PDA

View Full Version : Dual Ram - Ai biết xin chỉ giùm... lạ wá >_<

H.O.T
04-08-2006, 17:40
__Mình vừa mua 1 thanh Ram 512 MB Kingmax bus 400 tại Nguyễn Hoàng... Nhà mình cũng có 1 thanh 512 y hệt... Bus CPU của mình hiện đang là 800
__Mình gắn 2 thanh Ram ở khe 1,3 (đã thử đảo qua 2,4) thì gặp chút vấn đề...
+ Nếu theo lý thuyết, chạy Dual Ram (mainboard mình có hỗ trợ) thì Bus Ram phải lên đến bus 800 chứ nhỉ?
+ Dzậy mà gắn 2 thanh Ram cùng lúc bus tự nhiên xuống còn 266 (chính x1c là 133, Dual 133 x 2 = 266)
+ Thử tháo bớt 1 thanh bất kỳ ra thì bus Ram trở lại là 400...
+ Túm lại nếu gắn 1 thanh thì đc bus 400, gắn 2 thanh thì còn bus 266 àh
+ Bi giờ hết giờ hành chánh rồi nên ko đem wa Nguyễn Hoàng nhờ họ xem thử đc... Ai biết xin giúp mình 1 tay

hatranduc
04-08-2006, 20:07
Bạn xem thử trong BIOS chưa?

Theo mình biết, bạn hãy tìm kĩ trong phần Setup BIOS sẽ có mục Setup Dual RAM (mình không nhớ rõ phần nào, nhưng cũng dễ tìm lắm). Sau đó, bạn hãy tự chỉnh bus cho RAM lên 400 (đừng để Auto).

Nếu mà không được, thì bạn đem đến cho Nguyễn Hoàng bảo hành được rồi đấy (và hãy nhớ là Nguyễn Hoàng bảo "hành" bạn đấy nhé):no:

PS: Bạn hãy đọc các topic có liên quan đến Nguyễn Hoàng, có nhiều lắm đấy. Đọc xong, chắc lần sau bạn sẽ không đến đấy nữa đâu.:emlaugh:

SyphonFighter
04-08-2006, 20:41
Cái này không có gì lạ cả, thực tế thì 2 thanh RAM giống y chang nhau, nhưng cái đó chỉ là ben ngoài. Nếu muốn DUAL at MAX BUS speed thì 2 thanh RAM phải cùng CAS LATENCY (CAS LATENCY là cái gì thì trong diền đàn này có bài viết rồi tự tìm hiểu nghe) Nếu hai thanh RAM của Bác một cái là CAS 2.5 và một cái là CAS 3.0 thì main sẻ tự động chọn cái thích hợp nhất mà cả hai thanh RAM cùng support
ví dụ:
RAM1 có CAS 2.5 @ 400MHZ và CAS 2.0 @ 133MHz
RAM2 có CAS 3.0 @ 400MHz , CAS 2.5 @ 266MHZ và CAS 2.0 @ 133MHz
thì Main sẻ chọn DUAL là CAS = 2.0 @ 133MHz cho cả 2 thanh RAM.

có thể thử cách này là Vào BIOS chổ RAM setting, Chỉnh CYCLE Time T từ 6 hoặc 7 lên thành T = 8 như vậy hy vọng là sè O.K và System củng sẻ STABLE (không bị RESTART lại)

Peace.

PS: Lên google học về cách DUAL RAM setting

AnhLNQ
04-08-2006, 20:51
Bạn đừng hốt hoảng lên thế?
Trước tiên bạn dùng chương trình kiểm tra xem hai thanh Ram của bạn có chắc là Bus400 không đã?
Bạn có thể dùng SIW hoặc Sisoft Sandra, hay AIDA trong đĩa Hirent's Boot để kiểm tra.
Theo bạn mô tả thì tôi chắc có lẽ 1 trong hai thanh Ram của bạn có bus266.
Theo tôi biết thì trong phần BIOS k có phần nào để chỉnh DUAL RAM như bác HATRANDUC nói đâu, nên bạn đừng kiếm vô ích, nếu có thì bạn nên xem phần đề nghị của bác SyphonFighter đó.

Chúc bạn thành công!

bluesky85
30-08-2006, 20:54
u dang xài main j ấy nhỉ?

nino
31-08-2006, 17:53
Cái này không có gì lạ cả, thực tế thì 2 thanh RAM giống y chang nhau, nhưng cái đó chỉ là ben ngoài. Nếu muốn DUAL at MAX BUS speed thì 2 thanh RAM phải cùng CAS LATENCY (CAS LATENCY là cái gì thì trong diền đàn này có bài viết rồi tự tìm hiểu nghe) Nếu hai thanh RAM của Bác một cái là CAS 2.5 và một cái là CAS 3.0 thì main sẻ tự động chọn cái thích hợp nhất mà cả hai thanh RAM cùng support
ví dụ:
RAM1 có CAS 2.5 @ 400MHZ và CAS 2.0 @ 133MHz
RAM2 có CAS 3.0 @ 400MHz , CAS 2.5 @ 266MHZ và CAS 2.0 @ 133MHz
thì Main sẻ chọn DUAL là CAS = 2.0 @ 133MHz cho cả 2 thanh RAM.

có thể thử cách này là Vào BIOS chổ RAM setting, Chỉnh CYCLE Time T từ 6 hoặc 7 lên thành T = 8 như vậy hy vọng là sè O.K và System củng sẻ STABLE (không bị RESTART lại)

Peace.

PS: Lên google học về cách DUAL RAM setting

Mình cũng đồng ý như bạn đó, nhưng H.O.T nói là chỉ cần tháo một thanh bất kỳ thôi là nó trở về 400 mà, vụ này mình thật sự không biết, chắc mình phải mô bios máy mình "mò" xem có thể chỉnh ram được không nhá ...