PDA

View Full Version : nhờ các bác chỉ giúp em 1 phương án?

trungmakiko12345
22-08-2006, 18:56
Vói 1 hay nhiều máy được nối mạng LAN và internet. Bây giờ em muốn ngắt kết nối Internet một số máy nhưng không ảnh hưởng gì đến mạng LAN và thêm một số điều kiện như sau:
1) Ngắt kết nối Internet nhưng không thay đổi IP vì cách này ai cũng biết họ sẻ thay đổi được.
2) mặc dù đã ngắt kết nối Internet nhưng khi cần dùng thì phải qua cửa có pass, có thể có không? hay phải qua bước trung gian nào đó mà chỉ chủ của máy đó biết thôi.
Tóm lại là không cho kết nối INternet nhưng mạng LAN phải hoạt động với những cách mà không thông thường càng ít người biêt cách kết nối lại càng tốt ( có thể không ai biết chỉ riêng mình)
Thanks!

lybang
23-08-2006, 02:17
đơn giản nhất là bác mua một cái router có chức năng quản lý truy cập qua địa chỉ mac,bac không muốn máy nào vào mạng thì bác chỉ việc vào router cấm đỉa chỉ của máy đó thôi,tui chưa làm bao giờ nhưng tui đọc pcworld thấy có nhiều bài nói về chuyện này

girlchuayeu
23-08-2006, 17:31
yes vào moden block IP máy đó lại ok ngay

trungmakiko12345
23-08-2006, 20:37
tui không rành, nhờ các bác chỉ rỏ thêm chút được không? cảm ơn các bác nhiều lắm! nếu mua thì pahir nói như thế nào để chủ quán hiểu ý mình. Hay chỉ cần nói là bán cho đĩa chương trình router.
các bác còn cách nào khác nhẹ hơn chút được không. cài nhiều thì chậm máy lắm!

girlchuayeu
23-08-2006, 22:00
sao lại phức tap. thế rút dây nối mạng vào máy đấy ra là xong

heothaman
24-08-2006, 01:00
Chi vậy quá rắc rối + tham lam quá. Vừa muốn kết nối internet vừa muốn máy hoạt động như LAN mà không kết nối internet. có cách sau

Sài switch chia 2 vlan : A cho những máy sài internet
B cho những máy không sài internet

với cách trên những máy sài internet thì kết nối được với internet và chia sẽ dữ liệu với nhau như 1 lan bình thường. Còn với các máy chỉ sài LAN thôi thì kô thể kết nối internet, và chia sẽ file thoải mái. Nhưng có 1 khuyết điểm những máy ở phần A không thể share file cho máy ở phần B và ngược lại.

Với cách này chỉ cần rút dây cắm chuyển từ phần A sang B hoặc ngược lại là có thể vào internet hoặc không 1 cách dễ dàng