PDA

View Full Version : Làm sao để sử dụng ADSL?Hu Hu

quoccuong51
03-08-2006, 18:44
Hiện tại nhà em đang sử dụng 1 đường dây điện thoại cố định của SPT.Từ 1 đường dây chính ở bên ngoài,nhà em chia thành rất nhiều ổ cắm điện thoại bàn(âm bên trong tường )từ tầng 1 đến tầng 2.Bây giờ em muốn dùng đường dây này để sử dụng ADSL(không kéo dây mới).Cho em hỏi như thế có thể làm được không?Hay phải cần kéo 1 đường dây riêng cho sử dụng ADSL!Nhưng việc kéo đường dây mới là bất khả thi vì nhà em là nhà lầu nên các đường dây điện thoại và ổ cắm điện thoại bàn đã được thiết kế cố định, nếu kéo dây mới thì chẳng biết để đâu.Coi như trường hợp kéo dây mới là ko thể!
Nhưng với việc nhà có rất nhiều ổ cắm điện thoại bàn như thế thì có thể sử dụng ADSL vào 1 trong những ổ cắm đó được hay ko?Và khi đang xài Net thì các điện thoại bàn ở những ổ cắm khác có sử dụng được không?
Nói tóm lại ý em là:
Sử dụng ADSL trên đường dây điện thoại đang xài và khi đang xài net thì tất cả các điện thoại bàn khác phải sử dụng được.Và khi di chuyển máy đến vị trí khác thì vẫn xài ADSL được trên cái ổ cắm khác đang ở vị trí đó.
Ý muốn như thế có thể làm được không?(Yes/No)
Nếu ko được thì phải làm sao?Cụ thể?
Hỏi thêm là cái Router ADSL với cái Modem ADSL có khác nhau không?Nó có phải là bộ lọc tín hiệu không?
Diễn đạt hơi khó hiểu.Mong thông cảm!

chercercer
03-08-2006, 21:22
Câu hỏi 1 : Tất nhiên là được rùi.
Câu hỏi 2 : Được rùi thì ko cần phải làm gì cả ( u hỏi ko được thì mới làm sao ? )
Câu hỏi 3 : Router ADSL là cái dùng cho nhiều máy, Modem ADSL là cái dùng cho 1 máy. ( Cái này mình ko chắc chắn đâu nghen )

lee_huynh306
03-08-2006, 22:48
Hình như là được nhưng mà không tốt lắm đâu, vì nhiều ổ cắm có nghĩa là nhiều điện thoại, dẫn tới tín hiệu bị nhiễu hay bị yếu đi.

quoccuong51
04-08-2006, 07:07
Câu hỏi 1 : Tất nhiên là được rùi.
Câu hỏi 2 : Được rùi thì ko cần phải làm gì cả ( u hỏi ko được thì mới làm sao ? )
Câu hỏi 3 : Router ADSL là cái dùng cho nhiều máy, Modem ADSL là cái dùng cho 1 máy. ( Cái này mình ko chắc chắn đâu nghen )
Cám ơn bác nghen!
mà router và modem có phải là bộ lọc tín hiệu hông?

Hình như là được nhưng mà không tốt lắm đâu, vì nhiều ổ cắm có nghĩa là nhiều điện thoại, dẫn tới tín hiệu bị nhiễu hay bị yếu đi.
Cám ơn bác nhưng bác có chắc chắn là được hông?
Cái điện thoại bàn đang xài vẫn có thể xài chung với đường ADSL hay
là phải mua loại khác!
Theo em nghĩ chắc tín hiệu ko nhiễu đâu!Vì khi viết bài này em đang xài dial một trong những ổ cắm trong nhà nnu7ng đường truyền nó lên tới 52 kbps và với các ổ khác cũng vậy!Nó không bao giờ xuống đến mức 45 kbps!

