PDA

View Full Version : Adobe Premierer - không thừa ?

huynhductuan
14-01-2003, 20:06
Phím tắt căn bản :
+ = phóng lớn track trên timeline

- = thu nhỏ track trên timeline

1 = lùi 1 frame

2 = tiến 2 frame

3 = lùi 3 frame

4 = tiến 4 frame

5 = play

A = chạy về đầu ( nếu có đánh dấu tín hiệu trên timeline thì chỉ về đầu t/h đánh dấu )

S = chạy đến cuối (...t/tự A )

C = chọn kéo cắt ( thay đổi dạng cắt bằng cách nhấn nhiều lần - "1" )

V = chọn mũi tên di chuyển căn bản

M = chọn đóng khung ( nhấn thêm Shift để chọn ngẫu nhiên ), tương tự "1" của C

P = thay đổi tốc độ nhanh chậm bằng cách kéo vào hoặc kéo ra

N = cắt bỏ bên phải hoặc bên trái ( tương tự " 1" của C )

I = chọn điển In

O = chọn điểm Out

Shift + Alt + số thứ tự từ 1 đến 9 = đánh dấu điểm cần chú ý trên timeline

Shift + số thứ tự từ 1 đến 9 = di chuyển đến điểm đánh dấu( từ 1 đến 9 )

Enter = chức năng duy nhất dùng để render cho những đoạn đổi màu đỏ .

F5 = Capt

huynhductuan
14-01-2003, 20:21
Hãy thử tạo những file Psd, Bmp, Tga, Gif, Jg trên Photoshop, sau đó đưa vào Timeline của Adobe -
Một layer trên Photoshop cũng có thể được Adobe hiểu , và nó sẽ được đục thủng ...

Yamakun
18-01-2003, 14:07
Chỉ mình dùng chương trình này để ráp 2 hay nhiều file .avi vào với nhau với. và ráp nhạc vào nữa. mình không biết xài.

huynhductuan
18-01-2003, 19:13
À , khi khởi động Adobe, bạn hãy chọn định dạng nào có thể chứa file avi ( 720-576 ) mà không hiện thanh màu đỏ trên Timeline ( lúa này bạn phải nhấn Enter - Render để xem )
Trên Timeline hiện tại có 1 vài track Video và một vài track Audio - Bạn chỉ cần nhắp phải chuột vào vùng trắng chứa thư mục trong Bin , sau đó import file > chọn những file mà bạn muốn nối với nhau - Sau khi open xong, cứ theo thứ tự gắp thả xuống Timeline -
Có thể gắp thả vào Monitor Programe hoặc thả vào Sound nếu bạn muốn chỉ chọn một đoạn trong file avi đó .
Sau khi Project trên Timeline hoàn chỉnh, hãy vào file > export file > movie > load ( để chọn dạng avi720-576 / thông thường thì Adobe thiết lập sẳn avi ở giai đoạn này ) > đặt tên > save - Thế là xong....hãy chờ đợi file avi hoàn thành....càng lâu càng tốt (xoàng nhất khoảng 1 - 3 <==> 30 phút ....cần 90' để chạy )
Note : những file avi là 4 cái chân bàn, Peoject là cái bàn, nếu bạn vô tình xóa file đi thì khi mở Project ra....chẳng còn gì ngoài những câu hỏi liên tục ...file này ở đâu ?...
Một mẹo nhỏ cho các bạn thực hiện quá nhiều kỹ sảo trên Timeline là không nên lưu thành file cho đơn giản....mà bạn chỉ cần nhấn M và nhìn biểu tượng thể hiện chức năng tương ứng ( 2 ô hình vuông chồng lên nhau ), lúc đó hãy đóng khung tất cả các track V và A thành 1 track V và 1 track A, nhưng chú ý là không được xóa bản gốc của nó !
Chúc bạn thành công !

huynhductuan
26-01-2003, 10:24
Họ hàng Adobe Pre - Photoshop - 3D COOL ( không có Card và bất cứ 1 video clip nào )
--------
Chúng ta bắt đầu tạo ra một đoạn video clip quảng cáo cho hàng hóa nhé các bạn từ những phần mềm này nhé các bạn !

Ghostlake114
27-01-2003, 12:16
Có Pri cũng thế, ăn thua là fải có film để ghép, còn bản thân Pri ko là gì cả, đáng bùn.....:)

huynhductuan
27-01-2003, 19:22
Có chứ, hihì...
Bắt đầu ghép nhé !
Chương trình quảng cáo phần mềm Pre :
nào...bắt đầu....lôi tất cả những gì có trong Pre để áp dụng cho những mẫu scan , hihì...

godman
18-02-2003, 16:22
Sao toi khi toi chen` transacition vao` FX thi adobe ko the hien thi transaction, chang co ti ky xao chuyen canh na`o ca?, toi ko hieu tai sao. Chi du`m toi voi'
Note: Moi thao tac deu dung ro`i --> adobe premire 6.5 han hoi

huynhductuan
20-02-2003, 21:57
1/ Transtion thì phải bỏ vào đúng trên track transition, và chỉ có thể nằm giữa track 1A và 1B , không thể áp dụng transtion cho các track video khác -
2/ Có thể bạn chưa Enter ( render ) để Preview - Bạn biết qua ? nếu thế thì gần thanh trượt có vệt màu đỏ tương ứng với độ dài của chuyển cảnh transtion -
3/ Bạn để ý đến chế độ làm việc Effect Video và A/B roll của Timeline chưa ? ( trong menu windows ) .
4/ hì...bạn có thể nói rõ hơn ! Transtion làm sao chèn vào Hollyword FX !
- Thân -

huynhductuan
11-04-2003, 17:41
Hôm nay Capture DV gặp phải một lỗi rất lạ -
File.avi thu được báo trong Mycomputer là 6GB, đúng theo thời lượng trên đoạn băng DV .
Dùng Media player xem thì cũng đúng y chang thời gian - Nhưng khi đem file.avi đó bỏ vào track video trên Premiere thì nó chẳng chịu hoạt động ! Không thể đưa nó vào Timeline được ( trong khi tất cả các file khác đều hoạt động bình thường ) ???
Sao vậy các bạn ?!! Thank you ,

Slash
23-04-2003, 06:47
Hi Tuấn.
Bạn ko nhớ là trong PR có chức nằng realtime sao, chính vì vậy mà kiểm tra mới thấy đúng với thời l][ngj của video. Bạn kiểm tra xem đoạn video đó đc thu vào ở dạng gì. Nếu thu từ đầu video qua Capture Card thì có thể là DV AVI, nhưng file DV có 2 loại DV type 1 và type 2. Tôi nghĩ là bạn đã thu video đó ở dạng DV type1, trong khi PR chỉ làm việc với type2 nên bạn ko xem đc. Nếu có chương trình của Ulead bạn đưa file vào va xem info thì biết ngay la type gì. Trong Ulead website có tool DV type converter, dùng để chuyển dạng DV cũng đc nếu bạn có nhiều chỗ trên đĩa cứng. Thân chào.

huynhductuan
23-04-2003, 19:12
À, không phải lỗi, Realtime không phải là lỗi mà là do cấu hình của máy và Card chứ Slash !
Lỗi mà Tuấn gặp ở trên là - Dấu hiệu có tín hiệu hình trên Track Video cũng không có luôn, có nghĩa là Track Video vẫn trống trơn, không có gì cả .
Vô lý thật, Tuấn nghe nói là do băng DV bị hở xung TC !?

