PDA

View Full Version : SOCBAY VS IWIN, thực hư ra sao?

peteoteo
22-11-2011, 10:02
Hôm trước ghé Facebook thấy cộng đồng công nghệ đang bàn tán về vụ game Iwin Online là của ai với cuộc khẩu chiến giữa phe iwin.vn và socbay.com. Cuộc tranh cãi của 2 bên và cộng đồng mạng kéo dài đến hơn 100 comments, không chỉ làm xôn xao cộng đồng công nghệ mà còn làm anh em đón chờ xem diễn biến sự việc cuối cùng ra sao.

https://lh6.googleusercontent.com/-w4tpP4RBWxI/TssPg_jP_yI/AAAAAAAABWI/e2SGMJGRWO8/upanh24h.com-ScreenShot261.jpg

Thấy câu chuyện thú vị tớ đã đi tìm hiểu xem câu chuyện này như thế nào để chia sẻ với anh em nhà ta.
Chuyện là lúc 9h40 ngày 15/11 trên trang soc bay.com
Có đăng thông tin này:

https://lh4.googleusercontent.com/-cFyqT0ut50M/TssPtK9QFJI/AAAAAAAABWQ/6MwALQ_hWAc/upanh24h.com-sb.png

Thông tin sau đó bị Socbay gỡ bỏ. Nhưng thông tin được Google lưu lại nên tớ còn chụp được. Trong đó có câu đáng chú ý: Tất cả phiên bản Iwin khác đều giả mạo, lừa đảo hoặc lỗi. Chỉ có iwin 3.0.1 mới là phiên bản chuẩn?
Trong khi đó trên trang của Iwin.vn cũng đưa ra thông báo:

https://lh5.googleusercontent.com/-hWgCyxXjFis/TssPyQnocnI/AAAAAAAABWY/SgucNO_I-mM/upanh24h.com-iwinvn.jpg

Rất nhiều thành phần có ý đồ xấu đang lợi dụng các tin nhắn(SMS) với nội dung yêu cầu khách hàng cập nhật phiên bản mới từ các wapsite giả mạo hoặc mạo danh iWin. Các tin nhắn này chứa virut. Do đó, sau khi cập nhật bạn sẽ bị mất tài khoản hoặc mất Win cũng như toàn bộ tài sản tại iWin. Khi nhận các tin nhắn này, bạn xóa ngay-tuyệt đối không cập nhật.

Đầu tiên em nên nói một chút về Iwin Online vì có thể có bạn không biết. Iwin là trò chơi trên điện thoại. Trò này có đánh bài, chơi cờ, caro. Nói chung là dân đánh bài trên di động thì hỏi ai cũng biết môn Iwin này. Iwin Online thì em không biết đích xác của ai nhưng nó có một trang, tạm gọi là trang “chính thống” tại địa chỉ iwin.vn để tải trò chơi này về (vì thấy có nhiều link cũng có thể tải về). Theo thông tin em search trên mạng thì trang này ra đời từ hồi năm 2009 (tìm theo kiểu bọn nó spam từ hồi nào ấy mà). Như vậy chắc chắn Iwin Online của một… ai đó ra trước cái bản hiện tại của Sóc bay. Vấn đề ở chỗ tại sao Sóc bay lại tiếp tục lấy tên Iwin mà không phải là tên khác?
Vậy em mạn phép nêu ra một số ý chứ em không dám kết luận, đánh giá gì cả (vì em sợ 2 đại ca trên chém em thiệt mạng nếu em “nguy hiểm”. Vậy em chỉ dám nêu ra để các bác cùng em bình loạn, mổ xẻ.
Theo em thì vấn đề gốc rể là thương hiệu Iwin. Nhưng em là ngu dân mong các bác « thông » cho em phát.
1. Tại sao Sóc bay lại cho rằng phiên bản Iwin là của họ và các phiên bản khác là giả mạo? Nhưng socbay đăng thông tin lên rồi lại gỡ xuống?
2. Tại sao bác NguyenXuanTai trên FB (hình như là CEO của Socbay, Naiscorp) lại tuyên bố đây chỉ là trò đùa cuối năm. Iwin chỉ là cái vỏ và iwin có hàng đống cái trên thế giới nhưng vẫn sử dụng thương hiện Iwin?
3. Trang iwin.vn đăng thông báo các phiên bản khác là giả mạo, liệu chăng họ đang phòng bị trước sự tấn công của Socbay hay có còn bí ẩn gì sau đó?