Cho hỏi nữa là:nghe nói người ta chê SPT dữ lắm!Nói là đường truyền
chậm!Vậy thế có đúng hông?Nếu chậm thì tốc độ truyền thật của nó so với wảng cáo là bao nhiêu?
Em chỉ cần lướt web cho nhanh thui,không chơi game online!Vậy xài thằng SPT là Ok chứ?
Cảm ơn các bác lần nữa!

hallubull
04-08-2006, 10:11
Em đang dùng ADSL của VDC, đồng thời trong nhà cũng chia đường đt để dùng cho 3 máy mà vẫn bình thường (cả đt và Internet). Em có 1 số ý thế này để bác rõ hơn nhé:
- VDC cung cấp tín hiệu Internet trên cùng dây đt của VNPT (nếu mình đã có sắn dây đt). Trên dây đt này có 2 tín hiệu: tín hiệu đt và tín hiệu ADSL. Để lọc 2 loại tín hiệu này, bác phải dùng bộ lọc tín hiệu (Spliter), cái này có bán kèm Modem Zoom đấy. Đầu ra của Spliter có 2 đường: 1 để cắm dây nối vào đt, 1 để cắm dây nối vào Modem. Nếu không dùng Spliter và đt của bác không tích hợp Spliter ở trong thì khi sử dụng đt đồng thời với kết nối ADSL sẽ bị rè và có thể ảnh hưởng kết nối ADSL.
Vì vậy theo em, tất cả các ổ cắm đều nối Internet được. Nếu bác chỉ có 1 cái Spliter thì bác sẽ phải nối Spliter từ ngoài nhà, tức là trước khi dây đt nối vào nhà để chia đi các phòng, đây là cách mà em đang làm. Còn bạn em nói rằng nếu bác có nhiều Spliter thì không cần nối từ ngoài mà sau mỗi ổ cắm đt trong nhà, bác cắm 1 cái, cách này em chưa thử nên chưa biết.
- Router và Modem là 2 cái khác nhau. Modem là để dùng kết nối Internet còn Router dùng để chia sẻ Internet cho nhiều máy cùng dùng Internet. Nó cũng không phải bộ lọc tín hiệu (Spliter). Hiện nay thì nhiều Modem đã có tích hợp cả Spliter và cả Router. Cái này khi mua Modem bác nên hỏi rõ chỗ bán hàng và xem thêm tài liệu kỹ thuât. Như cái ZOOM X5 em đang dùng thì có tích hợp cả Router.
- Em đang dùng ADSL của VDC nên không biết của SPT thế nào.

Em cũng là dân tay ngang thôi, nên có vài lời như vậy, có chỗ nào sai, mong các bác chỉ giáo thêm

nino
04-08-2006, 10:15
Nếu xài adsl của cùng nhà cung cấp điện thoại thì vẫn được, tín hiệu adsl truyền chung theo line điên thoại, điều quan trọng là đường line trong nhà bạn kết nối tốt --> tín hiệu sẽ không bị suy giảm và bạn đặt máy tính ở đâu thì lắp modem ở đó (lúc này sẽ gắn bộ phận lọc tín hiệu adsl ở đó) nhưng khi bạn xài internet thì lúc đó nói điện thoại âm thanh rè rè.. nghe rất khó chịu.
Bởi vậy nếu muốn không bị rè rè như nói ở trên thì phải tách tín hiệu adsl ngay khi vào nhà (điều này là không thể theo bạn vì lúc đó phải kéo thêm line)
Giải pháp cuối cùng, chơi modem không dây bắn tín hiệu lên.... cả nhà và hàng xóm xài chung luôn...

phamduyvt
04-08-2006, 10:31
hỏi dài dòng, trả lời càng dài, túm lại là như thế này, 1 line ADSL dùng 1 moderm ADSL+1001 điện thoại cũng được, nhưng 1 lúc thì chỉ dùng được 1 ADSL và gọi được 1 điện thoại thôi. gắn thêm bộ chia tín hiệu để ko bì rè rè như ông gì đó nói

nino
04-08-2006, 10:37
nhầm rồi bro ơi, ổng không chịu kéo thêm line mà thì làm sao tách tín hiệu adsl ra được --> gọi điện thoại sẽ bị rè rè khi xài internet...

