PDA

View Full Version : Dây loại nào truyền tín hiệu tốt nhất?

quoccuong51
18-08-2006, 12:34
Nhà em dùng ADSL trên cùng 1 đường dây điện thoại.Dây điện thoại chính vào Slipter chia làm 2 lỗ,1 lỗ tên "phone",1 lỗ tên "modem".Em muốn hỏi ở đây là mình phải sử dụng loại dây hiệu nào để nối lỗ "modem" của Slipter đến lỗ "ADSL" của modem ADSL" thì cho tín hiệu tốt nhất!nhấtnhất!!!?
Mấy anh chị ghi rõ cho em cái hiệu,đại khái là 1 cái tên mà ra tiệm mình mua nói cái là người ta biết!
Ah nếu biết giá thì báo cho em tham khảo luôn!Nếu ai biết đại chỉ mua dây uy tín ,rẻ thì cho em biết luôn!
Cám ơn nhiều nhiều!!!!

dly
18-08-2006, 13:53
Cable "xịn" hổng có bán lẻ đâu bạn, các cửa hàng bán cable AMP dỏm không à. Bạn đâu cần kéo trên 60m đâu mà phải quan tâm tới cable xịn. Hàng chợ đủ rồi

quoccuong51
18-08-2006, 14:13
Khoảng 60m đấy anh ạ!
Mà loại dây như mấy dịch vụ điện thoại kéo cho người dân sài cũng ko có bán ở ngoài tiệm sao?Nếu được loại dây đó cũng ok rồi!Ko ai bán hết sao?Hu Hu

ai trả lời cho tui đi!

dly
18-08-2006, 15:09
Cable NeXan 5E mình đã kéo với độ dài 134m (trên nguyên tắc là Max 100m) Nếu bạn mua được Cable này thì tuyệt. Hiện tại các cửa hàng VT không có bán loại này, Chỉ có thể mua nguyên Roll tại nhà phân phối chính thức với giá US 80/Roll

AMP thì bán đại trà (hàng dom) Swicth ngon vẫn có thể truyển tải tín hiệu trong giới hạn 80m

SweetGinger
18-08-2006, 15:09
vấn đề ở đây bạn hỏi là dây điện thoại chuẩn RJ11 (từ tách thoại đến ADSL port đúng ko?) cái này không quan trọng lắm như dây mạng RJ45. Nếu ở ngoài trời thì bạn nên mua loại dây RJ11 màu đen có thêm 1 sợ dây thép trợ lực (để tránh căng kéo đứt đôi dây tín hiệu), ở trong nhà thì mua dây RJ11 thường mềm để dễ uốn éo ép theo các góc tường, 60m của bạn hay 600m cũng được, vấn đề là bạn phải ước lượng được khu vực bạn ở có quá xa bưu điện hay không vì khi quá 2km thì tín hiệu ADSL sẽ suy giảm dần về "0".
Bạn nên nhớ tránh mắc nối tiếp nhiều hộp chia line, dây nối (nếu nối nhiều từ cột vào nhà thì kêu 119 báo ĐT hỏng, khi mấy anh thợ đường dây đến thì trà thuốc cho người ta thay cho suốt 1 sợi), bỏ hộp chống sét đi, cái này làm suy giảm tín hiệu ADSL rất nhiều.
Tôi đã làm như thế này 1 lần vì sự cửa quyền của bưu điện huyện, đăng ký ADSL ở 1 nhà trong phố sau đó kéo dây vượt sông 1500m, mọi việc vẫn OK.

Anh Dly nhầm rùi, em nói hỏi dây line DT mà anh cứ chỉ RJ45 hoài à

quoccuong51
18-08-2006, 17:13
Anh Dly nhầm rùi, em nói hỏi dây line DT mà anh cứ chỉ RJ45 hoài à
Anh này nói đúng.Anh Dly hình như nói nhầm!Em đang nói sợi dây điện thoại nối từ lỗ Modem của Slipter đến lỗ ADSL của Modem ADSL.Mình phải mua dây ĐIỆN THOẠI loại nào cho tín hiệu truyền tốt nhất đến mức có thể.
Nhà em các lỗ cắm điện thoại mắc nối tiếp nhiều lắm!Em đang sài 1 trong các lỗ đó cho ADSL!Vì thế bây giờ phải mua dây zịn cho nó đi 1 đường riêng để dùng ADSL!

