PDA

View Full Version : [q] Thông báo lỗi khi khởi động:hardware monitor has a erorr

aquafresh
14-01-2003, 13:20
các bác ơi máy tôi vừa mới mua nhưng ko hỉu sao khi trong quá trình P.O.S.T nó cứ báo "hardware monitor has a erorr ,please ẻnter setup ...." nhưng khi ấn F1 thì chạy vẫn ổn định các bác ah
vâỵ xin các chuyên gia HARDWARE chỉ giúp ....THANKS..:(

hiepduong
14-01-2003, 14:10
Đang xài monitor gì vậy hả aquafresh ?

aquafresh
14-01-2003, 18:47
Dạ bác em dùng MONITOR ACER-BENQ bác ạ .........mong bác giúp cho

aquafresh
14-01-2003, 18:56
bác nghĩ là do MONITOR sao ???????

cu tửng
14-01-2003, 21:17
Có thể BIOS của cái main nó bị khùng , bạn xách đi bảo hành coi sao?

aquafresh
15-01-2003, 00:32
Đem đi bảo hành rồi nhưng các bác biết kĩ thuật viên nói gì không hehe "nó bị lỗi của quạt chíp ko nhận driver .........tóm lại ko sao đâu cứ dùng đi.....:D " tức thiệt hihih làm thế nào bây giờ các bác....:.(

ktvnguyenchien
21-01-2003, 16:50
Cái này do trên Mainboard hoặc Card có chức năng kiểm tra màn hình trong khi Test thiết bị.
Cab nối giữa màn hình với port không hợp nhau, hoặc nó đòi hỏi phải có driver của màn hình.
Bạn vào BIOS bỏ tính năng POST đi ( có thể chuyển sang Quick Post hoặc Disnable)

aquafresh
22-01-2003, 01:13
Em thấy ý kiến của bác KTV là hợp lí nhất đấy em cũng thấy lỗi này chỉ là do xung đột fần cứng thôi ...ko có gì đáng ngại cả .
EM CIN CẢM ƠN!!!!!!!!:D GÓOD

ngocsale
23-01-2003, 09:06
Bài viết được gửi bởi aquafresh
Đem đi bảo hành rồi nhưng các bác biết kĩ thuật viên nói gì không hehe "nó bị lỗi của quạt chíp ko nhận driver .........tóm lại ko sao đâu cứ dùng đi.....:D " tức thiệt hihih làm thế nào bây giờ các bác....:.(
Cái bọn KTV này tệ hết sức.
Hadware monitor, có lẽ là cái "bảng" thông báo tình trạng hardware trong BIOS, vào BIOS tìm xem nó ở đâu, set lại thử coi.

cu tửng
23-01-2003, 10:25
Nè , đi bảo hành thì ko thể hiền được đâu , nguyên tắc đi bảo hành là nhỏ nhẹ mềm mỏng , nghe nhìu nói ít nhưng sáng suốt và kiên quyết . KTV xác định là có lỗi thì bảo họ phải sửa lỗi . Bạn dùng thì ko sao , nhưng níu bạn bán lại thì ai mà thèm mua đồ có lỗi chứ. hhehee

Chỉ góp ý, không bàn luận nha bạn.
KTVNguyenChien

Cuccu
23-01-2003, 13:37
Máy tôi cũng bị nhưng rất hãn hữu và tôi rút ra một kinh nghiệm riêng là cứ khi chạy trương trình và shut down hoặc restart không suôn sẻ thì hắn báo như thế thôi, bấm tiếp F1 thì vẫn chạy vô tư. Chảng hiểu tại sao:exclaim: lol :.(

Catalyst
23-01-2003, 15:34
Vào mục Hardware Monitor hoặc PC health của BIOS xem lại sao ? Nếu máy bạn chạy ổn định, chỉ có BIOS hay la làng thì có lẽ bạn không gắn quạt như nhà sản xuất mainboard yêu cầu ( System Fan, Case Fan chẳng hạn). Chức năng kiểm tra , quan sát (monitor) của BIOS được Enable ma` hệ thống check ko có ( không có quạt chẳng hạn) sẽ báo lỗi thôi. Vậy hãy Disable những gì mà Hardware monitor check trong khi bạn không sử dụng đến ( dĩ nhiên không phải quạt cho CPU :) ). Trường hợp khác có lẽ do BIOS trên Main bi lỗi, bạn có thể đem đến nhà cung cấp bảo họ flash ROM lại.
Chúc thành công.