phamduyvt
04-08-2006, 10:41
:) hic hic, thế thì chắc cả thành phố đà lạt này đều dùng ADSL và nghe đt đều rè rè hết à...tui dám chắc là ko rè...rè gì hết. không tin hỏi tt bưu điện thì biết

nino
04-08-2006, 10:48
Bác không hiểu ý em rồi, nếu không muốn bị nhiễu như em nói thì tín hiệu adsl phải được lọc (tách riêng 2 đường) trước khi vô nhà, sau khi lọc xong gắn điện thoại ở đâu cũng được cả, còn Bác kia lại không muốn kéo thêm sợi adsl đã được tách ra do đi dây điện thoại âm tường.

phamduyvt
04-08-2006, 10:55
cãi nhau nãy giờ...chỉ vì ko hiểu nhau..ặc ặc

gaixixon
04-08-2006, 11:18
tùi xài adsl của vnn nà.. có lọc gì đâu mà điện thoại vẫn trong veo .. internet vào ầm ầm..

quoccuong51
04-08-2006, 17:20
Bởi vậy nếu muốn không bị rè rè như nói ở trên thì phải tách tín hiệu adsl ngay khi vào nhà (điều này là không thể theo bạn vì lúc đó phải kéo thêm line)
QUOTE]
Bác hiểu ý em rồi đấy!Nếu như dùng slipter trước khi vào nhà thì chẳng khác nào khéo thêm 1 đường dây mới!

[QUOTE=nino]Bác không hiểu ý em rồi, nếu không muốn bị nhiễu như em nói thì tín hiệu adsl phải được lọc (tách riêng 2 đường) trước khi vô nhà, sau khi lọc xong gắn điện thoại ở đâu cũng được cả, còn Bác kia lại không muốn kéo thêm sợi adsl đã được tách ra do đi dây điện thoại âm tường.
Bác càng hiểu ý em hơn!

Em đang dùng ADSL của VDC, đồng thời trong nhà cũng chia đường đt để dùng cho 3 máy mà vẫn bình thường (cả đt và Internet). Em có 1 số ý thế này để bác rõ hơn nhé:
- VDC cung cấp tín hiệu Internet trên cùng dây đt của VNPT (nếu mình đã có sắn dây đt). Trên dây đt này có 2 tín hiệu: tín hiệu đt và tín hiệu ADSL. Để lọc 2 loại tín hiệu này, bác phải dùng bộ lọc tín hiệu (Spliter), cái này có bán kèm Modem Zoom đấy. Đầu ra của Spliter có 2 đường: 1 để cắm dây nối vào đt, 1 để cắm dây nối vào Modem. Nếu không dùng Spliter và đt của bác không tích hợp Spliter ở trong thì khi sử dụng đt đồng thời với kết nối ADSL sẽ bị rè và có thể ảnh hưởng kết nối ADSL.
Vì vậy theo em, tất cả các ổ cắm đều nối Internet được. Nếu bác chỉ có 1 cái Spliter thì bác sẽ phải nối Spliter từ ngoài nhà, tức là trước khi dây đt nối vào nhà để chia đi các phòng, đây là cách mà em đang làm. Còn bạn em nói rằng nếu bác có nhiều Spliter thì không cần nối từ ngoài mà sau mỗi ổ cắm đt trong nhà, bác cắm 1 cái, cách này em chưa thử nên chưa biết.
- Router và Modem là 2 cái khác nhau. Modem là để dùng kết nối Internet còn Router dùng để chia sẻ Internet cho nhiều máy cùng dùng Internet. Nó cũng không phải bộ lọc tín hiệu (Spliter). Hiện nay thì nhiều Modem đã có tích hợp cả Spliter và cả Router. Cái này khi mua Modem bác nên hỏi rõ chỗ bán hàng và xem thêm tài liệu kỹ thuât. Như cái ZOOM X5 em đang dùng thì có tích hợp cả Router.
- Em đang dùng ADSL của VDC nên không biết của SPT thế nào.

Em cũng là dân tay ngang thôi, nên có vài lời như vậy, có chỗ nào sai, mong các bác chỉ giáo thêm
Thật tình cám ơn bác nhiều lắm!
Hơn chục dòng của bác làm tui hiểu nhiều!

Tóm lại
Em thấy cái cách là xài điện thoại bàn ở đâu thì gắn Slipter ở đó!Cách này thì không cần phải khéo dây,rắc rối!Nhưng nếu thế chắc phải mua chục các slipter quá!Mà các bác này,giá của slipter rẻ hông vậy?
Cũng tại cái nhà lầu làm công việc trở nên khó khăn!
Em cũng đang dùng 1 căn nhà cũ,nhà trệt thôi,sử dụng đây điện thoại VNPT và chỉ dùng có 2 cái điện thoại.Không biết có nên đem máy về đó xài cho tiện ko nhỉ!Hè hè!

àh wên nữa!Việc chuyển đường dây điện thoại sang sài ADSL thì miễn là có dây điện thoại thì sẽ làm được hay là phải chờ công ty nó kéo cáp internet thì mới có!Hôm bữa gọi điện cho SPT nó nói là lấy hồ sơ và chờ khảo sát(Chả hiểu gì hết).Các bác có thể tư vấn thêm cho em phần làm hồ sơ hông(Em chưa có giấy CMND).

nino
05-08-2006, 15:19
[QUOTE=(Em chưa có giấy CMND).[/QUOTE]
Bảo người lớn làm hộ, hình như cái bộ chia tín hiệu adsl bán 40.000đ thì phải (ở Cần Thơ) hôm trước mua modem.. tiệm tặng cho 1 cái nên không bít giá.

quoccuong51
15-08-2006, 10:33
Em đã làm xong hết hồ sơ rồi!Chỉ vài ngày nữa là lắp đặt!Nhưng có điều hơi théc méc là anh kĩ thuật viên của SPT khi biết tình hình đường dây của nhà em như thế thì anh ta bảo nếu thế thì hơi khó lọc tính hiệu vì tại đường dây âm vào trong tường như thế nào đấy!Em về kiểm tra lại thì thấy kì lạ thật,đường dây điện thoại trong nhà em tới 4 sợi dây nhỏ rời nhau,khác màu.Ai biết cái này thì giải thích dùm(tại sao lại tới 4 sợi dây nhỏ khác màu)
Em nghĩ trước khi âm dây vào tường thì đã dự tính sẵn cho việc sài ADSL cho mai sau nên mới dùng sợi dây có 4 sợi nhỏ như thế.Nhưng không biết dùng nó như thế nào thôi.Không biết nghĩ thế có đúng ko nữa.

tungds
15-08-2006, 16:27
Tất nhiên ko? :). Dây âm tường phải share ra cho nhiều máy nên sử dụng dây chia. Chả liên quan gì đến ADSL đâu. Việc lọc tín hiệu đúng là rất khó vì bị lẫn tín hiệu với đường điện thoại qua các phòng khác. :) Tốt nhất đi riêng 1 đường vào fòng bác :)

quoccuong51
15-08-2006, 17:00
Anh có sai ko đó!Khi lắp điện thoại SPT chỉ sử dụng có 2 dây thui!

AlyRalph
15-08-2006, 22:25
Hoho ... nhà em không tách nè ... 2 đường chung mà có bị rè gì đâu /??
Đó là do cách các bác đấu nối dây thôi ^___^
Em xài VNN VDC

quoccuong51
16-08-2006, 16:15
Cái cách dùng nhiều slipter như bác hallubull nói,đều này thực hiện được.Em vừa cùng với nhân viên SPT làm xong!
Em lấy ý tưởng của hallubull và bảo mấy anh nhân viên làm!Kết wả là thành công!
Em nghĩ nếu trường hợp nhà lầu giống em thì nên xài nhiều Slipter!Cái này gọn gàn đẹp đẽ!Không nhức óc suy nghĩ!Hihi!
Bây giờ có ADSL!Cuộc đời mở ra trang mới!He he he he he he!!
Chân thành cám ơn các bác,các anh chị đã giúp đỡ,hỗ trợ em!
Đa tạ!Xi xị!