ngocquang19877
01-06-2003, 21:59
các bác cho em hỏi tý!em có tạo 1 bitmap-24 tô đen lên!sau đó import vào premier 6.5 như cái phông nền ráp nhạc,tạo duration lên thời gian vừa khít với nhạc.sau đó tạo title nhưng kô bít cách cho nó xuất hiện vô cảnh.thanks

Ghostlake114
02-06-2003, 20:17
Drag and drop, kéo và thả thôi

huynhductuan
15-06-2003, 10:52
NgocQuang đã giải quyết được chuyện đó chưa vậy bạn ?
Không cần phải tạo bmp đâu . File>new>Black color là bạn sẽ có ngay một màu đen, có hể là một màu đồng nhất khác đen . Tại bmp đẹp hơn từ Photoshop đi bạn ! hihì...
Title tạo ra( Titledeko, Title - có thể là PSD) phải được nằm ở track video từ 2 trở lên thì mới có tính năng Alfakey được .
Chúc bạn thành công ....chưa ? hi.hi.hi....

huynhductuan
15-06-2003, 11:06
Video ngoài Title và Video trong Title khác nhau :
1/ Tạo Title trắng, nền đen - Thả nó vào Track Video 2 ( 3,... )
2/ Đoạn Film 1 được thả vào Track Video ngay bên dưới Title - Ctrl+G > track matte > OK
3/ Film 2 được thả ngay bên dưới Film 1 .
Có lẽ bạn phải giữ nguyên phím Alt và kéo chuột thật chậm ( nếu cấu hình máy thấp ) để xem qua - Gõ Enter để Render ( sẽ phải Save Project nếu bạn chưa làm bước này )

Mọi Effect có thể được chon cho 3 lớp Video trên, nhất là Title và Film 1 - Film1 sẽ được lồng vào bên trong Title .

" TM Huynh Duc Tuan "

thienthanaotrang
23-06-2003, 08:47
bạn huynhductuan có thể hướng dẫn AP6.5 hoặc AP6.0 về phần như:chèn hình,tiếng,hình và tiếng,chormakye,Lumakey...
Cho mình hỏi về Plug-in luôn?thanks

huynhductuan
23-06-2003, 21:26
AP 6.5 không ổn định bằng AP 6.0 - Đó là lý do mà Tuấn không muốn cài vào máy tính .
* Chèn hình và tiếng :
Nếu Minotor trình diễn trên mặt màn hình computer của bạn là 1, thì bạn hãy nhắp chuột vào biểu tượng 2 monitor nằm trên đỉnh Monitor mà bạn đang nhìn thấy ( M1 là Nguồn : V_A từ Bin nhập vào, M2 là Programe Out) . Bên dưới đáy của Monitor Nguồn có 2 biểu tượng nhỏ ở góc phải dùng để chèn hình và tiếng - Chèn V-A từ Nguồn vào điểm In và Out mà bạn đã đánh dấu trên Timeline ( tức là trên Programe Out ) .
Sẽ khá rãnh rổi cho bàn tay trái của bạn nếu như bạn dùng những chức năng đó! hihi.... Bạn hãy dùng bàn tay trái thao tác trên các phím 1,2,3,4 để tìm điểm bắt đầu muốn chèn hình hoặc tiếng khác vào, đến điểm In cần chèn rồi thì nhấn C... và dí con chuột có biểu tượng lưởi lam vào gần điểm đó ( chỉ cần gần thôi ),cắt cái bụp ; nhấn tiếp phím V và đưa con chuột có biểu tượng mũi tên vào ngay cái điểm In, kéo qua phải cái rẹt...hihihì...
Cứ kéo thoải mái cho đến khi nào khoảng từ In đến Out ( điểm dừng khi bạn không kéo nữa ) rộng hơn cảnh mà bạn muốn khiêng từ Monitor Nguồn - bây giờ thì bạn tự làm tiếp được rồi , hihihihi....
Quen với chèn đơn rồi bạn sẽ dễ dàng chèn đôi - Chắc là Tuấn...

( Hãy dùng bàn tay trái của mình để làm tất cả những chức năng mà nó có thể làm được : 1,2,3,4,5,C,V,A,S,M,U,P,I,O,Q,W,T,J,K và một tổ hợp Ctrl+S rất cần thiết và cập nhật thật ngẫu nhiên suốt chiều dài làm việc, ngay cả khi bạn nhắm mắt để bạn không trở thành dã tràng, hihihi) .
Chữ T : đây là phím dùng để gọi Video Nguồn từ Mycomputer - Chỉ cần để thanh trượt bên trên đoạn V-A ngắn trên Timeline và gõ T ; gọi V-A Nguồn từ Track 1A hay 1B ..v.v...thì tùy thuộc vào ô chọn nhỏ nhắn ở góc trái bên dưới Monitor Programe Out .

* Pugin - Chromakey.... :
- Pugin nhiều quá....bạn muốn hỏi về phần nào trong 3 phần : EffectVideo - Transition - Audio
- Key: Chromakey,.v.v. - Video muốn Key phải nằm ở Track 2 trở lên . Gỏ Crtl+G để gọi nó ra, chọn thoải mái tập và điều chỉnh theo con mắt của mình, khi đó chắc mình phải quan sát cái monitor nhỏ nhỏ bên phải, phóng lớn-nhỏ, di chuyển loạn xạ để nhìn rõ cái viền xung quanh là cái chắc, hihihi...

- Trong Transition có một chức năng giống Chồng mờ ( Mix ) - hãy điều chỉnh 50% cho 2 Track Video ( 1A - 1B ) :
+ 1A là sao bay, bong bóng bay, nốt nhạc bay, tim bay, mưa, tuyết.v.v...nằm trên nền đen
+1B là Video mà bạn muốn cấy mấy cái thứ ở trên vào .

Chúc bạn thành công
- Tuấn dừng ở đây, hẹn gặp lại nghe -

TB : Nếu "bạn" ở Đà Nẵng, Tuấn sẵn sàng...

huynhductuan
25-06-2003, 13:34
Chromakey -
Bạn hãy chọn 2 màu Blue và Green để dễ dàng key . Dĩ nhiên, hoạt cảnh chính phải có mức độ trùng màu với G-B tối thiểu nhất - Và nhất là những đường bao .

Bạn sẽ làm thế nào để Key một Title xoay tròn 3D có hiệu ứng Glow vào lớp Video khác bằng Pre và 1 phần mềm khác ?
Khả năng của Tuấn ở mức cao nhất là...một ổ SCSI và một phần mềm Cool 3D Studio, ở đây, bạn có thể tải file Avi vào để làm nền cho họa đồ 3D .
Cấu hình máy phải đủ mạnh ( Tuấn chưa biết là bao nhiêu ), nhưng qua thực tế thì :
1 Title 3D Zoom in và Glow, xuất hiện 185 frame trên nền 1 file Avi 300 frame , thì CPU ( P 4 - 512 M - 2,3 G - 128 M ) cần 1h59' để Render nó thành file avi -
Đó là nói về Cool 3D Studio , hihihihihihi....

chungsem
26-06-2003, 16:58
Dear các bạn, xưa mình có copy 1 bài về AP 6.0 của trang web phoquang có nói về AP, nay không biết CT mới của AP có thay đổi và thêm thắt gì nhiều nữa không, Hy vọng bạn Slash và bạn Tuấn sẽ hiệu chỉnh và bổ xung thêm cho bài này để mọi người tham khảo thêm.