https://lh4.googleusercontent.com/-rS_JytdKu9s/TssP5GPwhaI/AAAAAAAABWg/zbYcSCc6row/upanh24h.com-iwin-socbay_copy.jpg

Em cũng tải cả 2 bản nay về máy em chơi thử thì bản của iwin.vn đúng là ra đời lâu hơn và nhiều chức năng hơn bản của socbay. Vậy em xin nêu ra đây để các bác cùng em bàn luận vấn đề này xem thế nào? Em cũng đang chờ xem phản ứng của các bên để kịp thông báo update cho các bác.

zaiybz
22-11-2011, 10:24
Ko biết là của thằng nào, cái này cần cơ quan chức năng xem xét lại, ko nên cm bừa bãi, ảnh hưởng đến nồi cơm của họ :D

cuongl85
22-11-2011, 11:09
Cài này hấp dẫn đó, giống vụ Apple với Galaxy Tab nhỉ, cứ đem bằng sở hữu trí tuệ ra so thôi mấy bác

qgt_2004
22-11-2011, 11:19
lại là người của socbay đi PR cho nhau kaka! ai làm việc ở SB rồi mới biết nó thế nào?

macdunha
22-11-2011, 11:59
Về căn bản ai ra trước hay sau gì cũng được hết, chủ yếu là chất lượng thế nào, quan tâm người chơi ra sao thôi. Ra sau mà coi người chơi chả ra gì kiểu như iwin3.0.5 kêu tui gửi tin nhắn tải iwin xong cái giờ vô không có ai, truy cập lại cũng không thấy thông tin gì, gọi điện lên số 0934*** thì tắt máy, gọi cho hỗ trợ thì không giải quyết. Nản quá nên xóa luôn :)

xuka777
22-11-2011, 12:57
Nhìn cái số di động là hiểu . Tổng đài game thì phải 1900*** gì gì đó chứ

khunglongbebe
22-11-2011, 14:30
Socbay mà cũng dùng trò này à , buồn thiệt, thất vọng thật đó, chắc từ bỏ con đường 'Don't be evil '

Lazyzero
22-11-2011, 16:25
thiệt ko ngờ sóc bay mà củng dùng trò này để PR cho sản phẩm mới :o

nhưng nhìn chả khác gì iwin ngoại trừ mấy cái icon :o

ăn cắp 1 cách trắng trợn :o

kemkem
22-11-2011, 16:27
hazz cái này thấy trên face của bác TA và XT comment nhau hoài ko biết thế nào. Nhưng cứ thấy sb là mình nghĩ đến việc dùng iqu't

giesumakinghell
22-11-2011, 19:22
Iem là em cũng chơi iWin được một thời gian, nhưng thực sự không rõ được iWin là của ai, nghe nói hình như rất nhiều nhà phát hành cái thì phải. sau đây e xin có vài ý kiến đống góp, nếu có stupid wa thì thì các bác cũng đừng có phan e tội nghiệp :-s

Thứ nhất: iWin theo e biết cũng chỉ là một thương hiệu, không phải là công ty ( giống IPhone của Apple), cho nên việc một nhà phát hành khác tung ra một phiển bản với thương hiệu tương tự thì không có gì là khó hiểu. Thời bây giờ cái gì cũng "Đạo" được thì bản quyền có khó gì mà không làm.