SweetGinger
18-08-2006, 17:46
Nối tiếp nhiều sau cái tách thoại từ jack PHONE để đến những máy nhánh trong nhà thì không sao bạn à, quan trọng là trước cái tách thoại không nên có nhiều mối nối, chống sét như tui đã nói. Cái tui chưa thử ở đây là khi từ cái tách thoại cắm vô jack modem để đến modem ADSL nếu dây quá xa thì cái tách thoại đó còn công dụng không (nếu còn thì hãng sản xuất ra công nghệ này họ đã tích hợp từ thiết bị ĐẦU (bưu điện) để tránh làm phiền đến người dùng cuối như chúng ta rùi. Bạn cứ thử đi, về chất lượng dây, tất nhiên cái gì tốt chẳng hơn, tôi không rành lắm về chủng loại dây nhưng không ảnh hưởng lắm đâu, khi mua bạn quan sát bằng mắt thường là được, đừng có đi mua mà hỏi tốt tốt là người bán kiếm đấy :) 10 năm trước học trong SG, tối chở bạn gái đi mua bánh giò tui sĩ diện hỏi bánh giò có mấy loại đấy :)

quoccuong51
18-08-2006, 21:07
Anh SweetGinger vào đây đọc để hiểu rõ vấn đề nhà em: http://www.ddth.com/showthread.php?t=97292
Em đang xài theo kiểu máy đi đâu thì gắn Slipter chỗ đó,ở phạm vi trong cái nhà lầu ấy.Còn nếu muốn gọi điện thì cũng phải gắn slipter.Tổng cộng 4 cái Slipter!
Em đang sợ tín hiệu suy giảm nên mới lập ra Topic này để hỏi loại dây tốt để lắp đưa thẳng 1 đường vào Modem luôn,không wa nhiều chỗ mắc nối tiếp như hiện nay!Tức là chỉ cần 1 cái slipter để tách tín hiệu trước khi đưa 2 line(1 line cho modem,trơn tru,trọn vẹn 1 đường.1 line cho DT)vào nhà!
Ui hình như hơi xa vấn đề!
Anh xem tình hình rồi cho ý kiến!

alann
18-08-2006, 21:37
Splitter (chứ không phải slipter), đọc hết mấy cái này mới hiểu bạn QC muốn nói gì :-(

Mình chắc 1 điều là dùng dây đúng tiêu chuẩn của hãng điện thoại, thì tín hiệu không khác gì với phạm vi trong nhà, đừng có chạy vài trăm mét, cả cây số từ Splitter thì không hại gì. Khoảng cách từ nhà cung cấp DSL tới nhà bạn mới là điều đáng quan tâm, nhanh hay chậm lệ thuộc vào cái khoảng đó! chứ trong nhà bạn, khác bao nhiêu? Đừng nên phí tiền vào mấy cái cọng dây cao cấp !!

quoccuong51
18-08-2006, 22:50
Cám ơn anh alann đã hiểu em nói gì!Nghe anh nói thế chắc từ bỏ ý định mua dây wá!Vậy thì đỡ tốn!
Nhưng em cảm thấy đường truyền ko được "trọn vẹn" làm sao ấy!Mắc nối tiếp wá nhiều thì tín hiệu phỉa suy giảm chứ!

từ nay sẽ sửa lại là splitter!Ui wen slipter rùi,đánh splitter khó wá!ủa mà đọc sliptter sao dậy!Ai phiên âm theo kiểu người Việt dùm em để còn biết đọc mà đi mua!

lee_huynh306
19-08-2006, 00:15
Cám ơn anh alann đã hiểu em nói gì!Nghe anh nói thế chắc từ bỏ ý định mua dây wá!Vậy thì đỡ tốn!
Nhưng em cảm thấy đường truyền ko được "trọn vẹn" làm sao ấy!Mắc nối tiếp wá nhiều thì tín hiệu phỉa suy giảm chứ!

từ nay sẽ sửa lại là splitter!Ui wen slipter rùi,đánh splitter khó wá!ủa mà đọc sliptter sao dậy!Ai phiên âm theo kiểu người Việt dùm em để còn biết đọc mà đi mua!
Hic, tội nghiệp ghê nơi á. (Sờ) ph(ờ) lít tơ.:lick:
@@@SweetGinger: làm sao được vậy. Bày tớ với!

alann
19-08-2006, 01:37
Si (giọng câm, không âm chỉ có xì) pờ (không phải ph, giọng câm, đánh môi thôi) lít đờ (giọng American English) ... đại khái thế. Tập chầm chậm từng phần, rành rồi đọc thật lẹ, ra liền hà ...kekeke

quoccuong51
19-08-2006, 07:39
Cám ơn 2 người!Đọc cái này cũng hơi khó!Đọc chuẩn wá có khi ra ngoài tiệm làm người bán ngớ ngẩn luôn,chả biết cái đó là cái gì!

chercercer
19-08-2006, 10:30
Em cũng đang bức xúc đây. Nói chung dạo này xài ADSL cũng ko có vấn đề gì đặc biệt lắm. Gói 512Kbps down IDM cũng được gần tới đó. Nhưng chết ở cái là mấy cái dây rợ. Ko hiểu mấy ổng thi công lắp ráp kiểu chi mà nhà em có 3 cái điện thoại, dây vào máy 1, đến máy 2 ( máy 2 có chia với modem ) và máy 3. Cái máy 3 cuối cùng đó, cứ mỗi lần nó nhấc lên là rè rè kinh khủng, còn modem lúc đó cũng đứt mạng luôn. Riêng máy 1 và 2 hoạt động chung sống với modem bình thường.

Em kiểm tra đường dây, thấy họ nối theo kiểu ( có thể gọi là song song ) một dây nguồn bắt chia ra 2 dây nữa ( chỉ bắt nối và chia bình thường ko có bộ chia hay dụng cụ chia gì cả ). Mong các bác cho em một phương kế tối ưu.

Em có kế này ko bít có hay ko : Ngay đoạn dây nối vô nhà, đấu chia ra làm 2 đường. Một đường đi điện thoại bình thường. Đường kia vô cái splitter và ra 1 modem thui. Xem có khả quan ko mấy bác.

Còn nữa : khi em đăng ký ADSL bọn nó có hỏi là xài đường điện thoại sẵn hay là xài đường riêng. Chắc xài đường riêng sẽ giải quyết được vấn đề bức xúc này, tuy nhiên hơi bị tốn tiền một chút.

quoccuong51
19-08-2006, 12:18
Em có kế này ko bít có hay ko : Ngay đoạn dây nối vô nhà, đấu chia ra làm 2 đường. Một đường đi điện thoại bình thường. Đường kia vô cái splitter và ra 1 modem thui. Xem có khả quan ko mấy bác.

Sao được ta!Chia ra 2 line từ ngay trên dây chính của nhà cung cấp,1 line cho điện thoại,1 line vào Splitter.Lúc này trên 1 line điện thoại có luôn ADSL làm sao mà gọi điện được.Còn cái line vào splitter theo em nghĩ là xài được!
Em định mắc giống anh nhưng hơi khác!Tách tín hiệu ngay trên đường dây chính của nhà cung cấp = splitter->được 2 line.1 line cho các dt mắc nối tiếp,1 line vào thẳng modem!

SweetGinger
19-08-2006, 14:21
Đọc lại bài của QC mới hiểu vấn đề, bạn phải hiểu tại sao phải tách thoại, vì khi có thoại thì tín hiệu ADSL ngắt, tôi hiểu rằng nhà bạn có trên 3 cái DT mắc song song hoặc nối tiếp trên 1 line, như bạn nói dùng 4 cái tách thoại thì vẫn sai vì nó chỉ tách thoại cho cái máy nhánh đó thôi, nếu máy khác sử dụng vào việc thoại thì 1 trong những cái tách thoại kia khi bạn sử dụng ADSL sẽ vô nghĩa.
Bạn phải tìm được sơ đồ mắc điện thoại nhà bạn, nếu đúng chuẩn thì sẽ có 1 hộp kỹ thuật từ đầu vào, đúng như thế này thì rất đơn giản, sẽ là nhóm máy mắc song song (để lắp tổng đài - 1 line in x out hoặc 2 in x out).
Bạn chỉ việc cắt chúng ra và bấm đầu Jack RJ11 cho từng line và line chính vào nhà, từ line chính bạn cắm vô lỗ LINE của tách thoại, phân biệt rõ được các line phụ song song ở từng phòng & đánh số chúng.
Mua 1 hộp chia line điện thoại (loại 1 - 4 giả sử nhà bạn có 4 DT), bạn đấu 1 dây từ lỗ PHONE của hộp tách thoại đến đường vào của hộp chia line, 4 đầu của hộp chia line bạn cắm các line phụ vô
vấn đề bây giờ là khi bạn sử dụng máy tính ở phòng nào trong nhà thì bạn tìm đúng line đó rút từ hộp chia line ra và cắm vô lỗ MODEM của tách thoại, bê máy tính & modem đến phòng nào dùng thì luân chuyển những line phụ đó.
Thân