romanc
26-06-2003, 22:56
Tốt quá, thật đúng lúc vì tôi đang xem AP6.5 mấy hôm nay, mới làm quen nên thấy khó, giao diện nhìn ko đẹp, nhưng vì nó là "sếp" nên phải tìm hiểu xem.
Cám ơn Chungsem

huynhductuan
27-06-2003, 20:24
Very well ! Chung -
:) rất giống bản gốc ! Riêng phần Title thì chắc là hay sử dụng Title Deko hơn ( File>new>Title Deko - F11 : hủy bỏ; F12 : chấp nhận và hạ xuống Timeline ), chắc là có trình bày ở phần sau, Chung tải lên tiếp đi ! Giao điện làm việc thì bạn có thể thay đổi thỏa mái, sau đó save theo tên của mình đặt .
- Gần đây Tuấn gặp một hiện tượng quái thật, mong các bạn chỉ cho - Khi Tuấn muốn sửa một TitleDeko tĩnh, đã nằm sẵn trên Timeline, Tuấn nhắp đúp chuột trái vào, hiện lên giao diện để sửa, Tuấn thêm vào khả năng Roll cho nó, nhấn F12 để save và chấp nhận , thế là Premiere Out luôn hà . Tuấn sửa Craw thì cũng gặp y chang vậy .
Trước đây đâu có bị gì !
- Tuấn đang dùng loại đầu ghi đọc AG-DV2700 (Panasonic) - Capture bằng Premiere 6.0, khai báo không biết là có còn thiếu chổ nào hay không mà...File DV avi nào dài khoảng 3,4 phút trở lên thì file đó chỉ chạy được trên Media player, không thể chạy trong Premiere, trong khi dung lượng vẫn chính xác theo thời gian thực . Trong Monitor hiển thị thì thời gian bị đảo ngược - tức là điểm đầu là số âm, điểm cuối là 0 . Bực mình quá ! Băng DV không hề hở xung TC, vì nó đã được ghi qua 1 lượt không dừng khi mới mua về rồi - Tuấn đành phải Capture theo máy !:o ...Nó tự nhảy ra chương trình Movie make để mình Capture, Ok !
- Bàn làm việc ( Project - Timeline ) khi mở ra lại sẽ không tìm thấy file gốc nếu như có một thay đổi nào "khó xử" ở các file và thư mục chứa - Bàn làm việc sau khi Render, khi mở ra phải là File>Open, không nên Import, vì như thế thì bạn phải Render lại từ đầu - Tất cả những File tạm nằm trong thư mục Abobe Premiere ( thư mục tự mọc :) khi bạn Render lần đầu với Premiere ) chưa nên xóa nếu nó còn liên quan đến một Bàn làm việc cần Render - Thư mục này khá lớn, nên dùng Edit để mật định nó khỏi phải nằm trong ổ hệ thống .

huynhductuan
27-06-2003, 20:51
Dành cho người mới nhập cuộc với Effect trong Premiere :
Bạn đang nhìn thấy một mớ ô và số trong bảng điều khiển chuyển động, đừng nên ngợp, hãy dí chuột vào và kéo xem hiện tượng của từng ứng dụng một ( một số Effect buộc phải nhắp chuột vào biểu tượng đồng hồ ở góc trên thì mới kéo thanh trượt được ) .
Với một người đã quen hoặc một người chuyên làm chuyển động đồ họa thì chuyện làm cho một Clip từ nhỏ bung lớn, sau đó xoay trái 10 độ + nhích một tí, xoay phải 20độ + nhích một tí thật đơn giản, với người mới nhập cuộc ! Bạn hảy hình dung đi, đó là một sợi dây có đàn hồi, khi bạn muốn bẻ móc câu ở một đầu nào đó thì...tất nhiên phải có một điểm tựa ở gần đó để bẻ - Và thực tế thì , một điểm tựa để bẻ chính là một lần bạn đánh dấu chuột vào ô trống để đánh dấu . Chắc rằng bạn đã hiểu một phần nào rồi đó .
Cảm ơn ban vị đã theo dõi góp ý nhỏ của Tuấn !

- Tuấn đi sâu vào một tí đây !
Bạn có một ngôi sao trên một huy hiệu, bạn muốn chọn ngôi sao để làm hiệu ứng ánh sáng, trong khi đó cả huy hiệu cũng có một chuyển động phức tạp hay đơn giản - Bạn nên làm hiệu ứng cho ngôi sao trước, sau đó mới làm chuyển động cho cả huy hiệu ! Như vậy, bạn khỏi phải mắc công vác Effect chạy theo ngôi sao từng tí một trong khi huy hiệu vẫn cứ chuyển động loạn cả lên .
Như thế thì việc sắp xếp thứ tự của Effect cho một đoạn Video cũng tất quan trọng -
hihihi...Nói rồi thì nghe rất dễ phải không các bạn !
Chúc các bạn thành công nữa và nữa

Cảm ơn bạn vì đã theo dõi góp ý nhỏ của Tuấn !

Hoavosac

Dante
29-06-2003, 16:45
bác huynhductuan ơi sao bác không viết một bài hướng dẫn luôn đi nói lắc nhắc kiểu này đọc vô không hiểu gì hết

huynhductuan
30-06-2003, 12:28
Uiui...tội Tuấn chớ !
Viết một bài là cả một quyển sach tiếng Anh . Dịch rồi như trang web của PhoQuang mà Romanc gửi lên đã dài ngoẵng, huống gì là...chưa dịch..hichic...
Thực ra thì những điều Tuấn viết chỉ là qua một số kinh nghiệm và một số từ sách ra, còn rất nhiều chỗ thiếu xót...thiếu xót...
Và theo kinh nghiệm của Tuấn thì...hihihi...khi bạn nói được như vậy, Tuấn tin chắc rằng bạn cũng là một người đã kinh qua những giai đoạn trên và đang ngóng chờ một điều gì đó, phải dậy không hè, hihihi...Không biết Tuấn có đáp ứng nỗi hay không, hy vọng tất cả các bạn hãy dành một chút thời gian, viết những hiểu biết của mình thành lời, đừng ngại ngần là ý mình muốn viết đang ở cấp thấp hoặc khó trình bày :)
...Vậy nghen ! Nhưng Tuấn buồn quá...huhuhu...chẳng có ai giúp Tuấn trả lời những théc méc của mình cả vậy...huhu...

romanc
30-06-2003, 19:02
Hi Tuấn,
Thật ra thắc mắc của Tuấn hơi khó nên chắc đa số các bạn ở đây chưa trả lời nổi, hiện giờ có các bạn như slash, coloa, hoang giang... dang online o ddth nên bạn hãy đưa ra thắc mắc ở 1 topic khác cho dễ theo dõi, được không, các bạn ấy sẽ góp ý ngay thôi mà.

