PDA

View Full Version : Vấn đề đau đầu của em: do nguồn chăng?

trungk9d
15-08-2006, 08:07
Chào các bác!
2 tuần gần đây con máy tính thân yêu của em bị hiện tượng rất lạ: Không thể khởi động được, màn hình đen ngòm, mặc dù khi nhấn nút khởi động thì quạt chip vẫn chạy, các ổ CD đóng ra mở vào vẫn ok, nhưng tín hiệu không ra được màn hình.
Em mang ra dịch vụ, họ bảo do nguồn bị sụt điện (em dùng Huntkey 450W mới mua ở Trần Anh), họ cho em mượn cái khác thay thế cùng công suất, em về chạy được khoảng 5 tiếng thì cũng bị như cũ, đang chạy máy tính kêu inh ỏi rồi "ngỏm củ tỏi" luôn :D. Nguồn điện khu nhà em rất ổn định, gần như không bao giờ bị chập chờn bao giờ.

Cú quá em ra Trần Anh vác chú Cooler Master mới cứng 380W về, chạy được vài hôm rồi thì lại bị hiện tượng cũ các bác ạ. Đang chạy nó kêu ầm trời, rồi tắt luôn máy. Em nghĩ chắc RAM bị lỗi (4x256M bus400) nên tháo 1 thanh, rồi 2 thanh ra, hiện tượng vẫn bị.

Kiểu này thì ổ cứng của em chết mất thôi. Mà em chạy đâu có nhiều thiết bị gì. Main Asus, 1 DVD-RW, 1 HDD PATA 160G, 1 HDD SATA 120G, 1 video card 128MB, 4 thanh ram 256. Có thế thôi ạ.

Trước đây em chạy gần như cả ngày mà có bị sao đâu. Sao giờ nó lại giở chứng ra thế nhỉ.

Các bác giúp em với, chuẩn đoán hộ em xem nguyên nhân có thể vì đâu. Chứ kiểu này chắc em tổn thọ mất, vừa làm vừa nơm nớp lo ko biết khi nào nó die :D.

Thanks các bác nhiều!

scorpio
15-08-2006, 09:31
CPU gì bao nhiêu con gì cần kiểm tra lạim quạt CPU đi bạn

shipworm
15-08-2006, 09:56
Đúng là bạn nên kiểm tra lại quạt làm mát CPU, có thể do nóng quá. Chạy một lúc rùi kêu inh ỏi...........báo nhiệt độ của main.

www.tuvantinhoc1088.com

U.N.I.X
15-08-2006, 10:19
Những cái nguồn bạn thử đem qua máy khác chạy lại được không?
Khi máy đột ngột tắt,rờ thử vào CPU coi CPU nóng không ?
Bạn biết tiếng kêu đó phát ra từ đâu không ?

vmthien
15-08-2006, 11:28
Tôi cũng đã từng chết dở với bệnh này, cũng mua PSU mạnh về gắn vô, được vài bữa cũng bệnh lại, chạy nóng máy là tắt mở liên tục. CUối cùng là bị hư Card màn hình, chạy nóng máy là nó trở chứng, không detect được NIC Card luôn. Thay cái mới vào là chạy ngon lành....

Kết luận là nếu không OC thì PSU rất hiếm khi bị hư hay Down. Nhưng khi máy hư đi sửa hay BH thì hay bị phán là do không đủ nguồn thay nguồn khác rồi mớ tính tiếp...Tôi có một máy xài nguồn cũ 300w tới giờ cũng chưa hư lần nào mặc dù gắn thêm vô đủ thứ, chẳng biết có phải PSU mới dỏm hơn hồi xưa hay không nữa...

Mr. Thiện