PDA

View Full Version : Giúp tớ về driver cho card âm thanh !!

nguyentheloi
14-08-2006, 20:32
Máy bạn tớ có main :
Motherboard Name Intel Avalon D915GAV (4 PCI, 2 PCI-E x1, 1 PCI-E x16, 4 DDR DIMM, Audio, Video, LAN)
Motherboard Chipset Intel Grantsdale-G i915G
Audio Adapter Realtek ALC880(D) @ Intel 82801FB ICH6 - High Definition Audio Controller [B-1]
Do chưa cài driver sound nên chưa có âm thanh, tớ dùng Everest thì báo vậy. Vào intel.com, tải driver sound cho cái main D915GAV này về cài vào nhưng k hiểu sao vẫn k có âm thanh. Mà lạ 1 cái là vào trong Device Manager thì chỗ sound k thấy có dấu chấm than màu vàng, nhưng cũng k thấy báo là đã nhận biết được driver sound! Vậy là tại sao vậy kà, mấy bồ giúp tớ với!

potterviet
14-08-2006, 21:57
_ enable cái sound onboard trg bios chưa ?

nguyentheloi
14-08-2006, 23:21
tớ vào BIOS, thấy phần onboard sound đang là enable rồi luôn, vậy mới quái lạ chứ nhỉ ?? cái driver tớ down xuống là 23MB đó, cài chạy rẹt 1 cái rồi OK bình thường, k báo lỗi.

anh_dang_co_don
15-08-2006, 11:22
Bạn xem các dây cắm loa của bạn đã cắm đúng hay chưa. Bạn xem phần volume của bạn có để chế độ câm (mute) hay không.

nguyentheloi
15-08-2006, 14:57
mình vào phần sound trong control panel thì nó mờ hết mấy icon trong đó mà, tức là WIn chưa nhận thấy sound thì mình đâu có bấm mute được! chắc k phải do mute đâu. Còn dây loa thì có 2 cái dây trong case cắm vào 2 lỗ speaker và mic phía sau case để dễ dàng cắm phone vào phía trước case, thì cũng đúng luôn, k sai! Mà theo mình thì dù có cắm sai cái đó thì cũng phải cho mình cài driver chứ nhỉ, cũng phải nhận driver trước chứ, đúng k các bạn ?

khoa2chia
15-08-2006, 16:06
chuột phải vào biểu tượng My Computer, chọn Advanced>Hardware... và xử lí trong đó,

chandoidibui
15-08-2006, 17:32
ae bít hiện tượng cài sound card ac97 cho con main intel 915 GV thì bị restart lại không??!! Có cách nào để con main dở hơi biết bơi đó nó nhận ra sound card và ko restart lại chứ?!

Các cách đã thử:
1. Cài mới.
2. Đã cài. Chỉ định dấu chấm than vàng trong Device manager. Đã vào safe mode xóa đi cài lại. vào Control Panel remove phần mềm cài Ac97 thì bắt restart lại. Restart lại thì cũng ko nhận. Download các kiểu bộ cài sound card cho Ac97, từ A368 cho tới A384, có trường hợp cài giữa chừng báo lỗi MS không tìm thấy Bus khỉ gì đó, có th cài xong hoàn toàn nhưng toàn bị khởi động lại. Bó tay toàn tập.

AE có ai có cao kiến j ko?

doanxuan
15-08-2006, 19:27
ae bít hiện tượng cài sound card ac97 cho con main intel 915 GV thì bị restart lại không??!! Có cách nào để con main dở hơi biết bơi đó nó nhận ra sound card và ko restart lại chứ?!

Các cách đã thử:
1. Cài mới.
2. Đã cài. Chỉ định dấu chấm than vàng trong Device manager. Đã vào safe mode xóa đi cài lại. vào Control Panel remove phần mềm cài Ac97 thì bắt restart lại. Restart lại thì cũng ko nhận. Download các kiểu bộ cài sound card cho Ac97, từ A368 cho tới A384, có trường hợp cài giữa chừng báo lỗi MS không tìm thấy Bus khỉ gì đó, có th cài xong hoàn toàn nhưng toàn bị khởi động lại. Bó tay toàn tập.

AE có ai có cao kiến j ko?

@nguyentheloi
@chandoidibui
Có sự lầm lẫn rồi bạn ơi, REALTEK High Definition Audio chứ không phải REALTEK AC'97 Audio, nó hơi khác đấy. Mình đang sử dụng main giống bạn, có CD theo main để cài đặt sound.
Bạn có thể load file này về cài đặt, nhớ remove cái ac97 đi:
_http://www.bgslevi.cz/pub/support/driver/sound/realtek-codec/wdm_r122.exe
khoảng 20.6MB hoặc: _ftp://ftp.bgslevi.cz/pub/support/driver/sound/realtek-codec/wdm_r122.exe
Nếu không bạn vào trang này có rất nhiều ver., nhưng mình đang sử dụng driver này và thấy ổn, bạn thử xem nhé.
_http://www.bgslevi.cz/soubor.php?produkt=ALC8xx&typ=o
Chúc vui.

davebatista
09-06-2008, 20:59
mình cũng giống y chang tình trạng của bạn nguyentheloi, lúc chưa đi bảo hành ở icare thì còn xài được bảo hành xong thì khỏi cài cảd âm thanh luôn. có lên trên mạng intel, cũng có lỗi như vậy và cách khắc phục mình cũng làm y chang vậy nhưng cũng chả được gì làm không nghe nhạc được điệu này chắc xin tiền mua cái card rời quá híhi. 1 điểm nữa là khi xài card âm thanh onboard của intel mình thấy mỗi lần chơi bất cứ 1 game nào thì cpu đều upsage 80% trở lên trong khi không cài card onboard thì chơi mấy trò đó máy im ru mà không bao giờ up tới cỡ đó. ko biết có phải do cái thằng intel này card âm thanh on của nó cùi bắp không nữa

ko12
09-06-2008, 21:45
không biết trường hơp của bạn, nhưng có 1 lần mình dùng Win SP2 mua ngoài cửa hàng 1, cài, không âm thanh dù mọi cách. Update lên directX9.c không được. Đành dùng SP1 vật, vì có sound

một thời gian sau, mua 1 cai SP2 ở cửa hàng khác, cài, sound bình thường :d

========> rất có thể do lỗi đĩa cài đặt nếu đã thử mọi cách mà vẫn không được

thuongnhanIT
10-06-2008, 14:20
potay rui ban ui. ban hay dem toi dich vu xem sao nhe

gialong9
24-05-2009, 21:22
minh sao cai SOUR van ko duoc
ban nao giup minh voi
hp compap d530 CMT,con nay dung AC"97 minh da cai het ca van ko duoc\
co ai biet giup minh nhe

lephuongtung93