NHL(c)
30-06-2003, 20:37
To chungsem : sao ban khong lam bai tutor post len luon !

chungsem
01-07-2003, 11:07
Dear NHL, quả thật mình chỉ lướt qua các phần mềm sau đó chỉ chọn phần nào nhẹ nhàng mà dùng thôi nên không đi sâu nghiên cứu nên không thể bằng các bạn như slash, tuấn hay cổloa, hiện giờ mình thu hình và cắt nối thêm chữ (phần mềm nào cũng vậy chỉ hiệu ứng chuyển cảnh có nhiều hay ít thôi) thì mình dùng Vegas (được bạn slash chỉ cho) còn UMS thì có thêm phần vẽ (paint) nhưng nặnng nề và rất công phu nên mình cũng không dám xài. Sau khi cắt nối lựa chọn xong chuyển thành file AVI là mình dùng EC tạo đĩa VCD hoặc DVD là xong, còn tham vọng của mình tạo đưọc đĩa CD âm thanh nổi (DTS) thì đã thất bại , trong tuần này mình sẽ thử làm DVD tuyển với âm thanh nổi DTS (lựa chọn từ các đĩa DVD DTS) và sẽ thông tin cho các bạn biết

huynhductuan
15-07-2003, 12:47
Bớ Slash, Chungsem ...v.v... hihi2hi2hi2hi2
Cho Tuấn hỏi tí ! Tuấn có file DVD ( Mp2-hình ảnh và mpa- âm thanh ) được tạo ra bằng Premiere 6.0 - Nó tách ra làm 2 vậy đó !
làm phần mềm nào để cho nó ra VCD 2.0 bây chừ ?! - Dùng anh em Impression của Pre thì ...khó chịu quá .
hì, cảm ơn các bạn trước nghen !

Slash
18-07-2003, 12:26
Hi.
Tuấn đã có 2files như vậy thì cứ burn ra DVD còn downgrade xuống Mpeg-1 làm chi nữa ? Dùng Sonic DVDit , Nero, DVD Architech, hay Ulead mà ghi, bây giờ mà chuyển ngược lại thành Mpeg-1 thì mất công convert lần nữa.

azn2kew
18-07-2003, 14:23
xin hoi cac ban co biet cho nao ban ky xao cho phim dam cuoi, hoi v.v. khong? va dung truong trinh lam phim gi hay nhat va tot nhat. Final Cut Pro 4.0, Adobe Premier 6.5, Vegas 4.0, Ulead Video Studio 7.0 vay cac ban?

cuongngoc
18-07-2003, 19:18
Nếu bạn ở VN thì đơn gian hơn nhiều vì giá sotf ở VN rất rẻ và đa dạng (tất nhiên là đồ chôm rồi). Như tôi thấy ở VN người ta dùng Adobe là chủ yếu

huynhductuan
19-07-2003, 13:24
Có được đâu Slash !
Nero đâu có chức năng add Video và Audio thành 1 file trên đĩa được .
TMPG thì không nhận dạng file mp2 và mpa này .
hihihi...vã lại...đầu DVD người ta ít sài quá nên phải VCD thôi :bawling:

Làm phim đám cưới phải có Card hoặc MixVideo chuyên dùng cho "đám cưới bay nhảy loạn xị ngậu :) " các bạn à ! Nếu không phải thì sẽ có rất nhiều lổ hổng trong khi làm việc .

romanc
19-07-2003, 19:56
Clip video để lồng vào đầu băng và cuối băng của giới chuyên nghiệp họ để "kiếm cơm" nên không bao giờ xin được, trừ phi....

Slash
20-07-2003, 05:29
Hi.
Tuấn dùng TMPG mà mux hai file video&audio đó lại, rồi burn. Nhưng mà VCD đâu phải Mpeg-2, đằng nào cũng phải re-encode lại thôi, hoặc nếu file Mpeg-2 đó là SVCD thì burn SVCD.

huynhductuan
26-07-2003, 12:10
Slash ơi - CD để làm đám cưới là gì thế ? Có phải là Backgrought động không ? Là mình lấy mấy cái B đó sau đó đưa tiêu đề của mình vào, rồi làm đầu đề cho phim à ?

...Bạn đã dùng Pre để đảo ngược chuyển động chưa ? Sau đây là cách để khắc phục hiện tượng run hình khi bạn đảo ngược cảnh
( speed = -100 ) : Khi đảo ngược, có thể bạn cần phải Render và có thể không cần, nhưng hình sẽ run; bạn hãy nhắp phải chuột vào Video Clip trong Timeline > Video Option > chọn Inter... Kết thúc .
( Đây là lỗi run hình không phải do phần mềm nén, thường xảy ra khi người ta biên tập phim mà không theo dõi trực tiếp trên ti vi, tức là chỉ nhìn View Computer, chỉ nhìn trên ti vi mới phát hiện ra mà thôi )
...Sẽ có một hiện tượng khá phổ biến là : Khi bạn Export timeline>frame( *.bmp) để Still frame cuối cùng của cảnh quay ( hoặc cảnh quay tồi, mà bạn lại muốn bắt lấy một Pic đẹp nhất trong đoạn hỏng đó ) . Hiện tượng xảy ra là : picture bị co theo chiều dọc khi bạn nhìn view computer ( ít co hơn khi bạn theo dõi trên ti vi kiểm tra ) . Nếu bạn xuất hình từ Project ra băng từ thì hãy chịu khó vào Photoshop kéo dãn ra một tí ( rất ít khi ), tốt nhất là bạn hãy Export picture đó thành file.avi - Điều này cũng có nghĩa là, nếu bạn nén tất cả ra đĩa thì...chưa vội Export ! Hãy Export duy nhất một lần sau khi biên tập xong . Chắc chắn Picture lúc nảy không hề bị giật . ( Đây là trường hợp không cần quan tâm của một người chỉ làm đĩa, nhưng lại cần thiết của một ngườoi hay xuất ra băng từ ) .

huynhductuan
26-07-2003, 12:17
" Clip video để lồng vào đầu băng và cuối băng của giới chuyên nghiệp họ để "kiếm cơm" nên không bao giờ xin được, trừ phi...."
Dựa theo lời của Romanc thì...hình như đĩa này hơi đắt bạn à . Khỏang 100USD cho 2 đĩa CD-R tùy chọn mẩu . Nếu đúng thì Tuấn sẽ cung cấp địa chỉ trong thời gian sớm nhất nhé !
Nhưng sao lạ quá ! Kỹ sảo cho phim đám cưới gần như là một bản Demo( Với Pre chỉ cần thay cảnh ) , hoặc một dạng của hollywoodfx phải không bạn ? Nếu thế thì phải có Card chứ máy nào chịu cho nỗi ,

roman
05-09-2003, 00:30
Mấy bạn cho mình hỏi
Mình muốn làm đĩa VCD hình và làm những kỹ thuật trên những hình đó như cuộn hình ,xoay hình chẳng hạn.Album của mình gần 200 hình mà hỗi hình đều phải chèn công cụ transition vào thì mất nhiều thì giờ quá có cách nào làm cho các anh có hiệu ứng giống nhau và chỉ cần chọn 1 lần không vậy.
À mà không biết mấy bạn chạy chương trình này có hay bị đứng máy không .Máy mình pIII 500 nhưng rất hay bị treo máy và bị chậm.

huynhductuan
06-09-2003, 20:28
Trời ơi, may nhờ Vodanhkhach bên ttvn, nếu không thì tiểu thần tử này chẳng biết đường vào Diễn đàn tin học .