Thứ nhỉ: không thể căn cứ vào time spam trên mạng mà khẳng định cái nào có trước cái nào có sau được, có thể bác SB "ém hàng" bây giờ mới tung ra thì sao, thực hư thế nào thì chắc chỉ có bác Tài mới biết.

Thứ 3: bác Tài nói đây là một trò đùa cuối năm thì ắt hẳn bác ấy là một người rất dzui tính và lập dị, vì CEO của không ai phát ngôn kiểu như hay làm hành động trẻ con như vầy. Nếu đã là trò đùa cuối năm thì sao SB lại tung ra một Client hẳn hoi như vậy? đầu tư công phu và hoành cháng ra phếch. trộm nghĩ chắc SB rãnh time và tiền nên là quà tặng Giáng sinh cho anh em đây.

Thứ 4: biết đâu nhà phát hành nào đó của iWin có mối quan hệ mật hữu vs anh em nhà SB r tung tuyệt chiêu "ảo tung chảo", kẻ tung người hứng nhầm PR cho nhau??? < cái này e hok dám la lớn>

thừ 5: theo thông tin của cả 2 bên cùng nhận là nhà phát hành của iWin thì đểu khẳng định của mình là hang "chất", còn lại là giả mạo lừa đảo cả. Thế nên chỉ cần các bác ấy cung cấp giấy tờ chứng minh sở hữu cũng như thời gian hoạt động là xong rồi.

e "mạo hiểm" cưa bom tý, bác nào chửi em ngu thì em chịu, nhưng đừng tỏ ra nguy hiểm hơn em là được keke

pbn
22-11-2011, 21:08
Cái này là gì thế? thấy thằng iwin spam forum dữ quá nên không quan tâm

ninija
22-11-2011, 21:47
Bác Gie phân tích hay đó, em cũng tò mò tự hỏi không hiểu tại sao Sóc bay hồi giờ chẳng alpha, beta gì sấc mà đùng một phát có luôn bản 3.0.5 ^^. Tài thật

tnnguyentung
23-11-2011, 07:12
Về căn bản ai ra trước hay sau gì cũng được hết, chủ yếu là chất lượng thế nào, quan tâm người chơi ra sao thôi. Ra sau mà coi người chơi chả ra gì kiểu như iwin3.0.5 kêu tui gửi tin nhắn tải iwin xong cái giờ vô không có ai, truy cập lại cũng không thấy thông tin gì, gọi điện lên số 0934*** thì tắt máy, gọi cho hỗ trợ thì không giải quyết. Nản quá nên xóa luôn :)

Thời gian hỗ trợ thằng iWin này là từ 7h đến 17h30 mà. Mình gọi lên vẫn được hỗ trợ bình thường.

nunanunong1102
23-11-2011, 08:43
với người chơi thì ko bận tâm là của ai :D

ilovegame111
23-11-2011, 23:54
Cứ thế này thì sẽ chẳng bao giờ có được 7554 hay cộng đồng những game kinh điển trên thế giới.Chơi game không biết cội nguồn thì sẽ không thể nào đi sâu vào game đó,hiểu chất của game đó.Tất nhiên, cũng đi ngược đạo lý "chơi game nhớ người làm game" ^^
Về chuyện bản quyền, cần phân định rạch ròi, thật sự ai có công làm ra game đó thì mới đáng hưởng thành quả.Có như vậy thì họ mới có động lực mạnh tạo ra những game hay hơn...cho anh em chúng mình ngồi chơi ^^.
Cứ tưởng tượng Blizzard mà bị tranh thương hiệu warcraft với một nhà sản xuất khác kiểu này thì còn lâu chúng ta mới được ti toe Dota hàng năm như bây giờ.Ra trước âm thầm, ra sau rầm rộ rồi lại ăn của người đi trước (giống bác BillGate ấy) thì thật không phải chính nhân quân tử, hay có thể nói là "Chiến thuật cây tầm gửi".
Trước giờ tên thương hiệu được doanh nghiệp chọn lọc rất kỹ, ví như Google phải mất cả tuần suy đi tính lại, hay Yahoo, Apple...đều mang nét riêng, có nghĩa sâu sắc. Còn đặt tên trùng hoặc gần trùng với những thương hiệu nổi tiếng đã thành truyền thống của những chú gà con dễ thương đang tìm đường thoát khỏi vũng bùn.Rồi mãi cũng chỉ là cái bóng của người đi trước.
Đạo nhạc đã đi vào dĩ vãng, đạo game chắc chắn cũng không thành ngoại lệ, nhất định cũng bị bài trừ. Có như thế thì nền công nghiệp game nước nhà mới phát triển mạnh được.

