâu mà pác nặng lời thế?

Hix hix

vit2148
16-09-2006, 17:58
Còn tuy máy chủ đặt tại HK nữa chứ (nhỡ nó bị quá tải rồi thì sao ?)
Bạn đã test hết các máy chủ đặt tại HK chưa mà bảo là châm ?:shifty:

Dưới đây là hình hôm nay (16/9/2006) mình capture, hôm nay mạng tương đối (hiếm khi có ngày này) tốt so với mấy ngày trước :) Mình tracert cả các site bên US, bạn nhìn xem khi ra đến gateway 210.245.31.1 thế nào? Ở trường mình sài ADSL VNN thì lại vào các trang bên HK rất nhanh...