Trả lời cho Roman :
Yêu cầu của bạn hơi bị khó,muốn như vậy hình như phải có Card, phần mềm...thì theo Tuấn biết là không thể giải quyết -
Nhưng dù sao, bạn thử nhé !
File>new>storyboad>import file trong album vào hết trong storyboad > ....
Tại Storyboad, bạn sẽ nhìn thấy những chức năng để chuyển file xuống timetine ( Timeline nên để ở chế độ A-B roll).
Trong Transition, bạn có nhìn thấy không ?Effect transiton nào được đóng khung đỏ tức là chuyển cảnh ấy sẽ dùng chung cho tất cả các file .
Transition dĩ nhiên là sự chuyễn đổi giữa A và B. A hoặc B tương đương với những file ( 1 ô ) trong Storyboad, chúng sẽ xen kẻ nhau để làm theo yêu cầu của bạn .

Với file ảnh thì mỗi một file trong storyboad sẽ tự động cập nhật là 6 giây, bạn có thể điều khiển thời gian chuyển cảnh trong những chức năng bên dưới khung Storyboad .

Chúc bạn thành công !

huynhductuan
06-09-2003, 20:30
Sorry, Tuấn đang nói về Premiere .

huynhductuan
06-09-2003, 20:52
Chuyển động ngược và chống giật hình khi chuyển động ngược :

Dễ thôi, nhắp phải chuột vào ClipVideo > Speed> đổi " 100 " thành " -100 " . Như vậy là có chuyển động ngược,nhưng chắc là bạn phải Render phải không ? Vậy thì chịu khó : nhắp phải chuột >Video option>xen kẻ ( tiếng Anh ) ...làm như vậy để tránh hình bị giật khi xem trên monitor hay xuất ra băng đĩa . Và...bạn cũng phải Render mà thôi :)

Túm lại : Fast, Slow và chuyển động ngược thì Premiere phải cầu kỳ trong quá trình thao tác, đôi khi phải xem thử hình ảnh kia là động tác máy hay động tác nhân vật .

Bạn có biết : trong những chương trình ca nhạc có cảnh Slow, nhưng...nhân vật slow nhiều hơn chuyển động máy Slow. Vì sao vậy ? đành rằng có nhiều chương trình slow và fast rất mịnh, nhưng nó không thuận tiện cho việc biên tập phim .

DQT
08-09-2003, 11:51
Trả lời cho Roman:
Theo ban nói thì bạn muốn làm slideshow hình phải không, hãy dùng thử proshow gold, với gần 200 hiệu ứng, có chế độ random hiệu ứng cũng như cùng một hiệu ứng cho nhiều hình như bạn nói đó.
Chúc bạn thành công

roman
08-09-2003, 18:30
Cám ơn Tuấn nhiều lắm
Mình đã làm thử và đạt yêu cầu.Mình có thêm thắc mắc là không biết tại sao khi mình automate to timeline thì mình chưa xem được hiệu ứng của transition mà phải expoxt timeline rối mới xem được
Còn nữa không biết mình có thể chọn ra 1 số hiệu ứng và cho chạy radom giữa các hiệu ứng đó được không.Như vậy chắc hấp dẫn hơn nữa .
Để tăng tốc độ expoxt file thì mình nên chọn như thế nào.Nếu biết Tuấn chỉ giúp mình với.Cám ơn

huynhductuan
10-09-2003, 22:08
- Không biết tại sao khi mình automate to timeline thì mình chưa xem được hiệu ứng của transition mà phải expoxt timeline rối mới xem được ?
Có phải là bên trên Timeline hiện lên các vạch đỏ tương ứng với các transition không ? Như vậy là do card mà bạn đang sử dụng . Giá thành để mua card tương đối cao so với thu nhập bình quân của người Việt Nam - Về vấn đề này, mời bạn qua www.mmc-video.com để tham khảo . Bạn Expoxt timeline là bước quyết định cuối cùng để đưa File avi ra đĩa hoặc băng từ . Nếu không muốn, bạn có thể gõ Enter ( sẽ có lệnh save Project nếu bạn chưa save ) để chờ và xem trước transition . Lâu hay mau là do cấu hình máy và duration transition . Nếu tất cả transition đều giống nhau thì bạn nên kéo ngắn thanh vàng bên trên timeline tương ứng với 1 transition duy nhất . ( Expoxt timeline sẽ nhanh hơn sau khi Render, nếu chưa render thì khi Expoxt máy phải làm luôn 2 bước là Render+Export )

- Không biết mình có thể chọn ra 1 số hiệu ứng và cho chạy random giữa các hiệu ứng đó được không. Như vậy chắc hấp dẫn hơn nữa ?
Kết hợp nhiều Transition với nhau thoải mái ! Nhưng Tuấn chưa hiểu rõ lắm yêu cầu này của bạn . Bạn có thể nêu ví dụ cụ thể cho Hình 1 ( H1 ), H2...?
- Để tăng tốc độ expoxt file thì mình nên chọn như thế nào ?
Như trên Tuấn đã nói, thời gian tổng để xuất ra 1 file avi sẽ không thay đổi (vì Render và Expoxt luôn tách rời nhau ) . Expoxt ra Avi sẽ nhanh hơn Expoxt ra DVD..v.v... .
Dù như vậy, điều này phụ thuộc vào máy vi tính của bạn !chắc chắn là như vậy !

Tuấn chờ ví dụ của bạn ! Chúc thành công !

roman
11-09-2003, 16:30
À ý mình là chẳng hạn mình có 20 ảnh và mình muốn các transition như sau :từ hình này lật sang hình khác ,hình bị thu nhỏ dần rồi xuất hiện hình khác..VÀ các hiệu ứng trên được chuyển đổi liên tục giữa các bức ảnh một cách ngẫu nhiên.
À nếu như bạn nói chắc tại mình không có card màn hình tốt cho nên khi xuất ra file avi mình xem lại chất lượng ảnh rất kém.VGA card mình là onboard bởi vậy dở là phải rồi!
À mà mình chưa biết render là làm như thế nào

huynhductuan
11-09-2003, 20:44
Ah, Tuấn hiểu rồi !
Có nghĩa là Transition 2 ( H 2 ---> H 3 ) bắt đầu thực hiện Transition 1 (H 1 ----> H 2 ) thực hiện được một nữa ! Rất tiếc Roman à ! Điều này phải cần bàn tay của con người 99%, không thể nhờ máy móc được !
Một điều Tuấn phải rất tiếc nữa là...tất cả các phần mềm đều không có sự ngẩu nhiên ! chúng ta phải tự tay làm ! trừ...Demo của Card !

Yêu cầu của bạn là sự nối tiếp chồng chuyển cảnh ( không phải nối đuôi ) , điều này sẽ rất khó khăn trong quá trình Render với những máy chỉ có 1 bộ Codec .
( Render là thao tác bấm phím Enter để xem được những những chổ không xem được trên timeline - đó là thao tác ! )

Nếu bạn cố gắng làm điều này thì hãy chịu khó làm 2 bước :
Bước thứ nhất là tạo những Transition nhưng chừa những khoảng giữa ( khỏang không có transiton dài đủ để xen vào giữa một transition khác ) - Sau đó Expoxt thành file
Bạn tạo 2 file như vậy với những hình ảnh khác nhau hoàn toàn .
Bước thứ hai là bạn hãy đặt lệch pha 2 file vừa tạo xong, và tất nhiên là cho vào giữa 2 file đó những transition mới -
Điều này sẽ khó với độ dài file ngẫu nhiên, nhưng sẽ rất dễ dàng với độ dài file cố định

Chú ý : Việc Expoxt timeline sẽ làm suy giảm chất lượng hình sau mỗi lần - Để tránh điều này...thật dễ ! bạn hãy dùng phím tắt M, bây giờ thì nhìn lên góc trái bên trên timeline...có sự thay đổi...hãy chọn công cụ 2 ô vuông đè lên nhau > Chọn vùng timeline mà bạn định xuất thành 1 file duy nhất > nào...kéo nó sang phải ....bây giờ bạn đã có 1 file rồi đó ! NHưng đừng đã động đến vùng chọn lúc nảy ! Điều đó sẽ làm thay đổi file vừa tạo ra của bạn đó !
Bạn hãy tạo 11 file dài tiếp theo cũng ở trong bảng Timeline đó, sau đó làm tương tự ! hãy hình dung ra 2 File mới mà Tuấn nói lúc nảy đang nằm trên Timeline , bạn sẽ phải làm gì ? Tất nhiên là...1 file ở A và 1 file ở B, và chèn Transition vào giữa đi bạn !

