PDA

View Full Version : Sử dụng đồng thời nhiều ISP ?????

Dennyjimmy
20-08-2006, 23:29
Cho tôi hỏi:
Một máy có thể sử dụng nhiều ISP được không ?*ví dụ IE thì dùng thằng FPT,FireFox thì chơi Vitel ,... chạy đồng thời nhiều thằng ISP cùng lúc .Hòa mạng mỗi nhà cung cấp (hi hi..dạo này nhiều thằng khuyến mãi quá) ->sử dụng đồng thời được không?
Sao tôi từng sử dụng Internet ở tiệm thì thấy trên Desktop của nó có file .bat .click vào nó thì nó chuyển sang FPT->VNPT:tongue: không biết nó xài cái gì?kiểm tra thì thấy IP của máy nó chuyển từ 58.*.*.* ->203.*,....(đại loại là vậy)
Anh em nào biết xin cho mình thọ giáo

raikkonen
24-08-2006, 15:18
Có thể dùng đc, có phần cứng và phần mềm dùng để chuyển đổi qua lại giữa các ISP, nhưng trong cùng 1 thời điểm chỉ dùng được 1 mà thôi!

meobong
24-08-2006, 21:53
Dùng được. Đó là Load Balancing. Về phần cứng thì bạn có thể mua modem có hỗ trợ chức năng này (mình nhớ hình như là $250, bán ở TPHCM). Về phần mềm thì bạn phải rành về tin học một chút mới cấu hình được. Bạn sử dụng 1 trong 2 cách, cách nào cũng được.
Khi sử dụng thì bạn không quan tâm là nó lấy của ISP nào vì nó "tự cân bằng tải" (nó sẽ tự động lấy cả 2 ISP mà dùng)chứ không phải trình duyệt này thì lấy ISP này, trình duyệt kia thì lấy ISP kia đâu.
Ở tiệm Internet dùng như vậy cũng được, nhưng không hiệu quả lắm, vì mỗi lần chỉ dùng 1 ISP, chơi Game Online có nguy cơ bị Lag cao hơn Load Balancing rất nhiều.

Dennyjimmy
24-08-2006, 23:03
Cho tôi hỏi ?
Tôi sử dụng Hub /Switch conect với 2 modem
Vậy cách đó được không?
Có giải pháp nào tốn ít tiền không?
"Load Balancing" thì tốn tiền quá

TuyetLanhSeTan
25-08-2006, 09:34
Cho tôi hỏi ?
Vậy cách đó được không?

câu trả lời là không, hình như thấy thị trường có bán modem ghép 2 line, ko biết nguyên lý hoạt độgn nó thế nào, nhưng giá cả cũng không rẻ hơn Load Balancing là bao nhiêu

Dennyjimmy
28-08-2006, 00:24
Có software nào cho phép Load Balance không nhỉ?(2 card mạng ,2 modem,software tự cân bằng)
Mod ơi trả lời giùm em?

tềthiên
28-08-2006, 08:21
Có software nào cho phép Load Balance không nhỉ?(2 card mạng ,2 modem,software tự cân bằng)
Mod ơi trả lời giùm em?

Có. Bạn có thể dùng pfSense http://www.pfsense.com/ để làm điều này.
Cách làm cũng khá đơn giản. Tài liệu hướng dẫn ở đây http://pfsense.best-view.net/tutorials/outgoing_loadbalancing/outgoing_loadbalancing.pdf

captainj
28-08-2006, 11:27
Cho tôi hỏi ?
Vậy cách đó được không?

Có thể được chứ, nhưng cần cài thêm một firewall + proxy đứng giữa.

Việc chạy file .bat gì đó thì chắc là chuyển đổi default gateway hoặc proxy (tuỳ phòng net cấu hình)

theboss
30-03-2007, 19:12
Mình thấy nếu dùng kỹ thuật của bạn Tề thiên thì phải cần IP tĩnh. Điều này thì anh em khó lòng đạt được vì cần phải đăng ký gói cước khá mắc.

khuetam
02-04-2007, 17:53
Mình thấy nếu dùng kỹ thuật của bạn Tề thiên thì phải cần IP tĩnh. Điều này thì anh em khó lòng đạt được vì cần phải đăng ký gói cước khá mắc.

Bạn hiểu sai ý IP tĩnh trong tài liệu của PFSense rồi, modem ADSL dùng NAT (không dùng bridge) là có thể cấp IP tĩnh cho các WAN của PFSense.
Cần phân biệt public static IP và static IP.

theboss
02-04-2007, 22:40
Mình thấy kỹ thuật có vẻ khá rắc rối. Nếu bạn nào đã setup rồi thì hướng dẫn anh em dùm cái. Vả lại mình muốn biết kết quả thực tế thế nào nữa.

trieudoahong
03-04-2007, 01:06
Có. Bạn có thể dùng pfSense http://www.pfsense.com/ để làm điều này.
Cách làm cũng khá đơn giản. Tài liệu hướng dẫn ở đây http://pfsense.best-view.net/tutorials/outgoing_loadbalancing/outgoing_loadbalancing.pdf

cái này nguồn mở hay đóng vậy bác tềthiên.

trinh xuan quy
20-04-2007, 14:38
Bạn hiểu sai ý IP tĩnh trong tài liệu của PFSense rồi, modem ADSL dùng NAT (không dùng bridge) là có thể cấp IP tĩnh cho các WAN của PFSense.
Cần phân biệt public static IP và static IP.

ban co the giup minh hieu them ve public static IP và static IP
cam on nhieu
hen gap lai