PDA

View Full Version : Có nên mua modem của nhà cung cấp ADSL ko?

quoccuong51
15-08-2006, 10:41
Tuy em đã đăng kí mua modem của SPT khi tiến hành làm hồ sơ lắp đặt ADSL nhưng em cũng muốn hỏi ý kiến các anh về việc có nên mua modem của nhà cung cấp dịch vụ ko?
Em hỏi thế để có kinh nghiệm cho việc lắp đặt đường dây mới sau này?
Mà em còn nghe vụ này nữa.Modem còn kén nhà cung cấp dịch vụ.ko biết thế có đúng ko nhỉ?
Cám ơn!

vmthien
15-08-2006, 11:15
Chẳng có Modem nào kén ISP cả. Nếu nhà SX ra SP kén mạng thì làm sao họ bán ra thị trường được? Chẳng qua ISP ép khách hàng mua Modem của họ để thủ lợi cho mình mà thôi. Nếu không thì họ có cả ngàn lí do để thoái thác trách nhiệm khi xảy ra sự cố không kết nối được...

MichaelTuanAnh
15-08-2006, 12:46
Tui nghỉ là nên mua của họ, nếu không sau này có sự cố gì thì họ lại đổ thừa cho moderm của mình không tương thích với họ...

haranpi
15-08-2006, 14:03
Các chuẩn ADSL hiện tại đã được chuẩn hóa bởi các tổ chức như IEEE (Institute of Electrical and Electronic Engineers) (Viện kỹ thuật điện và điện tử) của Hoa Kỳ , ISO (International Organization for Standardization)
Tổ chức Quốc tế về Tiêu chuẩn hoá
Điều này cũng có nghĩa là tất cả các cơ sở sản xuất trên thế giới đều phải tuân theo các chuẩn này, nếu không thì sẽ chẳng làm ăn với ai được, do đó bạn thích mua của ISP cũng được, không mua cũng được, bởi vì giá bán của ISP cũng tương đương với giá thị trường thôi.

quoccuong51
15-08-2006, 17:03
Tui nghỉ là nên mua của họ, nếu không sau này có sự cố gì thì họ lại đổ thừa cho moderm của mình không tương thích với họ...
Em cũng có ý nghĩ giống anh !

U.F.O
15-08-2006, 20:06
Mua cho nó đỡ bắt bẻ

pippit2hn
15-08-2006, 20:38
...theo tui thì nên mua của bọn nó, đc bảo hành hẳn hoi, giá cả thì cũng ko đắt đỏ gì lắm so với thực tế, và ko lo có vấn đề giữa cái modem với mạng của nhà cung cấp...

quoccuong51
16-08-2006, 16:22
đúng rồi!mua luôn cho đỡ rắc rối!khỏi gây phiền hà cho hai bên!SPT đã lắp cho em ADSL rùi!Cái modem của nó cũng okie lắm!Loại gì mà...để xem lại..àh,ghi y như trong hộp cho các anh xem :Allied Telesyn,ADSL Ethernet & USB Combo Router (AT-AR236E) 2+
Thấy cái 2+ coi bộ ngon!

AlyRalph
16-08-2006, 16:37
Theo nghiên cứu thì ko phải modem nào cũng dùng tốt cho mọi ISP .
Có 1 số tương thích tốt ... 1 số ko tốt .
Cnet thì dùng tốt cho Viettel
Speedtouch thì cho VDC
....

anhai
17-08-2006, 12:12
Theo tôi thì ko cần phải mua modem của nhà cung cấp, lúc mua chỉ cần hỏi modem có chạy được mạng mình cần nối hay ko thôi, có gì để ra đổi lại ấy mà, nó đã chạy được thì modem nào cũng như cái nào cả thôi.

AlyRalph
26-08-2006, 18:47
Chứ chạy ko đc các nhà sx Modem - Router ăn cám hết à