Tiếc nữa nè !!! Giá như bạn ở Đà Nẵng thì hay biết mấy ! Tuấn xin tình nguyện làm hướng dẫn viên cho bộ dựng phi tuyến đơn gia3n của bạn ! :)
Hãy làm thử đi nghen ! Cố lên bạn !
Tuấn đi hát Karaoke đây ! hihihihi....

kt_kt
13-01-2004, 20:23
bạn HuynhDucTuấn ơi, hướng dẫn mình sử dụng Keyfames voi.
Thanks trước nha.

hoangvugiang
25-01-2004, 01:00
bạn tuấn ơi . Minh là thành viên mới của Diễn đàn .mình muốn học Adobe primier, rất muốn. Tuấn có thể cho minh biết trang web nào dạy về môn này không . Mong tuấn chỉ cho.

rex
28-06-2004, 12:32
2 tuan.
Chương trình Hollyood FX v5.1 có thể plugin cho premiere đc ko. Khi mình cài đặt thì hình như chỉ có bản cũ mới hỗ trợ còn bản mới chỉ hỗ chợ cho Pinacle Studio 9 thôi thì phải.
Bạn đang dùng bản Hollywood FX bao nhiêu? Loại nào chạy đc với premiere pro (7.0) ?? mình shearch trên mạng thấy nhiều quá. chỉ mình dịa chỉ down nhé.
Thánh cứu nhiều.

huynhductuan
17-07-2004, 11:18
Cái ông Rex ni răng mà thánh hoài rứa ? Làm răng tui có dợ được ?!
Mấy câu hỏi trên chắc bây chừ cũ quá rồi, vì chắc đã giải quyết xong hết rồi, xin lỗi hỉ !

Có cái ni không biết là nên hỏi ở đâu ? Là như thế này, tự hồi nào tới giờ T chưa thể nào làm nổi kiểu mode " Viết chữ ", nếu có bạn nào có kinh nghiệm thì xin chỉ giáo cho, nhưng mà đừng bắt T phải sài Flash, vì woải lắm !
To NETSPACE ! Nếu dùng After Effect rồi thì không biết là biết cách " Viết chữ " chưa ? Chỉ T vài chiêu chính đi ! Nghe nói là dùng Effect "Vector Pain", dùng như thế nào vậy ?!
Còn cái chuyện làm đầu băng ấy mà ! Nếu cứ vác cái Backgrought tĩnh dùng hoài cũng ớn ! không biết là có nơi nào có cái kho Backgrought thiệt nhiều không ? Hoặc có cái softwer nào làm Backgrought không ?
Úi trời hỏi chi mà nhiều hỉ !

hhhh...Thank you for your....

hthao75
17-07-2004, 22:54
... tự hồi nào tới giờ T chưa thể nào làm nổi kiểu mode " Viết chữ ", nếu có bạn nào có kinh nghiệm thì xin chỉ giáo cho, nhưng mà đừng bắt T phải sài Flash, vì woải lắm ....

http://www.wrigleyvideo.com/
trong này có hướng dẫn đó nhưng là trên AP6.5 trên APpro1(or 1.5) thì hơi khác chút, huynhductuan rành 6.5 thì chắc cũng dễ mày mò được. Cũng có 1 bài trên CreativeCow (http://www.creativecow.net/articles/king_leonard/handwriting/index.html) nhưng về nguyên tắc thì lại rất giống nhau.

huynhductuan
18-07-2004, 00:44
Thank you Hthao !
Chắc phải tiếp tục với AE 6.5 thôi ! Thank you

VietDuc
18-07-2004, 01:54
To NETSPACE ! Nếu dùng After Effect rồi thì không biết là biết cách " Viết chữ " chưa ? Chỉ T vài chiêu chính đi ! Nghe nói là dùng Effect "Vector Pain", dùng như thế nào vậy ?!
Còn cái chuyện làm đầu băng ấy mà ! Nếu cứ vác cái Backgrought tĩnh dùng hoài cũng ớn ! không biết là có nơi nào có cái kho Backgrought thiệt nhiều không ? Hoặc có cái softwer nào làm Backgrought không ?
Úi trời hỏi chi mà nhiều hỉ !

Tớ không thực giỏi về After đâu Tuấn. Còn vụ backgroud thì tớ nghĩ chúng ta ai cũng có cái đống đĩa backgroud "cục cựa" chứ. Tớ có cái bộ 8 đĩa mà huif mua Pro-One được tặng thêm cho nè.

Kamera
24-07-2004, 04:55
Hi!!Tuan

Tuan dung AP nhiem qua chi minh giup, key background chu trong hinh: Track Matte thi dung nhu the nao.. Help...( minh dung Pro 1 RTDV)

Lam the nao de chu (co light) loe sang tu phia trong ra ma khong bi loe mat hinh ben trong chu
cac huynh dai nao bit , chi dum thang E...

Toi do Editting Video

hthao75
24-07-2004, 06:47
Hi!!Tuan

Tuan dung AP nhiem qua chi minh giup, key background chu trong hinh: Track Matte thi dung nhu the nao.. Help...( minh dung Pro 1 RTDV)

Lam the nao de chu (co light) loe sang tu phia trong ra ma khong bi loe mat hinh ben trong chu
cac huynh dai nao bit , chi dum thang E...

Toi do Editting Video

xem thử cái này có phải là cai Kamera đang cần!?http://www.trapcode.com/download.html

đây là plugin cho AE or AP pro

VietDuc
25-07-2004, 01:29
Thanks HThao, Plugin này tôi cũng đang cần

huynhductuan
26-07-2004, 01:36
Phương pháp " Viết chữ" trong " After Effect 6.0 " :
- Tạo chữ trước ( là điều hiển nhiên )
- Layer > new Null Obiject > chọn layer Null trên Timeline > windows > Motion sketch .
Một cửa sổ xuất hiện, điều chỉnh Capture speed at = 1000 , Chọn duy nhất tùy chọn Keep backgrought , bắt đầu Start capture , giữ nguyên chuột trái và rê đều chuột theo nét chữ đã tạo .
- Tiếp tục chọn New Solid màu đen ( trong menu Layer ), chú ý kích thước của nó phải bao rộng hết phần chữ . Đặt effect "Write On" cho nó , chỉnh tham số Brush Hardness trong bảng WriteOn = 100 , Paint time Properties = None , Brush time Properties = Size & Hardness .
- Bây giờ xuống Timeline, mở danh mục effect "Write On" ra , mở luôn danh mục Transition của layer Null ra( bạn đang nhìn thấy các đánh dấu của việc rê chuột theo chữ lúc nảy ) . Đến Write On đi ! Nhấn tổ hợp phím Alt + Brush Position(đây là tham số của effect) , bạn sẽ thấy xuất hiện một dấu " = " , và 3 mẩu hình vẽ ( hihii quái quái ) , nhấn giữ chuột trái vào biểu tượng có hình " @ " , kéo nó thả xuống dòng chữ tham số Position của layer Null .
Gần xong rồi đó !
Bây giờ làm mờ layer Solid đi một tí cho lớp chữ hiện ra . Tiếp tục điều chỉnh Size theo nét chữ cho đẹp một tí, song song với điều này ! bạn cũng hãy điều chỉnh các điểm nút của layer Null trực tiếp trên màn hình view, điều chỉnh....cũng cho chính xác theo nét chữ .

