PDA

View Full Version : Nối cab mạng Lan làm sao?

Than Dieu
14-08-2006, 19:54
Em có mua thêm một máy tính và mua thêm một sợi Cab mạng Lan để cắm vào Modem ADSL nhưng mà bây giờ nó hơi ngắn do đặt lại vị trí của máy tính, em đã mua thêm một sợi cab 4m nữa nhưng không mua được đầu nối. Các anh chỉ cho em chỗ mua đầu nối hoặc làm cách nào để nối 2 cab lại mà không ảnh hưởng tới chất lượng mạng.

Em xin cảm ơn các anh!

tun178
14-08-2006, 22:37
Bạn mua đầu nối RJ45 (khoảng 5000/ cái)rồi bảo họ bấm luôn cho, mình làm gì có kìm mạng mà bấm được, nhớ là nối qua Hub bấm đầu nối khác với nối qua Nic (Modem đầu nối tương tự như Nic)Chả biết bạn ở đâu mà chỉ chỗ mua cả.

nguyenvuhoang
15-08-2006, 00:00
đầu nối RJ45 gì mà đến 5000 1 cái, mắc zậy trời. Bạn ra bất cứ tiệm bán linh kiện máy tính nào, kêu họ bán cho sợi cable mạng nối từ hub qua máy là họ biết thôi (kiu họ bấm giùm luôn)

Than Dieu
15-08-2006, 09:06
EM mua cab rồi, nhưng do bố trí lại vị trí đặt máy nên thiếu. EM mua thêm sợi cab 4m nữa nhưng hỏi các tiệm bán họ đều nói không có cái nào để nối giữa 2 cab với nhau, chỉ còn đấu nối như nối dây điện thường nhưng chất lượng kém.

anh_dang_co_don
15-08-2006, 10:59
Hàng Việt Nam là thế đó bạn ah`

vmthien
15-08-2006, 11:23
Đơn giản nhất là xem cách đi dây (xem màu) của Cable đang xài rồi mua một sợi Cable đã bấm một đầu. Về tuốt dây 2 sợi Cable ra rồi nối từng sợi dây mạng nhỏ với nhau là xong (chú ý nối cho đúng màu và dán băng keo cách điện). Tôi đang xài cách này cũng chẳng sao cả.

Mr. Thiện

nguyenvuhoang
15-08-2006, 23:03
EM mua cab rồi, nhưng do bố trí lại vị trí đặt máy nên thiếu. EM mua thêm sợi cab 4m nữa nhưng hỏi các tiệm bán họ đều nói không có cái nào để nối giữa 2 cab với nhau, chỉ còn đấu nối như nối dây điện thường nhưng chất lượng kém.
lại nói sai nữa rồi, nếu 2 sợi cable của bạn đều đã có đầu RJ45 thì bạn hoàn toàn có thể tìm mua đầu nối cable ở các cửa hàng bán linh kiện. Nếu ở Sài Gòn bạn có thể đến cửa hàng Trường Thịnh góc ngã tư Bà Hạt Nguyễn tri Phương để mua. Theo Hoàng nghĩ tốt nhất bạn nên mua 1 sợi cable mới có chiều dài đủ xài sẽ ổn định hơn

trungk9d
17-08-2006, 12:37
Bộ nối 2 cable với nhau đó gọi là Outled, giá khoảng 5 USD. Bạn ra các cửa hàng máy tính hỏi xem.

Oriole7610
17-08-2006, 18:42
5$ thì có khi mua cable mới chắc hơn nhỉ :D

anh_dang_co_don
17-08-2006, 21:07
lại nói sai nữa rồi, nếu 2 sợi cable của bạn đều đã có đầu RJ45 thì bạn hoàn toàn có thể tìm mua đầu nối cable ở các cửa hàng bán linh kiện. Nếu ở Sài Gòn bạn có thể đến cửa hàng Trường Thịnh góc ngã tư Bà Hạt Nguyễn tri Phương để mua. Theo Hoàng nghĩ tốt nhất bạn nên mua 1 sợi cable mới có chiều dài đủ xài sẽ ổn định hơn

Uh` nhưng sợi cable đó đừng ngắn quá 0,25 mettre và dài quá 85 mettre là được bạn ah.