PDA

View Full Version : lệnh delete

zeroonea
05-08-2006, 15:21
thí dụ mình có vài bảng có mối liên kết với nhau qua khóa ngoại, mình mún khi delete mẫu tin trong bảng cha thì các mẫu tin tương tự ở bảng con cũng bị delete theo, vậy làm sao vậy, ví dụ như delete 1 hàng danh mục sản phẩm với id = 99 ở bảng category thì ở bảng product các mẫu tin có category_id = 99 cũng sẽ bị delete theo,

nếu dùng 2 câu delete thì ko nói làm gì, vì mình có rất nhiều bảng liên kết với nhau, nếu delete kiểu đó mất công quá, có cách nào delete dữ liệu từ nhiều bảng chỉ với 1 câu delete ko

Blue.Start.Heart
05-08-2006, 15:53
thí dụ mình có vài bảng có mối liên kết với nhau qua khóa ngoại, mình mún khi delete mẫu tin trong bảng cha thì các mẫu tin tương tự ở bảng con cũng bị delete theo, vậy làm sao vậy, ví dụ như delete 1 hàng danh mục sản phẩm với id = 99 ở bảng category thì ở bảng product các mẫu tin có category_id = 99 cũng sẽ bị delete theo,

nếu dùng 2 câu delete thì ko nói làm gì, vì mình có rất nhiều bảng liên kết với nhau, nếu delete kiểu đó mất công quá, có cách nào delete dữ liệu từ nhiều bảng chỉ với 1 câu delete ko

Giả sử bạn đã có 2 bảng chứa id = 99,sau đó, bạn dùng Enterprise Maneger đề tạo constraint giữa 2 bảng này, đánh dấu chọn (X) vào muc Cascade Delete, khi đó, delete id=99 ở bảng này sẽ tự động delete luôn ở bảng kia.

zeroonea
05-08-2006, 16:28
{@: ko mình chỉ mún khi delete ở bảng cha thì bảng con mới tự xóa, còn delete ở bảng con thì ko delete ở bảng cha :@}

xbacala
05-08-2006, 21:26
Thì làm như bạn Blue.Start.Heart chỉ là ok rồi !

zeroonea
08-08-2006, 13:51
mình làm thử và được rồi, cảm ơn các bạn nhiều