Xong rồi, cho cái Solid hiện rõ 100% đi, rồi tắt cái con mắt của 2 layer Solid và Null đi ( làm ẩn nó đi ) .
Còn lại layer chữ, làm gì với nó hè !? chết cha, quên chỗ này rồi !!! Chỉ còn một động tác nữa trong cái biểu tượng None của layer này thôi ! Nhắp chuột vào đó và chọn Luma...gì gì đó ! Cái này để T viết sau vậy ! Sorry !

huynhductuan
30-07-2004, 04:54
Cho T hỏi thêm một chuyện cũ từ AP !
Vì lý do gì mà Adobe không chịu nổi mỗi khi treo máy + tổ hợp phím " Ctrl+Alt+Delete " ? Mỗi khi như vậy thì Coputer tắt ngúm, đen thui, chạy sửa lỗi liền à ! Có khi phải Render ngay với cả một chuyển cảnh đơn giản của Hollywood FX, phải khôi phục hệ thống liền à !

Mệt quá ! thank các bạn !

VietDuc
30-07-2004, 06:12
Cái đó có thể do lỗi của RAM hoặc lỗi do soft. Tuấn thử cài lại soft coi sao. Bình thường mình làm AP khoảng 1 thang liên tục là mình lại Ghost lại không thì hệ thống ì ạch kinh khủng. Khong phải do nó sản sinh ra các file temp (vì mình đã del hết các file rác mà nó sinh ra)

huynhductuan
05-08-2004, 03:25
Ghost nhiều rồi NET à ! trên dưới chục lần rối !
Có lúc xóa sạch từ A đến Z để cài lại hoàn tòan, nhưng khổ nổi, khả năng phần cứng của T quá yếu . Khi cài xong thì hệ thống Pro_One không chịu hoạt động . Thế là...Ghost...nhưng cái thằng Ghost ấy nó cũng tệ thì Ghost hay Gọt nó vẫn cứ...ì à ì ạch...
Tiếp sầu ....

vn123
03-06-2007, 23:33
1 thread rất có ích, cố gắng phát huy nha. Thanks :D

buzzbrun
04-08-2007, 19:41
Hi Bro Huynhtanduc .

Mình là người mới thấy nhiều bài viết hướng của bro rất hay và bổ ít .Và chắc là bro có nhiều kinh nghiệm về Adobe Premiere Pro này lắm .

Tuy nhiên, nếu bài viết hướng cũa Bro có thêm hình ảnh có vẽ nó sẽ nhiều sinh động hơn,và hay hơn nữa, để dể dàn khi thực tập với nó.

Đối với những Anh Em mới tập tành làm quen với chương trình này sẽ là kinh nghiệm và trao dồi kỹ năng với chương trình Adobe Premiere Pro.

Thành thật cám ơn sự đón góp của các Bro.Góp phần cho diển đàn nhằn xây dựng diển đàn là một sân chơi học hỏi và bỏ ít.
Thanks.

wiwibak
14-08-2007, 13:37
Các bạn có thể Ấn giữ phím ATL khi di chuyển để có thể làm việc nhanh hơn !Nút ATL tỏng premier6.5 con có tác dụng cho preview may cái Transtition và motion !! khỏi phải render gì cả !!
Mà sau khi Dựng xong Thì nén Trực tiếp trên Project luôn ! kô cần phải Render lại đâu !!
Đó là vài mẹo nhỏ thôi chắc ai cũng biết rồi !!

nkthin
14-08-2007, 17:28
sao ko ai còn ở đây để cho tui hỏi sao?lam the nào mà tui làm ra đến khi xuất ra đĩa thì chất lương hình ảnh kém quá trời luôn à?

wiwibak
14-08-2007, 19:54
sao ko ai còn ở đây để cho tui hỏi sao?lam the nào mà tui làm ra đến khi xuất ra đĩa thì chất lương hình ảnh kém quá trời luôn à?
Bạn xuất ra dang MPEG 1 hay MPEG 2 ( VCD-DVD) ?
Nếu xuất dang MPEG 2 DVD thì tôi khuyên bạn nên dùng TMEP4.0 để Nén ! VCD MPEG1 Cũng Sử dụng TEMPEG4.0
Hoặc có thể sử dụng Procoder2.0 - trong Pre6.5 vào File -> Export timeline -> chọn Procoder wizard => rồi nén ( có thể nhầm vì tôi kô trực tiếp thao tác ).
Nói chung việc xuất ra Disc cần phải dùng Phần mềm hỗ trợ như procoder - TEMPEG .... để cho hca61t lượng hình ảnh tốt nhất
(TEMPEG4.0 nén VCd rất tuyệt vời -> chọn giải pháp nén cao nhất thì VCD có thể nhầm lẫn thành DVd nếu xem trên Tivi Xịn...^_^)

ntoan455
15-08-2007, 18:29
Bạn xuất ra dang MPEG 1 hay MPEG 2 ( VCD-DVD) ?
Nếu xuất dang MPEG 2 DVD thì tôi khuyên bạn nên dùng TMEP4.0 để Nén ! VCD MPEG1 Cũng Sử dụng TEMPEG4.0
Hoặc có thể sử dụng Procoder2.0 - trong Pre6.5 vào File -> Export timeline -> chọn Procoder wizard => rồi nén ( có thể nhầm vì tôi kô trực tiếp thao tác ).
Nói chung việc xuất ra Disc cần phải dùng Phần mềm hỗ trợ như procoder - TEMPEG .... để cho hca61t lượng hình ảnh tốt nhất
(TEMPEG4.0 nén VCd rất tuyệt vời -> chọn giải pháp nén cao nhất thì VCD có thể nhầm lẫn thành DVd nếu xem trên Tivi Xịn...^_^)
VCD sao lầm với DVD dược bạn, chất lượng khác nhau xa lắm mà.
Theo mình thấy muốn nén mpeg1 hoặc mpeg2thi2 dùng procoder có chất lượng tốt nhất.

wiwibak
16-08-2007, 21:09
VCD sao lầm với DVD dược bạn, chất lượng khác nhau xa lắm mà.
Theo mình thấy muốn nén mpeg1 hoặc mpeg2thi2 dùng procoder có chất lượng tốt nhất.

Tôi đã thử và nhận thấy nén VCd bằng procode 2.0 hiệu quả cũng kô khả quan hơn !! Nhưng Nếu bạn thử nén VCd bằng pinacle 11 thử xem ! bạn sẽ thấy hình ảnh rất mịn và 1 điều chắc chắn là kô bị " Rạn hình như mấy cái VCd Cânhc mua ngoài chợ trời " đâu !! nhưng thật sự muốn coi cái VCD mà pinacle xuất ra thì phải ngồi xa ! ngồi gần mà coi thì nhìn hình mờ lắm !Vì chủ trương xuất VCD của pinacle là làm chất lượng hình ảnh mờ hơn để chống rạn cho Video !!!

tvvh
23-08-2007, 16:07
Dạo này Box phim sôi nổi quá, sẵng đang bàn về AP cho mình hỏi, các Project của AP có đề cập DV, DVCAM, DVPRO. Thật sự mình không rõ về sự khác nhau của chúng. Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn... cám ơn trước nha.