neverbestboy
24-11-2011, 09:26
Long phụng thì bay trên trời, chó mèo thì chạy dưới đất, khi nào chó mèo mà bay được thì Socbay mới hết cái lối theo đuôi thôi :D

peteoteo
24-11-2011, 09:27
Mình rất ủng họ ý của bạn. Một doanh nghiệp kinh doanh bất cứ ngành nghề gì cũng cần có thương hiệu. Nếu thương hiệu của họ bị xâm phạm là điều không hay chút nào.
Nhưng chưa bạn nào trả lời câu hỏi của mình nhỉ? :)

Cứ thế này thì sẽ chẳng bao giờ có được 7554 hay cộng đồng những game kinh điển trên thế giới.Chơi game không biết cội nguồn thì sẽ không thể nào đi sâu vào game đó,hiểu chất của game đó.Tất nhiên, cũng đi ngược đạo lý "chơi game nhớ người làm game" ^^
Về chuyện bản quyền, cần phân định rạch ròi, thật sự ai có công làm ra game đó thì mới đáng hưởng thành quả.Có như vậy thì họ mới có động lực mạnh tạo ra những game hay hơn...cho anh em chúng mình ngồi chơi ^^.
Cứ tưởng tượng Blizzard mà bị tranh thương hiệu warcraft với một nhà sản xuất khác kiểu này thì còn lâu chúng ta mới được ti toe Dota hàng năm như bây giờ.Ra trước âm thầm, ra sau rầm rộ rồi lại ăn của người đi trước (giống bác BillGate ấy) thì thật không phải chính nhân quân tử, hay có thể nói là "Chiến thuật cây tầm gửi".
Trước giờ tên thương hiệu được doanh nghiệp chọn lọc rất kỹ, ví như Google phải mất cả tuần suy đi tính lại, hay Yahoo, Apple...đều mang nét riêng, có nghĩa sâu sắc. Còn đặt tên trùng hoặc gần trùng với những thương hiệu nổi tiếng đã thành truyền thống của những chú gà con dễ thương đang tìm đường thoát khỏi vũng bùn.Rồi mãi cũng chỉ là cái bóng của người đi trước.
Đạo nhạc đã đi vào dĩ vãng, đạo game chắc chắn cũng không thành ngoại lệ, nhất định cũng bị bài trừ. Có như thế thì nền công nghiệp game nước nhà mới phát triển mạnh được.

giesumakinghell
24-11-2011, 16:51
với người chơi thì ko bận tâm là của ai :D

nói như bác thì chơi TLBB chẳng cần biết mua thẻ Gate, thẻ Vinagame hay VTC nữa àh?

Theo tớ nghĩ, khi tham gia bất kỳ một game hay sử dụng bất kỳ một dịch vụ nào thì cần phải biết nguồn góc, xuất xứ của nó... như vậy mới an tâm mà chơi, khi bị hack tài khoản có biết chổ mà kêu ca.