chercercer
19-08-2006, 16:51
Hay đó ! Còn cái này thì sao : Mới đầu tui có 2 line, một line to phạc và 1 line thỏn thon. Tui nghĩ line to phạc mới đủ sức mang đi những dữ liệu ác chiến từ modem nhà mình và thế là tui đã lắp nó cho đoạn từ splitter đến modem.
Nhưng sau đó nghĩ lại. Chắc là dây mình to vậy chỉ tổ tăng Ôm ( điện trở ), còn dây nhỏ, xem ra nó băng thông hẹp hơn, nhưng lại ko tăng Ôm.
Ko bít cao kiến của các bro là nên xài loại nào ?

quoccuong51
19-08-2006, 17:49
Đọc lại bài của QC mới hiểu vấn đề, bạn phải hiểu tại sao phải tách thoại, vì khi có thoại thì tín hiệu ADSL ngắt, tôi hiểu rằng nhà bạn có trên 3 cái DT mắc song song hoặc nối tiếp trên 1 line, như bạn nói dùng 4 cái tách thoại thì vẫn sai vì nó chỉ tách thoại cho cái máy nhánh đó thôi, nếu máy khác sử dụng vào việc thoại thì 1 trong những cái tách thoại kia khi bạn sử dụng ADSL sẽ vô nghĩa.
Bạn phải tìm được sơ đồ mắc điện thoại nhà bạn, nếu đúng chuẩn thì sẽ có 1 hộp kỹ thuật từ đầu vào, đúng như thế này thì rất đơn giản, sẽ là nhóm máy mắc song song (để lắp tổng đài - 1 line in x out hoặc 2 in x out).
Bạn chỉ việc cắt chúng ra và bấm đầu Jack RJ11 cho từng line và line chính vào nhà, từ line chính bạn cắm vô lỗ LINE của tách thoại, phân biệt rõ được các line phụ song song ở từng phòng & đánh số chúng.
Mua 1 hộp chia line điện thoại (loại 1 - 4 giả sử nhà bạn có 4 DT), bạn đấu 1 dây từ lỗ PHONE của hộp tách thoại đến đường vào của hộp chia line, 4 đầu của hộp chia line bạn cắm các line phụ vô
vấn đề bây giờ là khi bạn sử dụng máy tính ở phòng nào trong nhà thì bạn tìm đúng line đó rút từ hộp chia line ra và cắm vô lỗ MODEM của tách thoại, bê máy tính & modem đến phòng nào dùng thì luân chuyển những line phụ đó.
Thân
Cám ơn anh nhiều nghen!

chercercer
26-08-2006, 23:29
Hic ! Bở hơi tai cả buổi chiều nhân lúc parent đi vắng, mình tháo lắp, cắt dính,... Mãi mới làm xong được mô hình lí tưởng. Bây giờ thì chạy điện thoại ngon rùi, ko bị rè nữa. Nhưng ko hiểu sao cái mạng lại chậm đi kinh khủng ! Tốc độ truy cập thì mình thấy bình thường, nhưng tốc độ vào mạng là rất lâu. Bó tay quá, mọi lần cắm vô là 1' sau xài được. Bi giờ.... Hu hu !

vmthien
27-08-2006, 11:45
Đúng là khi mắc ADSL thì mọi việc trở nên rối tung lên vì hệ thống ĐT đa số nhà nào cũng kéo dây tung cả lên, thấy dây đang đi chổ nào tiện lợi là tách ra kéo dây thêm ra một máy....

Nên biết rằng khi có ADSL thì đây ĐT đang dùng bỗng trở thành đường ADSL chứ không còn là đường ĐT thuở nào nữa. Muốn sử dụng thoại thì phải dùng cục Spliter để tách thọai mới dùng ĐT được.

Đường dây ADSL chưa qua Splitter này có thể cắm thẳng vào Modem mà không cần phải qua ngõ Modem out của Spliter.

