PDA

View Full Version : lại về vấn đề USB

trancannam
03-08-2006, 22:22
máy tôi sau khi cài lại win thì tự nhiên ko nhận được USB nữa
mong mọi người giúp đỡ.xin chỉ bảo tường tận tui còn "ga` lắm"

nintama
04-08-2006, 00:54
thực hiện các bước

*đem sang máy khác vẫn không nhận -> thử máy khác nữa, vẫn không nhận -> bảo hành (nhớ ngửi xem có mùi khét không)
*dùng cái usb khác cắm vào cổng trên main máy bạn xem nhận không, bình thường thì coi lại cái usb kia có vấn đề, tất cả usb ko hiện, ko gì hết -> đem main đi bảo hành

thật ra cũng có thể do lỗi window mà không nhận usb, nên thấy chắc ăn nên cài lại win để tránh đem ra bị nhân viên kt nó chửi ...

SyphonFighter
04-08-2006, 03:05
Cài lại Driver cho USB thì nó sẻ nhận được ngay.

dly
04-08-2006, 07:41
Vào Bios xem có đang đóng cổng USB không, mở nó lên, Nếu trong bios đã mở mà win không nhận được USB thì còn một lý do nữa . Nguồn yếu

meoden8x
04-08-2006, 19:10
USB của tôi thì không rút ra an toàn được vì trên màn hình cứ xuất hiện thông báo :
"The device Generic volume cannot stopped right now. Try stopping the device again later".Cũng mong mọi người trả lời giùm.

vn.disable
04-08-2006, 20:51
"The device Generic volume cannot stopped right now. Try stopping the device again later" bạn đang mở file từ USB, thoát hết ra ! thoát cả Win Explorer .

meoden8x
06-08-2006, 11:29
Em đã thoát hết rồi mà, nhưng vẫn không rút được. Mỗi lần muốn rút em đều phải log off hoặc là Restart. Có lẽ phải làm vậy thì hệ thống mới "yên tâm" là không có file nào dâng mở. Có lúc vội, em phải cứ thế rút ra mặc dù biết là rất không nên nhưng chẳng còn cách nào khác.

vn.disable
06-08-2006, 14:51
Vậy bây giờ làm thế này ! bạn format cái USB đi ! rồi thử lại xem !

nguoimoi
06-08-2006, 15:48
Em đã thoát hết rồi mà, nhưng vẫn không rút được. Mỗi lần muốn rút em đều phải log off hoặc là Restart. Có lẽ phải làm vậy thì hệ thống mới "yên tâm" là không có file nào dâng mở. Có lúc vội, em phải cứ thế rút ra mặc dù biết là rất không nên nhưng chẳng còn cách nào khác.

Tôi tin rằng USB của bạn bị dính Virus rồi. Nó chạy ngầm nên có hiện tượng như vậy. Nói cho vui thôi nhé !!! Tôi chẳng bao giờ thoát USB cả. Xong là...Rút.

tonybrown
06-08-2006, 16:03

từ lúc mua USB đến giờ gần 2 năm, tui toàn là rút ra thôi. miễn là lúc đó bạn đã hoàn toàn ko đọc cái gì trên nó hết là OK.

hatranduc
06-08-2006, 16:41
máy tôi sau khi cài lại win thì tự nhiên ko nhận được USB nữa

1 - Kiểm tra lại trong Guide Book của Main board để chắc chắn rằng BIOS của Main board có hỗ trợ nhận dạng các thiết bị USB. Và kiểm tra trong BIOS xem tính năng hỗ trợ nhận dạng các thiết bị USB có được bật lên chưa? (trong cuốn Guide Book có hướng dẫn đầy đủ)

2 - Hệ điều hành phải hỗ trợ nhận dạng các thiết bị USB. (điều này là chắc chắn rồi :whistling )

3 - Cài bản Service Pack 2 cho Windows XP (Service Pack 4 cho Windows 2000 - Windows 98 + Windows ME thì phải cài Driver) - nếu như đây thiết bị USB 2.0

4- Kiểm tra lại các cổng cắm USB, xem có vấn đề gì không?? (có thể mượn USB của bạn mình để kiểm tra)

Nếu không được thì có thể là do cổng USB bị hư, cần phải đem đi bảo hành.

Đối với thiết bị USB, khi bạn muốn rút ra nhưng lại báo lỗi

"The device Generic volume cannot stopped right now. Try stopping the device again later"

Bạn có thể vào My Computer, right click lên thiết bị USB và chọn "eject". Sau đó bạn có thể rút thiết bị USB ra bình thường mà không sợ bị "sốc điện" dẫn đến hư USB.

Trên là vài lời góp ý, nếu có gì còn thiếu sót, xin các bạn hỗ trợ thêm. lol