PDA

View Full Version : Muốn vào dos mà không cần đĩa khởi động

vagabondo
04-08-2006, 18:32
Em thấy mấy hàng net hay cài cái này, khi khởi động máy thì có 2 lựa chọn cho mình:

1:microsoft XP professional
2:microsoftwindow

Làm thế nào để được như vậy, em thấy bảo phải có đĩa windos hay winbot gì đó hoặc là khi cài win phai nhập chuỗi lệnh nào đó, ai biết chỉ giùm em vơi vì em đang rất cân làm được như vậy, anh nào biết sớm trả lời cho em nhé

chercercer
04-08-2006, 18:50
Bạn cài 2 Windows trở lên là có thôi mà.
Nếu không thì vào tệp c:\boot.ini mà sửa theo ý mình, dù không có hệ điều hành nó cũng thành mấy cái dòng như thế cũng được, thậm chí còn đổi tên được cả mấy dòng của nó nữa. Ví dụ đổi thành "Welcome to Microsoft (r) Windows (r) Xp Professional".

Lưu ý : boot.ini là file siêu ẩn nên bạn phải bật chức năng xem file siêu ẩn trước. Hoặc là vào System Properties > thẻ Advanced > Setting ( thứ 3 từ trên xuống ) > Edit. Nó sẽ tự mở boot.ini cho bạn !

vagabondo
05-08-2006, 15:19
Ý tôi là muốn bot khi không cần đĩa bot

chercercer
05-08-2006, 15:47
Ơ cái cách đó có cần đĩa bot đâu nhỉ ? Đọc kỹ và làm thử đi bạn nhé. Chúc bạn thành công !

AnhLNQ
05-08-2006, 15:59
Trời ơi,
Các bác chỉ dẫn thế thì ông VAGABONDO làm sao mà hiểu nổi, chưa chỉ người ta lên ga, đạp thắng mà bắt người ta chạy xe.
Nghe nè:
1> Thực ra các cửa hàng internet cài máy chạy ở chế độ Dual Boot: có nghĩa là có thể chọn khởi động một trong hai hệ điều hành đã cài đặt vào máy.
2> Đơn giản là bác chia đĩa bằng DM(Disk Mangement trong đĩa Hirent's Boot) trước, như vậy sau khi chia xong thì ổ C được mặc định khởi động và có các file khởi động vào Dos ver7.1, hoặc có thể khởi động bất kỳ từ đĩa boot Dos nào, sau đó gõ dòng lệnh sys C: hoặc format c: /q /s (chú ý là dữ liệu ổ C đi tong).
3> Bỏ đĩa Win XP vào cài đặt bình thường, sau khi xong bạn khởi động Windows sẽ thấy 2 dòng chọn lựa như bác muốn.

Nếu vẫn không làm được, gửi mail cho tui, tui gửi cho file thao tác làm từng bước cho. Tui là chuyên gia làm trò này đó: chỉ với 2 hệ điều hành thì thấm vào đâu, tui đã cài tới 7 hệ điều hành khác nhau trên cùng một ổ cứng rồi, nhưng đó chỉ là chuyện ngày xưa thôi.

Bye nhé , he he he

chercercer
05-08-2006, 21:29
7 hệ điều hành chỉ được với Windows 2000 trở lên thui. Chứ Windows 9x thì chỉ có 1OS / 1 phân vùng.
Mới lại tớ thấy cách của tớ đơn giản bỏ xừ. Lại ko cần cài Windows, ko cần format ổ,... làm trực tiếp và vẫn giữ được sự ổn định của hệ thống.

buivanxuan
24-09-2006, 08:24
anh checercer anh noi ro hon chút được không, vào được file boot.ini toi lam thế nào đê có được hai dòng vào win như trên vậy

buivanxuan
24-09-2006, 11:02
anh CHERCERCER ơi trả lời đi

Tệ Hại
24-09-2006, 17:43
Trời ạ! Đơn giản và dễ hiểu là: Khi cài Win bạn cần format ổ dĩa cần cài: format (ổ đĩa cần cài HDH):/s (Phải có /s thì mới vào dos như ý của bạn.

nguyennghiaua
24-09-2006, 22:40
Bạn vào trang này mà download file làm đĩa Boot .
http://vienquan.com/?newsid=60

nightstar
25-09-2006, 13:02
Em thấy mấy hàng net hay cài cái này, khi khởi động máy thì có 2 lựa chọn cho mình:

1:microsoft XP professional
2:microsoftwindow

Làm thế nào để được như vậy, em thấy bảo phải có đĩa windos hay winbot gì đó hoặc là khi cài win phai nhập chuỗi lệnh nào đó, ai biết chỉ giùm em vơi vì em đang rất cân làm được như vậy, anh nào biết sớm trả lời cho em nhé
Bạn sang thread này xem nhé :

http://www.ddth.com/showthread.php?t=100713

Chúc vui !

chercercer
28-09-2006, 10:20
anh CHERCERCER ơi trả lời đi

Sorry ! Dạo này đang đi học chưa có thời gian online. Đây ! Giả dụ rằng bạn cài Windows 98 vào ổ C.
Còn Windows Xp vào ổ D:. Vậy thì file boot.ini bạn soạn như sau :

[boot loader]
timeout=30
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOW S
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS="Windows XP" /noexecute=optin /fastdetect
C:\WINDOWS="Windows 98"

catpv
28-09-2006, 15:12
Bạn làm như bạn AnhLNQ chỉ ấy.
Chỉ lưu ý một điều là trong lúc cài Win XP không được Format là OK.
Nếu bạn đã có sẵn WinXP và không muốn cài lại thì phải làm như sau.
Phải chắc chắn là phân vùng khởi động đang ở dang FAT32.
Sủa file Boot.ini và thêm vào dòng cuói cùng như sau C:\ DOS "File Boot.ini nằm ở mặt đĩa C:"
Copy ba file khởi động của DOS vào ổ C: comman.com io.syss msdos.sys.
Khởi động lại máy tính thế là OK