QuocPham
23-08-2007, 23:57
@tvvh
Muốn rõ thì chịu khó đọc cái này
http://www.videouniversity.com/dvformat.htm

tvvh
24-08-2007, 10:19
Cám ơn QuocPham, mình đã đọc rồi và đã hiểu. Như vậy mình cứ sử dụng DV cho lợi, DVCAM tốn băng quá mà những gì nó đem lại thật sự không đáng kể, lại bất tiện cho việc phát trên các máy khác hãng Sony. Cám ơn, chúc vui vẻ...

pantera273
09-09-2007, 19:32
có bro nào sài thử premiere pro CS3 chưa?ko hiểu sao mình import film đuôi dạng Mpg vào thì lại chỉ có hình chứ ko có tiếng,mặc dù ở ngoài xem bthường.Bro nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo với,thanks bros

khungtanthoi
11-09-2007, 23:19
Xem lại info của nó xem audio của nó dạng gì? Đã đợi nó confirm hết chưa?

pantera273
12-09-2007, 02:20
audio codec AC3 48000Hz 256 kb/s tot , stereo (2/0),em thử nhiều lần rồi,bên adobe premiere pro 2.0 chạy ngon lành kèm tiếng,ko hiểu sao CS3 lại mất,cảm ơn bác khungtanthoi đã trả lời

Co Loa
12-09-2007, 02:46
Download và cài đặt AC3Filter có thể sẽ giải quyết hiện tượng trên.
Tôi không dùng CS3 không biết có hỗ trợ import AC3 không?
http://ac3filter.net/

khungtanthoi
12-09-2007, 22:16
http://www.adobeforums.com/cgi-bin/webx?14@@.3bc4106c/34

Ok some extensive testing has lead to the following conclusion using Adobe Premiere Pro CS3;

If you keep the "ImporterFastMPEG.prm (80kb)" and add the "ad2ac3dec.dll (57kb)" you will get the ac3 sound, BUT big red bricks ruining the footage aka artifacts.

If you remove the "ImporterFastMPEG.prm (80kb)" and add the "ad2ac3dec.dll (57kb)" you will get great video quality but NO sound.

No crashing has occured yet whilst using CS3 and thats why i would want to upgrade.

Using Premiere Pro 2.0 i do not have the problem with artifacts nor sound, but the program keeps crashing when editing MPEG footage.

This lead me to believe that the old "ImporterFastMPEG.prm (96kb)" from PP 2.0 did a better job rendering mpeg so i replaced my (80kb) with the old one (96kb) from 2.0, BUT this did not work neither.

The only way to get this to work would be to customize the .prm file used by PP CS3 to render MPEG files (i still dont know which one that is) when you remove ImporterFastMPEG.prm to use the "ad2ac3dec.dll (57kb)" for ac3 audio decoding.

Nên cách tốt nhất là đừng tiết kiệm thời gian quá. Dùng Procoder chuyển qua AVi rồi hãy dùng.

pantera273
13-09-2007, 03:13
cảm ơn bác khungtanthoi va bác co loa,đúng la premiere pro bị bug khoản này,nên chắc em dùng cách của bác khungtanthoi vậy.

khungtanthoi
13-09-2007, 23:27
Thật ra, bản premiere Pro CS3 khá nhiều lỗi...

Co Loa
14-09-2007, 01:32
>Nên cách tốt nhất là đừng tiết kiệm thời gian quá. Dùng Procoder chuyển qua AVi rồi hãy dùng.

tại sao lại đi đường vòng thế cho mất chất lượng.
Trước khi import, demux file MPEG ra riêng biệt, phần audio AC3 thì convert sang WAV là song.

thagnv
17-09-2007, 18:42
Em mới bắt đầu tập xài AP, đọc mấy cái này bổ ích thiệt! lol

tvvh
17-09-2007, 23:03
Bác thangnv đùa hoài, lúc trước qua chổ bác chơi, thấy dàn máy bác xài ngấu quá. Mà gu của bác đâu phải AP.. hi hi. Mà là cái zi đó, quên rồi, bắt từng khung hình.. Ờ, dạo này còn hay thường xuyên cài lại máy không.. bác bỏ bớt đi

thagnv
18-09-2007, 00:46
Bác thangnv đùa hoài, lúc trước qua chổ bác chơi, thấy dàn máy bác xài ngấu quá. Mà gu của bác đâu phải AP.. hi hi. Mà là cái zi đó, quên rồi, bắt từng khung hình.. Ờ, dạo này còn hay thường xuyên cài lại máy không.. bác bỏ bớt đi
Ờ... cám ơn bác... nhưng mà chỗ đó em nghỉ rồi bác ạ!
Dạo này lang thang tự do, mà miễn kiếm đc tiền thì gu gì cũng được bác ạ! lol
Dạo này cũng đỡ, đi làm chỉ chạy xe tới thôi, người ta chỉ ngồi đâu thì ngồi đó, đụng cái gì chơi cái đó... :emlaugh:

nangdaumua24_9
23-09-2007, 22:47
Em xin chào cả nhà. Em là thành viên mới tinh đây.
Em thấy là trong Premiere 1.5 và 2.0 có cách đặt phím tắt rất tiện dụng mà.
vào Edit/keyboard Custumization/ thay đổi các lệnh bằng phím tắt của mình được mà.em thấy như thế làm nhanh hơn là phải nhớ các phím tắt đã mặc định như vậy.
mong cả nhà góp ý kiến.

Co Loa
23-09-2007, 23:05
Phiên bản CS3 vừa được các tạp chí chuyên ngành test và đánh giá đứng vị trí số 1 trước 2 đối thủ Avid Liquid và Pinnacle Studio 11.

takerukid
26-11-2010, 10:44
Trước khi import, demux file MPEG ra riêng biệt, phần audio AC3 thì convert sang WAV là song.

Bác Co Loa ơi bác có thể chỉ em cách demux file MPEG ra thành audio và video riêng biệt được không. Em cũng gặp tình trạng trên nhưng do mới tìm hiểu về xử lý video nên chưa biết cách demux là như thế nào. Thanks

hanghiep12688
26-11-2010, 11:57
bài này hay quá mà giò mới biết.

vibi
28-11-2010, 16:26
kinh thiệt! cái thớt từ 2003 tới 2010 vẫn còn dùng tốt! :))

Co Loa
29-11-2010, 00:04
Download trình Freeware này về máy:
http://hank315.nl/files/DGdecode/dgmpgdec158.zip

1, Kích vào File -> Open để chọn file cần demux
2, Kích vào menu Audio chọn phần Output Method -> Decode AC3 Track to WAV
Nếu muốn covert xuống 44 KHz thì chọn menu 48 -> 44
3, Kích vào file và chọn Save Project and Demux video

Dazzle
01-12-2010, 14:35
kinh thiệt! cái thớt từ 2003 tới 2010 vẫn còn dùng tốt!
Cái bác chủ thớt này có lẽ giờ thành GURU rồi?!