PDA

View Full Version : Cháy nổ nguồn thay nguồn mới im re.

Tệ Hại
09-08-2006, 18:25
Chào các bạn, mình là một thành viên cũ của diễn đàn nhưng lâu rồi lười nhác nên quên nick rồi, nay tạo 1 nick mới tham gia lại diễn đàn mong được học hỏi và giúp đỡ.
Máy mình ban đầu có hiện tượng không khởi động được, loay hoay sửa một hồi thì nghe nguồn nổ 1 cái bùm, thế là mình thay bộ nguồn mới (Thử nguồn vào máy khác thì tốt, và 2, 3 bộ nguồn đều như thế) nhưng tất cả đều không giải quyết được vấn đề.
Máy có hiện tượng: Khi cắm nguồn vào thì máy tự khởi động, tắt bằng tay không được do nó không có tín hiệu ở màn hình (Bấm ở nút Power). Máy không nghe được tiếng Bip như lúc trước, quạt nguồn, quạt CPU vẫn quay. Màn hình không hề có 1 tín hiệu. Ram vẫn xài tốt (Đã test ở máy khác). VGA onboard.
Nay đã thử nhiều cách mà không giải quyết được mong mọi người giúp đỡ. Chân thành cảm ơn.

anh_dang_co_don
09-08-2006, 21:33
1. Bạn kiểm tra xem nút reset có bị kẹt hay kô
2. Bạn kiểm tra xem card màn hình có bị lỏng hay kô
3. Bạn kiểm tra xem dây cable nguồn đã được cắm chặt hay chưa
4. Bạn kiểm tra xem đầu cắm male có chân nào bị cong hay tụt xuống hay không.

nguoimoi
09-08-2006, 22:03
Không thạo sửa chữa lắm, nhưng tôi nghĩ vấn đề là ở chỗ khác kia. Vì cần phải đặt câu hỏi : "Tại sao nguồn lại nổ". Nguồn nổ là hậu quả chứ không phải nguyên nhân. Tôi nghĩ vấn đề là ở main.

Tệ Hại
09-08-2006, 22:57
1. Bạn kiểm tra xem nút reset có bị kẹt hay kô
2. Bạn kiểm tra xem card màn hình có bị lỏng hay kô
3. Bạn kiểm tra xem dây cable nguồn đã được cắm chặt hay chưa
4. Bạn kiểm tra xem đầu cắm male có chân nào bị cong hay tụt xuống hay không.
Mình đã kiểm tra kỹ rồi bạn à.

To nguoimoi: Ừh, không hiểu sao máy im ru, khởi dộng không thấy quạt nguồn quay, máy không lên, sửa lại tắc cắm điện thì bùm 1 tiếng. Và sau đó đã làm các thao tác như đã nêu trên và có hiện tượng như trên. Mong rằng các bạn sẽ giúp mình khắc phục được sự cố.

PMT
10-08-2006, 12:24
Cháy nổ nguồn hư linh kiện là chuyện bình thường. Xài nguồn dỏm thì phải chấp nhận chuyện này thôi.

Tệ Hại
10-08-2006, 13:10
Lie^.u co' pha?i la` do main kho^ng nhi?.
Ga('n nguo^`n mo*'i va`o thi` qua.t CPU va^~n quay. Kho^ng he^` nghe ti'n hie^.u BIP BIP nhu* lu'c truo'c. De`n CPU va` de`n POWER le^n duo.c ti' thi` ta('t kho^ng sa'ng nua~, trong khi do' thi` qua.t CPU va^~n quay. Xin giu'p do~. Ca?m o'n nhie^`u.

(Kho^ng bie^'t sao ko^ da'nh da^'u duo.c, mo.i nguo`i tho^ng ca?m)

WhiteBear
01-10-2006, 04:25
Mình cũng vừa bị giống tệ hại chưa biết cách khắc phục thế nào .Tệ Hại đã chữa đc chưa nếu đc rồi chỉ giúp mình .Cám ơn nhiều

khoabeo108
01-10-2006, 20:34
Check cái main xem thế nào? Kiểm tra toàn bộ dây dẫn xem có phát hiện chập cháy gì ko?
Hỏng kiểu đó chỉ có kiểm tra từng phần thôi, chứ phán đoán ko thì khó lắm

c_thinh
03-10-2006, 08:01
Chỉ còn CPU là bạn chưa test sao bạn không cố gắng test thử xem nhưng tôi thấy tình hình này là khá nghiêm trọng. Nếu bạn xài BIOS do Phoenix sản xuất thì trong đa số trường hợp bật máy mà không có "respone" thì CPU của bạn tiêu rùi vì BIOS luôn check CPU trước tiên và do không tìm thấy CPU nên quá trình POST cũng dừng lại tại đây -> máy cứng đơ.Cũng có thể là chả có quá trình POST nào xảy ra -> Main tiêu. Cố gắng test thử xem. Thật lòng chúc bạn may mắn.

lee_huynh306
03-10-2006, 08:16
Chỉ còn CPU là bạn chưa test sao bạn không cố gắng test thử xem nhưng tôi thấy tình hình này là khá nghiêm trọng. Nếu bạn xài BIOS do Phoenix sản xuất thì trong đa số trường hợp bật máy mà không có "respone" thì CPU của bạn tiêu rùi vì BIOS luôn check CPU trước tiên và do không tìm thấy CPU nên quá trình POST cũng dừng lại tại đây -> máy cứng đơ.Cũng có thể là chả có quá trình POST nào xảy ra -> Main tiêu. Cố gắng test thử xem. Thật lòng chúc bạn may mắn.
Nói thế cũng bằng thừa. Không có CPU làm gì BIOS nó check được? Lấy gì excute BIOS hĩ?

Bây giờ Tệ Hại kiếm 1 VGA rời gắn vào thử xem. Có thể VGA onboard chết rồi cũng nên:emlaugh:
À này, có phải trước khi máy bị vậy bạn vào BIOS chỉnh gì gì đó liên quan đến VGA onboard không?
Tốt nhất nếu còn bảo hành thì cứ xách đi bảo hành:yes: