PDA

View Full Version : Không set master cho ổ cứng được?!

pandy
07-08-2006, 21:05
Chào các bạn,
Mình có 1 ổ cứng Seagate cũ nhưng khi set master luôn có thông báo: Sec master HDD error. Press F1 to resume.
Bạn nào biết ổ cứng này bị lỗi gì không?
Xin cám ơn trước.

tuanpcsoft
07-08-2006, 22:01
Trước kia chưa set master thì nó chạy ngon lành đúng không. Do mainboard của bạn loại cũ đó mà, nó không tự nhận lại ổ cứng, bạn vào bios chon mục auto cho hard disk là được

pandy
07-08-2006, 23:23
Trước kia chưa set master thì nó chạy ngon lành đúng không. Do mainboard của bạn loại cũ đó mà, nó không tự nhận lại ổ cứng, bạn vào bios chon mục auto cho hard disk là được
Cám ơn bạn. Mình sẽ làm theo hướng dẫn của bạn. Nhưng tại sao sau khi thử set master nhiều lần thì đôi khi ổ cứng lại hoạt động mà không cần chỉnh trong bios??????????

dominovn
08-08-2006, 01:05
Cám ơn bạn. Mình sẽ làm theo hướng dẫn của bạn. Nhưng tại sao sau khi thử set master nhiều lần thì đôi khi ổ cứng lại hoạt động mà không cần chỉnh trong bios??????????

cái này bạn nên xem lại vì có thể bạn sét cùng 2 master trên 1 cáp nó cũng ko nhận

pandy
08-08-2006, 08:38
sét cùng 2 master trên 1 cáp
Ý bạn nói là set master trên ổ cứng??????????

anh_dang_co_don
09-08-2006, 21:15
Ý bạn nói là set master trên ổ cứng??????????

Đúng rồi bạn ah`, bạn set master trên 2 ổ cứng thì hệ thống sẽ không thể khởi động được đâu vì hệ thống không thể phân biệt được ổ nào chạy trước, ổ nào chạy sau, ổ nào là chính, ổ nào là phụ. Bạn thử set lại xem sao. Chúc thành công.

hotkhoa
10-08-2006, 15:33
@pandy không nói rõ là máy có mây HDD, có HDD nào xài chung cable vơi Seagate HDD không? chúc thành công