Vụ việc này không có gì to tát, tuy nhiên những người chơi iWin và đã đâu tư một số tiền cũng như thời gian, công sức vào tài khoản của mình lại bị lừa đảo hay hack tai khoản từ những người giả mạo thì thật hết sức đau lòng.

dưới góc độ người chơi iWin đâu tư khá nhìu (cỡ 50k =]]), tôi hy vọng có sự rõ ràng từ phía nhà phát hành để còn yên tâm mà cày kéo.

nhưng cũng hy vọng SB cho ra một phiên bản thú vị để còn thử sức ^^

cuongl85
24-11-2011, 20:51
Thông tin sau đó bị Socbay gỡ bỏ. Nhưng thông tin được Google lưu lại nên tớ còn chụp được. Trong đó có câu đáng chú ý: Tất cả phiên bản Iwin khác đều giả mạo, lừa đảo hoặc lỗi. Chỉ có iwin 3.0.1 mới là phiên bản chuẩn?
Cái này phải xem xét chuẩn đến mức nào, người dùng đánh giá hay ai đó quánh giá.Tự nhận các chương trình của người khác là giả mạo giống như bảo "tôi là công ty số một" theo lỗi chẳng có căn cứ nào khác
Trước mắt mình search trên google thì kết quả nhận về cho iwin 888 chẳng là gì ngoài mấy dòng tip nho nhỏ, không hề có link down các bản trước đó.Thực sự mình cũng muốn biết game ấy hay như thế nào, nếu được xin bác peteoteo một bản để tham khảo, có thể mình tìm chưa hết ngóc ngách nên chưa kiếm ra.

Đầu tiên em nên nói một chút về Iwin Online vì có thể có bạn không biết. Iwin là trò chơi trên điện thoại. Trò này có đánh bài, chơi cờ, caro. Nói chung là dân đánh bài trên di động thì hỏi ai cũng biết môn Iwin này. Iwin Online thì em không biết đích xác của ai nhưng nó có một trang, tạm gọi là trang “chính thống” tại địa chỉ iwin.vn để tải trò chơi này về (vì thấy có nhiều link cũng có thể tải về). Theo thông tin em search trên mạng thì trang này ra đời từ hồi năm 2009 (tìm theo kiểu bọn nó spam từ hồi nào ấy mà). Như vậy chắc chắn Iwin Online của một… ai đó ra trước cái bản hiện tại của Sóc bay. Vấn đề ở chỗ tại sao Sóc bay lại tiếp tục lấy tên Iwin mà không phải là tên khác?

1. Tại sao Sóc bay lại cho rằng phiên bản Iwin là của họ và các phiên bản khác là giả mạo? Nhưng socbay đăng thông tin lên rồi lại gỡ xuống?

Theo nhận định của bản thân mình thì có lẽ họ muốn tận dụng thương hiệu có sẵn.Tháo lên gỡ xuống lại càng làm tăng nghi vấn.Người đăng bài chắc cũng run tay lắm đây, không quả quyết hành động gì cả.Hay còn gọi là không thích gánh trách nhiệm :D.Cũng may môi trường internet tính bằng tiktak chứ không bằng ngày, người ta cũng bảo "đưa thông tin thì dễ mà kiểm soát nó là chuyện không tưởng".

2. Tại sao bác NguyenXuanTai trên FB (hình như là CEO của Socbay, Naiscorp) lại tuyên bố đây chỉ là trò đùa cuối năm. Iwin chỉ là cái vỏ và iwin có hàng đống cái trên thế giới nhưng vẫn sử dụng thương hiện Iwin?

Chắc bác ấy muốn ám chỉ Apple là cái vỏ, còn Quả Táo của Việt Nam là chuyện bình thường, rõ ràng là thương hiệu hướng nội địa và không muốn hội nhập. Quả Táo mà muốn bước ra ngoài nước, dịch thành tên tiếng Anh thì hẳn sẽ gặp vấn đề không nhỏ về thương hiệu.Noi vậy thôi chứ còn tùy, mình hạn hẹp suy nghĩ như thế thôi.

3. Trang iwin.vn đăng thông báo các phiên bản khác là giả mạo, liệu chăng họ đang phòng bị trước sự tấn công của Socbay hay có còn bí ẩn gì sau đó?

Đánh có dòm mặt nhau là chuyện bình thường.Có khi nhá hoài không thèm đánh rồi cả hai vẫn được ăn bánh.Cùng ngành với nhau chắc hẳn cũng đánh hơi được nên phòng bị.Mà nếu có từ trước đó, giấy tờ đầy đủ ngay từ đầu thì doanh nghiệp ấy quả là có tầm nhìn, trông thấy cả những rủi ro như vấn đề tranh chấp bản quyền.

ninija
25-11-2011, 17:09
up................................................ ......................

hitle1456
25-11-2011, 17:44
Xếp gạch ngồi hóng thôi.

ledoangiang
25-11-2011, 17:48
Cái này thì chắc chỉ có các bác ấy mới biết thôi..hehe

xuka777
26-11-2011, 20:06
Mình nói một câu ngắn gọn dễ hiểu là thế này. Không cần biết mục tiêu của SB là gì,hay mục tiêu lăn xê nhau gì ở đây. Không có lửa thì làm sao có khói .
Thương hiệu là một vấn đề quan trọng không thể đem ra đùa được. Thương hiệu là bộ mặt là uy tín của công ty,công ty người ta đã bỏ biết bao nhiêu công sức xây dựng được một game iwin với đông đảo người chơi .Bây giờ nếu có ai đó lợi dụng thương hiệu tên tuổi của iwin gây nhầm lẫn nhằm thu hút người chơi thì như vậy là 1 chiêu trò không thể chấp nhận rồi .
Còn việc SB muốn đặt tên cho game mới của mình thì cũng phải nghiên cứu kỹ lưỡng lắm đâu thể nào mà trùng tên với một thương hiệu đã có sẵn được .

giesumakinghell
26-11-2011, 23:02
Mình nói một câu ngắn gọn dễ hiểu là thế này. Không cần biết mục tiêu của SB là gì,hay mục tiêu lăn xê nhau gì ở đây. Không có lửa thì làm sao có khói .
Thương hiệu là một vấn đề quan trọng không thể đem ra đùa được. Thương hiệu là bộ mặt là uy tín của công ty,công ty người ta đã bỏ biết bao nhiêu công sức xây dựng được một game iwin với đông đảo người chơi .Bây giờ nếu có ai đó lợi dụng thương hiệu tên tuổi của iwin gây nhầm lẫn nhằm thu hút người chơi thì như vậy là 1 chiêu trò không thể chấp nhận rồi .
Còn việc SB muốn đặt tên cho game mới của mình thì cũng phải nghiên cứu kỹ lưỡng lắm đâu thể nào mà trùng tên với một thương hiệu đã có sẵn được .

như dzậy là ngắn gọn hả truk @@

xuka777
27-11-2011, 11:43
như dzậy là ngắn gọn hả truk @@
Cũng tương đối gọi là ngắn mà :D

ninija
27-11-2011, 16:49
Cái này thì chắc chỉ có các bác ấy mới biết thôi..hehe
Lộ hết ra rồi còn đâu mà chỉ 2 người biết, giờ có thêm trời biết đất biết, thiên hạ đều biết.

choao.net
27-11-2011, 17:34
Mình ko quan tâm game nhưng quan tâm thương hiệu.Chờ kết luận của các ông chủ thôi

ilovegame111
27-11-2011, 20:08
ừm, nóng lòng thiệt đó, óanh nhau ầm ầm mới vui

cuongl85
27-11-2011, 23:01
Chưa ngã ngủ sao mấy bác, đã bảo cứ lôi giấy tờ đập lên bàn, giấy ai có trước thì thành Zeus, còn lại thì thành Hades.Vấn đề còn lại báo chí sẽ lo, sau đó là truyền hình lo, rồi 2 bên sẽ được toại nguyện theo cách riêng của mình.

cuongl85
28-11-2011, 12:39
mình chưa dùng socbay nhưng dùng iwin thấy khá nhiều tiện ích
Socbay chuyên trang tìm kiếm đó bạn , lại mới có imedia

tuvanseoonline
28-11-2011, 13:13
Chưa nghe tên Iwin.vn bao giờ!

