PDA

View Full Version : Máy tính có vấn đề nghiêm trọng!

DELTATONI
11-08-2006, 15:15
Máy mình khoảng 2 ngày gần đây hay bị hiện tượng như thế này: Sau khi dùng khoảng hơn 1 tiếng thì nó tự restart. Sau đó khoáng tiếng thì lại bị restart lần nữa và cứ lặp lại như thế hoài nhưng khoảng cách giữa 2 lần restart càng ngày càng ngắn xuống! Mình đã thừ test Ram, quét Virus rồi, không có tình trạng gì hết? Vậy là sao? Bác nào biết chỉ dùm với!

SweetGinger
11-08-2006, 15:59
Bạn mượn tạm ở đâu cái nguồn (PSU) khác thay vào thử xem sao
Bạn vào CMOS thử xem lại tốc độ quay của CPU Fan có chậm quá không (<2000RPM), nhiệt độ CPU & hệ thống xem có quá cao không. Nếu CPU Fan quay chậm bạn có thể khắc phục tạm thời bằng cách tra dầu.
Nếu vẫn không được thì khả năng cái Motherboard lỗi rồi

tahlove
11-08-2006, 16:15
Theo mình thì khả năng lớn nhất là hỏng quạt chíp. Bạn nên tháo máy ra để xem quá trình hoạt động từ đó sẽ giải quyết được ngay.

Batigol_vn
12-08-2006, 13:26
Nếu mình kô nhầm thì nếu CPU quá nóng thì máy sẽ tự động ngắt hẳn chứ kô chỉ là restart lại.

DKKB
12-08-2006, 19:50
có lẽ bạn kiểm tra lại nhiệt độ của CPU bằng CPU utility download ở www.intel.com nhưng thg vấn đề nhiệt độ CPU thì chỉ sau 5 mín là re rồi!
Khả năng lớn nhất là do softs thôi, bạn cài lại HĐH xem sao!

xxxKaKaxxx
12-08-2006, 20:36
ac..ac
Máy tui bị vậy hoài
chả biết hư cái gì nữa
Thay gần hết rồi mà vẫn thế (ổ cứng,ram,DVD......).hệ diều hành cũng cài đủ rồi nhưng vô ích
Ai biết xin chỉ giùm
Xin cảm ơn và hậu tạ

lee_huynh306
13-08-2006, 00:20
Nếu mình kô nhầm thì nếu CPU quá nóng thì máy sẽ tự động ngắt hẳn chứ kô chỉ là restart lại.
Nó restart thật đấy bạn ạ! Nguồn dỏm khi full-load sẽ dẫn tới restart!

Tệ Hại
13-08-2006, 11:00
Mình nghĩ là do bộ nguồn. Nếu không thì bạn nên cài lại HDH. Đôi khi phần mềm bạn dùng không quét được con Virus đó thì sao. Good lucky.

DKKB
13-08-2006, 13:55
nếu cài lại HDH vẫn vẫy thì bạn xem công suất của nguồn cua 3máy bạn là bao nhiu???Sau đó mua 1 nguồn mới có công suất lớn hơn cỡ 200W của nguồn cũ xem sao!

Vid_boy
13-08-2006, 14:05
chắc chắn đay là hỏng hardware chứ ko fair hỏng soft
Nếu nó hiện ra blue screen of death và begining bump your physical memory thì chỉ có thể hỏng RAM (thường là hỏng RAM) hoặc hỏng main.
Mình đã từng bị vầy rồi cú 1t nó lại tự restart.. sau thay cái main thì okie :D