Vậy nhà nào mắc dây ĐT lung tung thì có 2 cách:
- Khi đường ADSL vào nhà thì tách ra song song 2 nhánh. 1 nhánh cắt ngang nối với Spliter. Từ Spliter Dây thoại này sẽ nối với đường ĐT hiện hữu nên không cần phải thiết kế đường dây thoại lại. Còn nhánh còn lại nối với một đường dây mới (tốt nhất là lấy dây ĐT đi ngoài đường có kèm cọng kẽm nhỏ) kéo đến Modem, đổi ra RJ-11 nối với Modem.
- Nếu không thể mắc Spliter ngay từ đầu vào thì chỉ còn cách trước mỗi ĐT là gắn một Spliter để tách thoại. Cách này vừa tốn tiền (mua thêm Spliter) mà còn có nguy cơ bị nhiễu cho Modem do không được đi đường dây riêng.

Còn tôi xem xét các cách trên cũng không bằng tôi xài tổng đài ĐT 8 nhánh của TQ mua giá khoảng dưới 400ng (mua giá gốc bạn bán không biết giá ngoài bao nhiêu). ADSL tách ra đi dây riêng, còn thoại qua Spliter thì vô TĐ quản lý hết sức tiện lợi, vừa quản lý thoại dễ dàng mà còn gọi nội bộ, chuyển máy...khỏi í ới gọi mỗi khi có người gọi đến khi nhà có nhiều phòng, nhiều tầng...khỏe re. Đồ TQ coi vậy mà chạy liên tục 6 năm nay chưa hư lần nào cho đến khi vừa qua bị sét đánh nó mới chết...

Mr. Thiện

chercercer
27-08-2006, 16:27
Hic cái đoạn nối từ splitter đến modem nhà tớ dài 6m lận. Chắc tín hiệu đến modem yếu quá.

dây ĐT đi ngoài đường có kèm cọng kẽm nhỏ

Cho tớ hỏi cái dây có cọng kẽm để làm chi vậy ? Tớ thấy người ta lắp điện thoại toàn vứt luôn cái đoạn kẽm đó đi cho đỡ vướng !

[quote=vmthien]
cho đến khi vừa qua bị sét đánh nó mới chết...
[/quote/
Xin chia buồn. Nhưng hình như nhà cậu ko xài cái chống sét. Cho chết ! Rùi đến modem cũng bị sét đánh nữa thì mới đau ! keke. ( Hình như nhà mình cũng ko có cái chống sét thì phải ! Hic hic ! Đến bi giờ vẫn còn sống con modem ! May quá )

ccca_vn
20-09-2007, 11:40
pà con júp tui cái, từ hồi lắp ADSL mấy cái ĐT nhà tui sôi ùng ục, đổi hết cái Spilter lên đầu hoặc xuống cuối đường dây ĐT mà vẫn bị, tắt tín hiệu ADSL một cái là im re, có cách xử lý nào ko pàcon júp tui với

Jim_Braddock
20-09-2007, 13:06
Oài! Nếu nhà dùng nhiều ĐIỆN THOẠI thì cứ mỗi chỗ gắn 1 cái Splitter trước khi cắm vào ĐIỆN THOẠI thế là ổn. Có điều hơi tốn tiền.
^^!Có mặt ĐIỆN THOẠI là có cái Splitter^^!

Cướp biển
24-09-2007, 23:59
Tiện chủ đề dây dợ các bác cho em hỏi chút: bác nào có thông số( suy hao tín hiệu/km, tốc độ lớn nhất có thể truyền trên sợi dây đó) dây điện thoại, loại lõi một sợi, lõi nhiều sợi, lõi 0.5mm, 0.7mm... thì cho em xin với.( hình như FPT họ dùng dây nhiều sợi, còn VNPT dùng day một sợi...thì phải.)

Em cám ơn!!!

Cướp biển
25-09-2007, 00:11
pà con júp tui cái, từ hồi lắp ADSL mấy cái ĐT nhà tui sôi ùng ục, đổi hết cái Spilter lên đầu hoặc xuống cuối đường dây ĐT mà vẫn bị, tắt tín hiệu ADSL một cái là im re, có cách xử lý nào ko pàcon júp tui với

Bác làm cho em hai việc này song song nhé, đảm bảo hết.

1. Lắp Splitter ở ngay đường dây tổng, từ đường dây ra cho Phone mới tách ra cho nhiều diện thoại. Đường ra cho ADSL thì... lắp vào đâu bác biết rồi đấy.( nhớ là khi kéo dây vào nhà thì lắp luôn vào Splittet rồi hãy nối ra các thiết bị khác, không đấu nối song song trước Splitter).
2. Kiểm tra xem Splitter có bị hỏng không, nếu hỏng thì... tiếc gì con lợn què.

Thế thôi, bác thử gọi điện thoại lại xem.