Hôm trước ghé Facebook thấy cộng đồng công nghệ đang bàn tán về vụ game Iwin Online là của ai với cuộc khẩu chiến giữa phe iwin.vn và socbay.com. Cuộc tranh cãi của 2 bên và cộng đồng mạng kéo dài đến hơn 100 comments, không chỉ làm xôn xao cộng đồng công nghệ mà còn làm anh em đón chờ xem diễn biến sự việc cuối cùng ra sao.

https://lh6.googleusercontent.com/-w4tpP4RBWxI/TssPg_jP_yI/AAAAAAAABWI/e2SGMJGRWO8/upanh24h.com-ScreenShot261.jpg

Thấy câu chuyện thú vị tớ đã đi tìm hiểu xem câu chuyện này như thế nào để chia sẻ với anh em nhà ta.
Chuyện là lúc 9h40 ngày 15/11 trên trang soc bay.com
Có đăng thông tin này:

https://lh4.googleusercontent.com/-cFyqT0ut50M/TssPtK9QFJI/AAAAAAAABWQ/6MwALQ_hWAc/upanh24h.com-sb.png

Thông tin sau đó bị Socbay gỡ bỏ Tư vấn SEO (http://tuvanseoonline.com). Nhưng thông tin được Google lưu lại nên tớ còn chụp được. Trong đó có câu đáng chú ý: Tất cả phiên bản Iwin khác đều giả mạo, lừa đảo hoặc lỗi. Chỉ có iwin 3.0.1 mới là phiên bản chuẩn?
Trong khi đó trên trang của Iwin.vn cũng đưa ra thông báo:

https://lh5.googleusercontent.com/-hWgCyxXjFis/TssPyQnocnI/AAAAAAAABWY/SgucNO_I-mM/upanh24h.com-iwinvn.jpg

Rất nhiều thành phần có ý đồ xấu đang lợi dụng các tin nhắn(SMS) với nội dung yêu cầu khách hàng cập nhật phiên bản mới từ các wapsite giả mạo hoặc mạo danh iWin. Các tin nhắn này chứa virut. Do đó, sau khi cập nhật bạn sẽ bị mất tài khoản hoặc mất Win cũng như toàn bộ tài sản tại iWin. Khi nhận các tin nhắn này, bạn xóa ngay-tuyệt đối không cập nhật.

Vậy em mạn phép nêu ra một số ý chứ em không dám kết luận, đánh giá gì cả (vì em sợ 2 đại ca trên chém em thiệt mạng nếu em “nguy hiểm”. Vậy em chỉ dám nêu ra để các bác cùng em bình loạn, mổ xẻ.
Theo em thì vấn đề gốc rể là thương hiệu Iwin. Nhưng em là ngu dân mong các bác « thông » cho em phát.

https://lh4.googleusercontent.com/-rS_JytdKu9s/TssP5GPwhaI/AAAAAAAABWg/zbYcSCc6row/upanh24h.com-iwin-socbay_copy.jpg

Em cũng tải cả 2 bản nay về máy em chơi thử thì bản của iwin.vn đúng là ra đời lâu hơn và nhiều chức năng hơn bản của socbay. Vậy em xin nêu ra đây để các bác cùng em bàn luận vấn đề này xem thế nào? Em cũng đang chờ xem phản ứng của các bên để kịp thông báo update cho các bác.

ilovegame111
28-11-2011, 14:28
Chưa nghe tên Iwin.vn bao giờ!

Đọc bằng mắt thì sao nghe được bạn.Google là ra thôi à

Lazyzero
28-11-2011, 16:31
cái mà mọi người cần bây giờ là bằng chứng . nói không như vậy có ích gì :-?

^
^tuvanseoonline : đừng quote 1 đoạn dài như thế mà chỉ nói 1 câu trống như vậy . spam kiếm post thì có trình 1 tý .

xuka777
28-11-2011, 16:41
Nhờ bạn kia quote lại mà mình làm siêng đọc lại lần nữa.
Các bạn cứ tự hỏi tại sao SB đăng lên rồi lại gỡ xuống nếu game iwin thực sự là của SB ?
Ở đây mình muốn nhấn mạnh ở chỗ game thì chắc chắn là của SB thật nhưng mà tên của game thì chắc chắn là không phải .
SB đã cho ra một sản phẩm game mới thì chắc chắn phải tìm hiểu thị trường cũng như các đối thủ cạnh tranh chứ,đâu thể nào sơ xuất mà lấy thương hiệu có sẵn trên thị trường đặt cho game của SB được :D

cuongl85
29-11-2011, 00:46
Nói chung là ăn cắp lại hoàn ăn cắp thôi.Từ mỹ miều là vay ý tưởng

flightrainer
02-12-2011, 15:38
Từ xưa đến nay , vay mượn ý tưởng đã không còn là hiếm và có nhiều trường hợp thành công lên từ đó.Ngay cả khi cảm thấy sự thành công vượt bậc từ những thương hiệu khác, nhiều công ty còn lấy đó để học hỏi, nhờ đó đưa thương hiệu đến người dùng tốt hơn, rồi cuối cùng có lợi nhất vẫn là người dùng.
Chẳng hạn, zing của vng tham khảo từ zing bên Trung Quốc.Về sau mạng xã hội của zing cũng học tập giao diện của facebook khi nhận thấy những chức năng, giao diện thân thiện với người dùng.
Nếu cái gì cũng áp đặt vào chuyện bản quyền thì làm sao xã hội tiến bộ được.Khi đó lại nảy sinh chuyện độc quyền sản phẩm.
Người nay có câu "Doanh nghiệp tiết kiệm được cho người dùng 1 đồng họ sẽ trả cho doanh nghiệp đó 10 đồng". Tương tự, Socbay ra sau nhưng biết đâu được còn phát triển thị trường rộng lớn hơn Iwin.
Những cái mới ra đời thay thế cái cũ là chuyện tất nhiên và cần thiết.Cái cũ không theo kịp thì đành chịu vậy thôi, không nên cố gắng.

hieuvv
02-12-2011, 16:10
chắc lại cạnh tranh nhau rồi , mưa bão sấm chớp đã đến , lánh nạn là vưa thôi :D

cavienchien1357
06-12-2011, 15:56
mềnh thì đồng ý với ý kiến "chơi game nên biết nguồn gốc, nhà phát hành, nhà quản lý". Để tránh các trường hợp đầu tư đổ sông đổ biển.

peteoteo
20-12-2011, 11:31
Theo thông tin tớ tìm thấy thì Iwin Online được đăng ký bởi công ty Giải Pháp Số. Đăng trên Appstore. http://itunes.apple.com/us/app/iwin-online-than-bai-2012/id415177416?mt=8

quynv
20-12-2011, 11:47
giờ các bác muốn quảng cáo sản phẩm mới mà cứ tạo rùm beng những trò rẻ xiền :(

sharko
21-12-2011, 10:33
đụng độ nhau quá vậy nhỉ,

chuchorgan
22-12-2011, 12:52
Mình thấy socbay cũng tốt, trước h cũng thấy ít khi PR (hoặc mình không biết), thiết nghĩ các công ty lớn nên làm từ thiện nhiều hơn thì người dùng mới có cảm tình ;)

peteoteo
23-12-2011, 10:59
Bác nói cũng đúng. Đây có thể là hình thức PR. Người ta tạo ra một kịch bản PR cho sản phẩm mới ra chăng?

giờ các bác muốn quảng cáo sản phẩm mới mà cứ tạo rùm beng những trò rẻ xiền :(

trumads
01-01-2012, 00:32
giờ mới nghe đến tên iwin lần đầu :D